Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. trungdt

trungdt Advanced Member

@bác zorro.Con này, chắc là đồ cambodia không có rồi.Chắc em chỉ mơ thôi hen ?Thân mến

2. uniquemerse

uniquemerse Advanced Member

Các bác tư vấn giúp em với. Em đang cần tìm một chiếc cassette deck để nghe nhạc vàng những năm 80'. Với mức đầu tư khoảng 2T thì nên chọn loại nào phù hợp nhất?

3. enterbk

enterbk Advanced Member

Em định lập topic hỏi nhưng không lập được xin được post câu hỏi vào đây. em đang định mua một cái casset deck, em đang ngắm con teac V5000 và con Maranzt sd4000 escotec serri. các bác cho em hỏi trong 2 con đó thì nên mua con nào, 2 con giá cũng tương đương nhau và vào khoảng 3.5 triệu, giá đó có hợp lý không các bác. và em xin được hỏi sao trước em lập được topic mới mà dạo gần đây lại không lập được vậy ạ.

4. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Teac V5000 hơn về cơ kỹ hơn ( Closed Loop Dual Capstant) : Có lợi khi thu và phát , nhất là thu , nhiều chức năng kỹ thuật hơn , ai mê các máy có niều chức năng , có thể rất thích . Tiếng tôi thấy chả hơn V3000, Single Capstant là mấy (Cảm nhận cá nhân bác ạ )
    Marantz SD 4000 : kém về cấu tạo Capstant so với V5000 , nhưng Capstan bánh khá to và nặng , từ ở dạng Permalloy tinh chế , 2 tốc độ , nghe ở tốc độ 2 , khá lắm , băng xử lý tốt từ nguồn LP , nghe không kém băng cối là bao

Nếu mua để chủ định thu và nghe , V5000 trội hơn về kỹ thuật
    Nếu mua chỉ để nghe , nôm na là đi mua các nguồn băng Analog thu tốt để nghe , nên mua con MARANTZ SD 4000 . Hơi vất vả dể lùng nguồn tốc độ 2 , nếu cần , chuyện này , bác có thể hỏi tôi .
    Về giá , con Marnt SD4000, Minh phố Huế trước có bán , giá hợp lý hơn giá bạn đang biết

5. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Nếu bác định diễn đạt là nghe nhạc vàng thời kỳ của các ca sỹ như Chế Linh , Tuấn vũ , Thanh Tuyền Hương Lan . . . kỷ phi Organ hóa , bác nên chọn SONY TC-K555 ES , máy làm lành , không bay bướm Cam quýt mít xoài , dễ sửa ( Các linh kiện cho Board mạch khiển cơ rất sẵn ngoài thị trường hiện có ), các mạch khuyếch đại làm cơ bản và khá kỹ .Chịu khó thay 8 tụ cho REC và PLAYBACK ,02 tụ hóa lọc , rất khá , dù nhìn khiêm nhường .Chú ý từ , đừng có vệt mòn , tự SONY 2 head đã một mình một kiểu

6. ndp62

ndp62 Advanced Member

Thương hiệu Phase Liner rất lạ,phải công nhận con này tuyệt đẹp,chất âm thế nào bác ?? Nếu có thể bác chụp show nội ngoại thất cho ae ngắm. :eek:
    Tra cứu vintagecassette.com thây thương hiệu Phase Linear chỉ show độc nhât một mình em này

