Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Only Time

Only Time Advanced Member

Cám ơn bác nhìu, tt rất bổ ích, ý em là cd-->deck (chơi direct) --> amp ---> loa . CD của em tiếng hơi sáng, cho qua line in của cassette thì ấm hơn tí nhưng tiếng lại ko sạch như CD cắm thẳng vào amp, nhưng tiếng vẫn ko mềm, chậm chậm, ru rương như chơi từ băng (thâu từ CD ra), hic.

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Cái này bác để ý , Direct Line của bác vẫn qua khuyếch đại đóa , bác thấy không , nếu không qua OPAM , sao lại làm âm thanh của bác không sạch như cũ . . .
    Bác chơi CDP tube đi , bác sẽ thấy sự khác biệt lớn
    Bác nghe băng Cassette , thu trên Tube hết từ LP , bác còn thấy khác nữa .E không phủ nhận Solid , nhưng có được bộ mạch Solid hay , pahri đầu từ rất nhiều

3. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

dùng nó làm DAC bác nghe thử đi bác sẽ bất ngờ đấy .

4. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Không biết S9000 có đột phá gì không chứ S7000 của em thì làm DAC chất lượng quá tệ.

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Em có cả S9000 và S7000 này, nhưng em chưa thử phần DAC của nó.

Em thấy nó làm DAC này cũng kỹ, tất cả đều độc lập, như 1 DAC riêng vậy, xài chip PCM, opam loại cũng tốt.

6. phongt4bk2

Nhìn linh kiện thì thấy thế thôi bác ạ. bác cứ thử cho em nó làm DA rồi so với 1 em cdp cỏ của sony như 553esd chẳng hạn thì thấy sự khác biệt rất rõ ràng. các dải của nó cứ bị lẫn lộn hết vào thành 1 mớ, độ ồn cao, tiếng trầm thì mỏng, cao thì chói. em thấy điểm của em nó là 2 biến áp lòi ra đằng sau thấy hay hay.

7. cuongtayto

Bác có nhầm o . tôi lại thấy ngược lại . :D

8. phongt4bk2

Có thể bộ dàn nhà em còi quá nên không thể hiện được cái hay của em nó, hoặc tai em có vấn đề....
    note: Em cũng biết tâm lý của anh em chơi là cái gì mình đang có thì nó là nhất nhưng thực tế nó lại không như mình nghĩ.

9. audible

audible Advanced Member

Đầu từ tráng thủy tinh hoặc feritte bị mòn rồi bác ạ mà mắt thường nhìn không thấy ( thấy còn đẹp lắm ), tay rờ không thấy sọc, láng o . Đầu từ sắt mòn thì tay rờ thấy sọc, mắt nhìn thấy rãnh
    Ban đầu em cũng nghĩ như bác, nhưng thực tế sử dụng qua 2 con đầu từ tráng thủy tinh và feritte thì phải thay đổi lại tư duy.
    Nếu đầu từ GX còn mới cóng thì tiếng nó rất hay, không thua kém gì đầu sắt thậm chí còn hơn là đàng khác.
    Nhưng em thấy các máy GX phải chính nó thu rồi phát thì rất hay, còn thu máy khác rồi phát nó lại không hay.

Chúc vui !
    Thân !

10. vinh67

vinh67 Advanced Member

Hâm nóng hội Deck : Sony TC-K71: 3Head - Dual capstan....... Tiếng chi tiết như .............CD :) .

Attached Files:

11. minh62

minh62 Advanced Member

Thành viên mới nhập tịch - Tascam 122 mkIII :)
    http://www.vintagecassette.com/tascam/122mkiii
    Đầu này chắc dùng cho các bác pro, có cổng Balance để đấu dây dài mà không bị suy giảm tín hiệu :roll:

Attached Files:

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Phần DAC này là phần tiện ích cộng thêm nên nếu để so sánh với 1 máy thuần là CDP thì em nghĩ nó không thể hay hơn được.
    Cái S7000 giá mới Y100k còn cái 553ESD đến Y160k thì làm sao nó mà so sánh được.

