Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Con của nhà bác Thế là mới quá rồi :D

2. phidiep

phidiep Advanced Member

Vâng, chính vì nó mới vậy nên em mới quyết tâm nhặt em nó về với giá khá cao. Mong rằng sẽ sớm được gặp lại bác! :D

3. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Nhà e mới lấy e này , các bác cho e nhận xét với ạ

Attached Files:

4. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Nhà em cũng có con này nhưng màu đen bác ah, con này theo tai trâu của em thấy thì nghe khá chi tiết nhưng không chói, không trầm ấm bằng Nakamichi BX-300 hiện có, theo bác Naks một chuyên gia về CS thì nói con này nghe hay hơn mấy con đắt tiền, đời cao hơn, gấu hơn của sony.

5. MinhSH

MinhSH Advanced Member

Em định mua em Nakamichi này: BX-1. Các bác cho em ý kiến với ạ, em cảm ơn.

Attached Files:

6. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Nói thật với bác số là hôm qua e có được nghía 3 em Sony ES: 333, 555 và KA3 ; e test thu phát cả 3 con đều tốt, e mở băng Chế Linh-Giao Linh : Áo em chưa giặt một lần thu trên 1 máy Naka khác cũng theo cái tai trâu của e thì e nghe 1 lúc thấy rõ rệt là con 333, 555 nghe hơi đanh tiếng hơn, chế linh hát ở con KA3 nghe chi tiết và ngọt ngào sữa mẹ lắm :mrgreen: , nên e QĐ lấy vì máy mặt vàng, rất mới mặc dù rẻ hơn 555

Mà sao nhà bác giống nhà e , nhà e cũng có 1 con BX 300 , trùng hợp chăng :D , ae rảnh ta giao lưu cái

7. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

E này 2 head, nếu bác lấy để phát thì cũng ok trong tầm tiền

8. naks

naks Advanced Member

Mua em này ngán nhất hỏng bánh đá chữa không khó nhưng mệt vì chả có phụ tùng gin nên hay phải thay bằng hàng chế nên khó chuẩn, play được nhưng nhiều khi tua kém

9. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Mạn phép bác cho e mở rộgn kiến thức, bác có thể cho e 1 vài thông tin về bánh đá , vị trí , chức năng , hoạt động , tại sao lại mòn khi hoạt độgn ko ạ,nhà e có con bé BX-300

10. naks

naks Advanced Member

Nó đây bác ngâm cứu nhé:

Attached Files:

11. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Rất hân hạnh bác ah.

12. Johnie

Johnie Advanced Member

Em cũng đang định tháo cái cửa băng em Aiwa Excelia ra để kiểm tra/vệ sinh cái bánh đá nhưng cái cửa băng của em này nó hơi phức tạp, vì có bộ tape stabilizer hơi loằng ngoằng, nên chưa dám tháo ra vì sợ không lắp lại được. :)

Bộ stabilizer này ép băng rất chặt để vị trí băng khi play luôn chính xác. Tuy nhiên lúc cần tháo ra thì ngại quá
    Nhìn cửa băng mấy em khác tháo đơn giản mà thèm ghê. :mrgreen:

13. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Đẹp quá bác ơi....giá bao nhiêu vậy bác?

14. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

thank bác naks ạ, e ngâm cứu xem sao

15. halogendl

halogendl Approved Member

Chào các bác hội Casset!
    Mới tập tọe chơi băng Tape em cũng vô tình nhặt được em Nakamichi ZX-5 (hình như cùng model với BX-300). Xin hỏi các bác về mấy cái nhông nhỏ màu trắng che trước đầu từ có tác dụng gì? Sao nhìn vào bộ cơ của nó em thấy phức tạp kinh khủng? Hỏi thêm các bác một điều nữa là: phần đầu từ khi tháo miếng kim lại chặn ở trên em thấy có 2 dấu mài ngang là nguyên bản khi xuất xưởng hay đầu từ đã được mài lại? Rất mong được các bậc cao thủ tư vấn giúp! :) Chúc cho hội băng tape ngày càng phát triển!

16. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

ZX5 với BX300 ruột gan là một bác ạ. 2 em nó dành cho 2 thị trường khác nhau nên mang tên khác nhau.
    Mấy cái vít nhựa màu trắng trước mặt đó là các vít chỉnh Azimuth, Height của đầu từ rec, play. các vít này nếu đã bị chỉnh rồi thì rất khó chỉnh lại được như ban đầu của nhà sản xuất.
    Đầu từ như bác tả có 2 dấu mài ngang đó là đầu từ nguyên bản nó thế chứ ko phải bị mài đâu, bác cứ yên tâm sài.
    em ZX5 này khá hay đấy bác tiếng rất mộc.

