Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. yeuamnhacbvnt

yeuamnhacbvnt Advanced Member

Cụ tỉ là bác thích nhạc gì để em còn thâu ạ? Món này dễ, nhưng in lâu lắc bác ơi. :mrgreen:[/quote]

em thích nhạc pop và Rock nhẹ của thập niên 80, nếu được bác thâu cho em 1 cassette nhạc xưa nào bác "tâm đắc" :D[/quote]

Bác qua cửa hàng của Bác LengAudio kêu lên 1 tiếng, bác ấy sẽ show lên đấy ạ, đợt này em thấy về 1 thùng toàn cassette cũ, pop, rock, có cả mai cù zắc sơn đấy ạ. :D

Có rồi đây ạ:
    viewtopic.php?f=35&t=20787&start=175

2. minhtan

minhtan Advanced Member

thanks hai bác :D

3. khanh3tk

khanh3tk Advanced Member

Nghe cassette hay quá bác ah! Em nghe băng cối từ thời bé giờ chẳng nhớ nó ra sao còn cassete thì còn nhớ nhưng ngày đó bộ giàn chán lăm đâu được như bây giờ! Các bác cho em hỏi âm thanh của băng cối nó như thế nào so với băng cassete ạ?

4. bigcatavn

bigcatavn Advanced Member

Re:

Bác Hoàng ơi,
    Đây là con tape sony của em, đang muốn làm pre xem sao, nhưng thú thực em hơi dốt khoản này.
    Bác chỉ cho em cách đấu từ CDP sang tape và chế độ để nghe với. Xem có sự khác biệt thú vị thế nào?
    Hôm nào em qua bác thu mấy cái băng nhé

Attached Files:

File size:
      66,9 KB
      Views:
      1.918
  5. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác Bi Em cho em cái địa chỉ đặng em gởi băng nào.... :wink:

6. bigcatavn

Các bác cho em hỏi, em định lấy con AIWA ad-f40 để làm pre khi nghe nhạc vàng được không? Cảm giác đồ cổ thế này chất âm sẽ mộc mạc phù hợp với nhạc vàng và Trịnh. AIWA ít thấy anhem trên này sử dụng nhưng nó là hãng cũng khá chuyên sâu về dòng Cassette deck đó.

Con này hình như chỉ có 1 đầu từ, như thế cách nối với CD để làm pre sẽ ra sao nhỉ
    Rất mong các bác trả lời
    Chúc các bác cuối tuần vui vẻ

http://audio-heritage.jp/AIWA/player/ad-f40.html

7. mantute

mantute Advanced Member

8. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Chúc mừng bác, em đã từng nghe em aiwa này hát, tiếc là hôm đó em ko mua, nhường cho người khác mua mất. Nghe nhạc vàng và Kenny G cực phê, phải nói là vô địch. Thôi thôi, tiếc quá nên em ko bàn nữa.

9. tuha

tuha Approved Member

thú thật ngày trước (khoảng hơn 10 năm) em cũng đã say mê băng từ,ngày đó chưa có cdp,hoặc vì quá đắt so với túi tiền của em nên chẳng biết đĩa cd là gì. ngay đó em chơi 1 con đầu câm sony mặt trắng rất nặng, việc đút băng vào theo cách đặt vào khay rồi ấn vào như đầu video làm em rất khoái (chứ không phải cửa băng mở ra hình chữ V rồi ập vào) phải công nhận đang chơi đài caste tầu mà chuyển qua đầu câm rời nó cho cảm giác rất oai và sướng.khi đó em dùng amp sony, đầu câm sony, loa s90d. chuyển sang cdp thích hơn là khi chuyển bài nào được bài đó, không phải tua, không bị rối băng...dù sao cũng là một giai đoạn audio rất dài, đủ để ngấm chất analog,tua đi tua lại, nối băng bị đứt,quay mặt băng,băng 90.băng 60,rec. chỉnh đầu từ ra vào bằng con ốc nhỏ xíu để có tiếng tép hay nhất, lau đầu từ,thay dây curoa...có thời điểm kiếm được băng hay, em nghe mà nhìn mặt băng còn mòn đi trông thấy hic....em hơi miên man chút, nếu các bác có nhã hứng, em xin bàn tiếp.mời các bác

10. bigcatavn

http://audio-heritage.jp/AIWA/player/ad-f40.html[/quote]
    Chúc mừng bác, em đã từng nghe em aiwa này hát, tiếc là hôm đó em ko mua, nhường cho người khác mua mất. Nghe nhạc vàng và Kenny G cực phê, phải nói là vô địch. Thôi thôi, tiếc quá nên em ko bàn nữa.[/quote]