Em thêm: cái mình đang có là nhất nên hay chê những gì mình không có!

Chúc mừng bác!

Thành viên mới của bác cũng rất gấu!
    Bác nghe 1 thời gian, nếu bác muốn nó ngọt ngào hơn thì nên mod lại bộ nguồn.

13. minh62

minh62 Advanced Member

Thanks bác Zorro :) Khi nào mình muốn ngọt ngọt thì nhờ bác tư vấn giúp nhé :lol:

14. cuongtayto

Đúng như bác nghĩ . nhà có 1 đống đầu casette nhưng tôi lại thích nó nhất , nó đã 1o năm ở với tôi . vừa rồi mua thêm 1 con nữa để dành :D

15. ndp62

ndp62 Advanced Member

Mình biết tâm lý các bác hay thích có mới nới cũ là cứ có cái gì khủng mới thì nó phải là No1 :eek: ,nhưng thực tế là giá cao hơn nhiều nhưng chưa chắc chất lượng âm thanh cũng hay theo tướng xứng với tầm tiền :mrgreen:

16. fastfood

fastfood Approved Member

Đôi khi chỉ hay hơn một tí, đẹp hơn một tí, khỏe hơn một tí..., nhưng giá thành lại gấp nhiều lần. Không chỉ riêng chơi audio, mà chơi món gì cũng vậy. Ví dụ: ở đây có bác nào chơi chim thì biết, lông đuôi dài hơn một tí, chim ku nó gù thêm một cái thì giá thành lại gấp thếp lên nhiều lần :lol:

17. dung duc

dung duc Approved Member

E.thấy có 1 chú đấy

18. Only Time

Chỗ nào thế bác? PM em cái :)

19. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Bác Phượng bên phố mua bán đang có 1 con AKAI có 1t6 đấy bác

20. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Đọc qua sự trao đổi kinh nghiệm của các bác về cassette và analog mà e vỡ ra nhiều vấn đề....nhưng những thứ ấy bây giờ chỉ là "hoài niệm" và ngắm những sản phẩm đó như vật trưng bày, thật sự nhìn sự thiết kế những đầu căm ngày xưa ấy k thể chê chỗ nào được!

21. Only Time

Trưng là trưng thế nào bác, các thể loại nhạc vàng CD còn phải chạy dài mới theo đc :)

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Chơi thể loại nguồn âm nào cũng có cái hay riêng của nó nhưng để nhận biết được cần phải có sự tìm hiểu và có thời gian nghe thẩm định so sánh, riêng về băng từ phổ biến 2 loại là R2R và cassette thì mình không chơi R2R do nó cầu kỳ và độ hiếm về phần mềm của nó, về cassette mình nhận thấy: Nếu chỉ nghe thử các dòng phổ thông thì không có ấn tượng gì thậm chí còn chán luôn vì nhiều lý do (tốc độ, âm thanh kém, tạp âm... :( ) nếu thử nghe các dòng đầu deck được đánh giá là ngon từ tầm trung trở lên thì chất âm cũng rất quyến rũ nếu có được các đầu deck của Nakamichi thì có lẽ còn hay hơn, hiện nay phong trào cassette đi xuống cũng có cái hay cho anh em nào thích thể loại này có dịp sở hữu những đầu cassette deck gấu của các hãng, nhưng thực tế chẳng thấy phong trào đi xuống đâu cả các đầu cassette deck gấu giá vẫn còn cao ngất ngưởng nữa, vẫn phải chờ thôi :D

23. nguyencanh

nguyencanh Advanced Member

Vậy là phong trào vẫn phải đi xuống tiếp bác nhỉ :D

24. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Bác nhiều deck Sony nhỉ.
    E cũng có cái TC-K71 , bass đầm, tròn trịa. trung dầy, ấm áp, tép thì không được leng keng lắm. Em hay nghe nhạc vàng bằng cái deck này...phê lém :D

25. vinh67

vinh67 Advanced Member

======
    Nhất trí với bác. Em thích tiếng em này . Còn cái "leng keng" kia thì không hẳn tội ở em nó mà còn do việc thu băng nữa .

Share This Page

Loading...