17. halogendl

halogendl Approved Member

Chân thành cám ơn sự tư vấn nhiệt tình của bác!
    Giờ thì em đã hiểu thêm nhiều điều :D, em hiện còn khoảng 30 cuốn Maxell UDII nhưng khi bỏ vào máy chạy khoảng 5 phút lại phải tháo ra lau đầu từ. Em không biết làm thế nào với đống băng này nữa? Em đã thử mang hong gió như một số bác chỉ dẫn hiện tượng trên vẫn không giảm được bao nhiêu!? Chú thích thêm là đám băng này em sưu tầm được của một người bạn, cất trong thùng gỗ để trong kho ít cũng được một số năm :D. Giờ em cũng hơi nản, các bác cứ hình dung một cuốn băng nghe 90 phút, 3 đến 5 phút lau đầu từ một lần. Kiểu này em mà ngồi ôm cứng cái máy thấy nào mẹ con nhà gấu cũng thịt...!? :(
    Các bác có kinh nghiệm cho em một lời khuyên nhé!

18. vinh67

vinh67 Advanced Member

Dòng A&D em mới chơi mỗi cái GX-Z6100.
    Bác nào chơi cái A&D GX-Z9000 cho em tí nhận xét chất âm của nó so với em GX- Z6100 thế nào ạ.

Attached Files:

19. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Hi các bác, dạo này phong trào chơi băng tape đang mạnh dần, em có mấy cái đầu tape deck vất kho, chắc phải lôi ra chơi lại, nhưng sẽ rất mệt đấy, vì bây giờ chắc bị mục hết dây curoa rùi, mới tuần trước lôi con Pioneer 838 ra thay dây curoa, vất vả quá, đi mua dây curoa bản dẹt bgio khó kiếm thật, e vẫn còn 1 con Pi 838 để xó nhà nữa, rồi đầu 2 tape mấy cái nữa, thay 1 loạt chắc phê lắm đây. Hôm thay xong dây curoa
    Pi 838 xong thì đầu ko chỉnh đc Bias & level cal.đc nữa, ko biết e có làm sai cái gì trong máy xong, bác nào biết giúp em khăc phục em nó, cả cái bánh đá bị chai, rew & ff băng ko đc nữa, play vẫn đc nhưng lực quấn băng quá yếu làm băng quấn lỏng, mong bác nào biết chỉ dùm. Thân

20. caoan

caoan Advanced Member

Chơi cái này ko biết mua băng ở đâu ...!

21. Du tatoo

Du tatoo Advanced Member

Có cầu ắt có cung thôi bác
    Đủ loại, đắt vài trăm ngàn một cuốn cũng có, rẻ thì 10-15 ngàn một cuốn cũng có

22. emong09

emong09 Advanced Member

Không cụ ơi, em múc 2,7 triệu cơ. Nó là Technics RS-631 cơ.[/quote]
    Con này ở nhà Tuấn cassette bên Yên Viên phải không bác?[/quote]
    bác có thể chỉ giúp em địa chỉ nhà Tuấn Yên Viên k?nếu có số đt thì bác cho em luôn nhé.thanks bác nhiều

23. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Con này ở nhà Tuấn cassette bên Yên Viên phải không bác?[/quote]
    bác có thể chỉ giúp em địa chỉ nhà Tuấn Yên Viên k?nếu có số đt thì bác cho em luôn nhé.thanks bác nhiều[/quote]
    Sang đấy mua đắt lòi đừng trách em nhé. :)
    Đây- Tuấn Yên Viên: 01259.939.443
    Địa chỉ nhà riêng: Dốc Lã-Yên Viên-GLâm-HN
    Từ HN qua Cầu Đuống đi thẳng 3km (khoảng 25 phút).

24. uniquemerse

uniquemerse Advanced Member

Các bác tư vấn giúp em con Cassette Deck nào tầm giá dưới 2T nghe nhạc vàng Tuấn Vũ, Huơng Lan, chế linh những năm 90' ổn nhất. Trước đến giờ em toàn nghe bằng CD, giờ muốn kiếm con Cassette chơi cho nó hoài cổ.

25. kennyN73

kennyN73 Advanced Member

Em đang muốn tìm một em cassette để nghe nhạc vàng, nghe mãi bằng Cd chán quá rồi. Em muốn loại nào nghe nhạc vàng được nhưng có thể thâu băng tốt để khi cần có thể tự thâu từ Cd sang. Các bác tư vấn cho em mua loại cassette những năm 70' hay 80' thì hợp.

Share This Page

Loading...