Em lấy con AIWA ad-f40 này rồi bác ạ
    Mở ra thấy ruột gan làm kỹ phết. Chiều hôm qua em tẩm ít giấm và 1 chút omo vệ sinh lau mặt mũi cho em nó. Trời, từ năm 78 đến giờ mà lau qua cái, mặt mũi em nó đã khôi ngô trắng trẻo, nhôm sáng quắc ko 1 vết ố, các nút mạ bóng bẩy. 2 đèn VU màu vàng lung linh, nhìnm bên ngoài đẹp hơn ảnh trên nhiều. Mỗi tội bị đứt dây curoa bên trong nên em chưa được review chất âm của em nó.
    Các bác cho em hỏi mua dây curoa CS deck ở đâu nhỉ?

À, Em đã thử nối CD sang con Sony của em làm pre khi nghe nhạc Trịnh (theo cách hướng dẫn của bác LOADEU), điều bất ngờ là giọng ca sỹ nghe bớt lạnh, truyền cảm và gần gũi hơn :)

Chúc các bác 1 tuần mới vui vẻ

11. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

em cũng xin góp vui với phong trào cassette một số đầu deck em hiện có
    1- TEAC V-9000
    2- TEAC V-3000
    3- Sony TC-K555esG
    4- Sony TC-K333esG

Attached Files:

biennguyen75 likes this.
  12. phongt4bk2

TC-K333esG

13. naks

naks Advanced Member

Các con Sony TC-K333ESG/555ESG trông thì hầm hố, bên trong máy trông rất ấn tượng nhưng thực tế nghe lâu thấy mệt do máy có trang bị mạch GIC filter (lọc bias không ảnh hưởng đến mạch khác). Các đời TC-K222ESG/L/A/J nghe hay hơn mà lại rẻ hơn.

Ngoài ra bộ cơ của Sony ES mới dùng đầu từ mua của hãng CANON có nhược điểm khi dây cua roa của mô tơ điều khiển( mode belt motor) dãn, lỏng rất khó thay thế.

14. phongt4bk2

em cũng đã thử tháo tung bộ cơ của nó ra rồi, nói chung là ko có gì phức tạp cả bác ạ.

15. naks

naks Advanced Member

Tháo thì dễ nhưng thường phải tháo 2 cụm pinch roller arm assembly, đặc biệt cụm bên trái có gắn tape guide bên trên để tháo bộ cam cũng như thay dây mode belt mới trong bộ cam này và chắc chắn sẽ làm lệch đường dẫn băng cũng như azimuth, head height, tilt ... và sai lệch toàn bộ cân chỉnh cơ khí/electric và dẫn đến sai lệch toàn bộ thông số chuẩn được cân chỉnh tại nhà máy nếu không có bộ ghá cân chỉnh và test tape.
    Ở bộ cơ cũ (two motors transport)của Sony (TC-K333/555ESX/ESR) dùng solenoid để điều khiển tuy nghe không êm ái nhưng rất tin cậy chứ khi phải thay dây cua roa mode motor belt của TC-K222/333/555ESG/ESL/ESA/ESJ mà không muốn làm sai lệch căn chỉnh ban đầu của bộ cơ này là em luôn toát mồ hôi! :oops:

16. phongt4bk2

Cảm ơn bác Naks hôm nào em phải qua bác giao lưu học hỏi mới được, em là người mê cát xét lắm.

17. thanh_ha

thanh_ha Advanced Member

Các bác cho hỏi đầu từ cassette của SONY có lắp lẫn với nhau được ko ? Cho các loại có số lượng đầu từ như nhau ? loại ít hơn sang loại nhiều hơn và ngược lại . Cám ơn các bác !

18. naks

naks Advanced Member

Các loại 3 head của Sony có thể lắp sang nhau được, em đã từng mua 1 con TC-K333ESX gin hàng bãi của nhật, con này ban đầu dùng loại amorphous suspending type chính hiệu do Sony tự sản xuất(có thể chỉnh đầu từ record và play back head riêng rẽ ) nhưng do loại này nhanh mòn nên ông chủ đầu tiên của nó (người nhật ) đã mang đến hãng Sony tại đó và họ đã thay loại mới mua cuả CANON (như ở TC-K222/333/555ESG/ESL/ESA...)vào.

Còn loại 2 và 3 head của Sony có thay lẫn nhau được thì em cũng chưa thấy ai làm bao giờ, tuy nhiên có lẽ là có thể nếu tối thiểu các chốt bắt vít ở loại 2 -head( 02 lỗ bắt vít) và 3-head(03 lỗ bắt vít) có 2 lỗ có vị trí trùng nhau( trái-phải).

Vấn đề phải khi thay đầu từ ở loại 3-head nhìn chung người ta rất cân nhắc có nên làm hay không vì khi thay từ mới vào người ta phải chỉnh rất nhiều công đoạn: head height, tilt, azimuth, tape path, phase comparation, meter level, playback/record level, .... v.vv mà không có dụng cụ cơ khí(bộ ghá), băng thử (test tapes) và máy hiện sóng để cân chỉnh các thông số điện thì không thể chuẩn được.

19. thanh_ha

thanh_ha Advanced Member

Cám ơn bác Naks ! Như vậy vấn đề thay đầu từ là ko đơn giản , chắc là phải dành cho các bác có chuyên môn . Còn một vấn đề nữa muốn bác hướng dẫn giúp là tôi có sử dụng một đầu Sony 333esa hôm qua đang nghe bình thường lúc thay băng khác vào thì bị hiện tượng sau : Cho băng vào ấn nút Play băng chỉ quay vài vòng thì dừng và liên tục như thế kể cả thay các loại băng của nhiều hãng khác nhau , nhưng tua đi , tua lại thì bình thường sau đó tôi cứ bật đi bật lại khoảng độ 20 phút sau lại chạy bình thường , hiện tượng đấy là như thế nào ? cách khắc phục . Cám ơn bác một lần nữa !

20. naks

naks Advanced Member

Vấn đề này có nhiều nguyên nhân có thể gây ra( điều kiện là 2 trục capstan vẫn quay bình thường):
    1. Băng rít do để lâu không chơi, tua đi tua lại vài lần mốc bụi.. bung ra giúp sợi băng quay dễ hơn trong vỏ cassette

2. reel motor đã đến giai đoạn yếu nên có thể có lúc chạy, có lúc không chạy, tùy thuộc vào mức độ trơn tru của băng.

3. Nếu cho băng vào máy chỉ quay được 1-2 vòng(2-3 giây) rồi dừng thì khả năng lớn là do mắt thần diode kiểm tra hiện trạng máy hoạt động ra sao(được lắp phía sau 2 reel tables) bị bụi bẩn nên không xác định được máy đang play/tua nên ra lệnh dừng - stop.
    Chỉ cần dùng bông ẩm lau sạch là hết

4. Nguyên nhân cuối và thường hay gặp ở đầu Sony là ở bánh răng tua băng/cuốn băng có được tra lớp mỡ , lâu ngày lớp mỡ này bị oxy hóa cứng, thành keo nên bánh răng gear drive (được truyền lực từ reel motor) quay khó khăn, chậm hay dừng.

Bác thử tháo mặt trang trí của bộ cơ kiểm tra xem có bị hiện tượng keo dính bết ở bánh răng này không/ Nếu thấy vậy chỉ cần tháo ra, vệ sinh sạch rồi tra ít mỡ silicon rồi ráp lại là có thể khắc phục được thôi.

21. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Để tiếp tục cho phong trào đi lên, mình vừa sưu tầm được 1 em:
    em này thu phát thấy khá hay, theo mình thì hơn Teac V-7010 và = Sony TC-K555ESJ (đây là những model mình đã dùng.

22. regular

regular Advanced Member

Con này Bác Zorro có mod lại mạch điện bằng cách thay tất các các tụ lọc bằng loại tốt hơn. Âm thanh ghi/phát cải thiện rõ rệt! Vượt xa nguyên bản! :D
    Bác dùng thử ngõ vào CD direct: cắm CDP vào đó, chuyển wa chế độ Source lấy tín hiệu ra để đưa vào amp, kết quả: Nghe như băng cối! :mrgreen:
    Thân!

nam73 likes this.
  23. tai_trau

tai_trau Moderator

Hê hê, em cũng có 1 con này. Nom còn mới cứng. Tối nay lại có cái nghịch rồi.

24. regular

regular Advanced Member

Kụ mở ra xem (nếu khg mod cũng được :lol: ). Nhìn LK và cái mạch in rất bear ! :lol: :lol:

25. tai_trau

tai_trau Moderator

Vâng, em mở ra một lần nom cũng khù khoằm phết. Deck này cần lưu ý là ngoài bắc những hôm nồm là phải bật em nó lên kẻo nhét vào nó lại cứ nhè ra... :mrgreen:

Share This Page

Loading...