7. enterbk

enterbk Advanced Member

thanks bác đã trả lời rất rõ ràng câu hỏi của em. nếu vậy thì có lẽ em mua con marantz vì em thích sự đơn giản, chỉ cần phát tốt, thu tương đối là được rồi, không cần nhiều tính năng. hôm qua đi xem em đã thử cả hai con, thu thử một đĩa Hoàng Oanh rồi cho phát thì rõ ràng con Maranzt cho âm thanh mượt mà ẻo lả hơn, hợp với gu của em và cả 2 con so với phát cái đĩa CD đó qua đầu sony 338esd thì vượt trội hơn nhiều, lúc đó em cũng đã nghiêng về con maranzt nhưng vội vào forums hỏi cho chắc chắn. còn giá thì em cũng tham khảo 2 con đó đều vào khoảng 3.5 đến 4 triệu bác ạ, cũng không quan trọng vài trăm mấy cốt là phải ngon và đẹp là được rồi. theo em thấy nếu chưa có điều kiện chơi CD gấu thì chơi casset hay hơn và kinh tế hơn nhiều ít nhất là ở lĩnh vực nhạc vàng.
    à còn cái phần 2 tốc độ của con maranzt có phải bác nói đến cái nút chỉnh 14,8cm/s và 19,5cm/s ? em thấy khi mở sang cái 19,5 cm/s thì tiếng nó léo nhéo nghe sao được?

8. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Có thực tế , CDP Marantz nhiều anh em ca ngợi , cá nhân tôi không bao giờ ca ngợi ngay , mà nhìn xem no sử dụng DAC gì đã .Do gần đây , anh em ta chơi Cassette , các bá bán hàng cũng cho rằng Cassette Marantz hay .Thực ra hãng nào chả có đầu hay .Riêng cái từ Hard permalloy đã nói lên rất nhiều điều .Con này chỉ càn Closed Loop Dual Cap thì chắc ít có anh nào dịch được với giá thành vậy

Bác thuộc hệ ràu có đó :D , bác thử có khoảng 20 decks xem , thêm 1 cái vài trăm là to đấy .Bác PM chỗ nào đang bán nhé .E rằng có bác đã mua , giờ muốn đây đi vì . . .

Nếu bác muốn thực sự đến với âm thanh Analog , bác nên chia ra , âm thanh của 1 cassette deck này chi tiết hay du dương hơn 1 deck khác . . .đại loại vậy , chứ CDP có có chức năng và " hay " trong hàng CD , trong quy chiếu Digital , so sánh CDP và Cassette sẽ không có hồi kết vì cái này có or không có cái kia sở hữu vĩnh viễn .Hy vọng time sẽ sớm cho bác cảm nhận Cassettephile chứ không phải CassetteFilter :)

Đã có thông tin này cho bác ở bài trước .Sai lầm nhất của đa phần các bác nhìn thấy tốc độ 2 này là KHÔNG CÓ NGUỒN cassette tape Analog *2 và kết luận sóm quá

Chúc bác vui , sớm ngỡ ngàng vì âm thanh Analo *2 mang lại

9. uniquemerse

cảm ơn bác đã tư vấn. Nếu để nghe nhạc vàng những năm 80 thì dùng mấy con Akai 730, Akai 740 có hai hơn mấy con Sony 333 hay 555 không bác? Nhìn mấy con Akai em thấy có mấy cái đèn VU rất đẹp. Còn về cách xem đầu từ thì em cũng có chút kinh nghiệm vì ngày xưa toàn dùng băng cassette để học tiếng Anh.

10. ndp62

ndp62 Advanced Member

Nghe nhạc vàng thì chắc là mấy em Akai ăn đứt mấy em 333,555. :eek:
    Tôi chẳng thấy ai mua deck lại nghĩ đến mấy Lk thay thế ngoài thị trường cả?? vì mấy khi nó hỏng đâu,?? mấy cái deck thì chỉ có hay trục troặc phần cơ,nhão cu roa....
    Còn nếu không may hỏng mấy lk mà như bác kia nói thì thanh lý được rồi,máy chạy tốt có đắt lắm đâu... :eek:

11. enterbk

enterbk Advanced Member

thanks bác, em mới bắt đầu tập tành về deck thôi, chứ bao giờ mới có được đến 20 cái :cry: vì mới nghe thử chưa nhiều lên thật sự ngỡ ngàng về deck so với cd, và có những ý kiến chủ quan. em xem ở một cửa hàng ở chợ giời bác ạ. sau đó xem bên muare.vn có một bác đang bán sd4000 gọi điện hỏi thử thì báo giá 3.1 triệu không bớt, còn một bác ở hà tây đang bán V5000 báo 3.2 triệu không bớt, em nghĩ người dùng bán giá vậy thì cửa hàng bán 3.5 triệu chắc hợp lý, bác cho em địa chỉ nhà minh con được không ạ.

12. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Gu nghe là 1 điều rất khó để bàn , nhất là khi gắn với tên tuổi .Akai hay SONY hay ... , đều có hiện tựong thiết kế mạch khuyếch đại theo thời kỳ chưa có âm thanh số và có âm thanh sô .Bác có thể mua về và chỉnh âm thanh chúng bằng cách can thiệp vào mạch để được âm thanh như mong muốn .SONY các dời hiện đại ,cửa điện , Digital Filter , . . . tôi nghe có con không hợp ( cá nhân ) , nhất là thu từ LP qua hộp phono box , âm thanh rất thiếu sự giống Source . Tôi không dùng hiẹu AKAI , có vài ba con AD thôi , nhưng không tháy chúng thể hiện dòng nhạc trên tốt như SONY 555ES or SONY 555 ES II .Nếu bác bị cảm giác rằng VU kim là Analog thì e rằng khá xa thực thế , nó chỉ là công cụ hiển thị .Quãng năm 1987 , máy nào hiển thị LED được coi là thịnh , hiện đại , mang tính thời đại cao .Cái đó cho cảm giác nghe và nhìn , còn bản chất âm thanh nhạc vàng như ta trao đỏi là nhạc mà CA nhièu hơn NHẠC và CA là chủ đạo , các nhạc cụ là nhạc cụ truyền thống mộc , ít có sự can thiệp của âm thanh điện tử (Organ , Digital mixer, Echo digital ) nên chất am mộc mạc , dễ mường tượng nhạc công chơi rất cơ bản (Nhịp)
    Trong các máy cơ mềm , có thể nói SONY là cơ bản , lành cho người dùng , các linh kiện trong board điều khiển dễ mua trên thị trừơng , không giống VICTOR , YAMAHA , đoi khi ,chip xử lý tĩch hợp quá hiện đại , khả năng sửa chữa phần kiện là khó .Chúng ta là thị trường nhỏ , không sôi động , chơi nên cân nhắc việc sửa chữa , trừ khi ta giàu có , hỏng máy 1,2 triệu bỏ đi không thương tiếc .Có lẽ tôi có khá nhiều máy Cassette và hay can thiệp , nên nghĩ vậy .Quyết định cuối cùng là ở bác nghe (nhìn ) , chủ thể số 1 .

Bác ndp62 : Bác ít không may : khi bác trục trặc 1 máy , linh kiện có 2000 VND một con , bác bỏ đi hay mua 2000 VND và thêm ít tiền xăng .BÁc có máy hỏng , đưng quảng đi ,tôi mua lại để rút link kiện cho các trường hợp khác .Linh kiện Cassette giò ít lắm , Roller , Head 2 track hoặc 4track ( Reverse motor không phải Rotory head Revesed ) .Tôi dùng cả Radio cassette cũ , hàng hiếm thời bao cấp , giờ cần các thứ đó lắm .Tôi còn một loạt máy cũ , bác hỏng cứ cho tôi thông tin nhé

13. ndp62

ndp62 Advanced Member

Ý mình là không phải ai chơi deck cũng giỏi và hiểu biết sâu về điện tử như Bác bacuc vs madanhan đâu ,nên gặp những hư hỏng về điện tử là người ta không biết tự sửa hoặc mod như bác,nên thường là họ thanh lý ..chứ có phải ai cũng biết sửa chữa như bác dâu mà dỡ lấy part bánh tỳ,head mô tơ ... :? .như vậy thì những người buôn vechai mới có hàng.Chứ tôi cũng không phải là người lãng phí có deck hỏng mà mua lk có 2000k mà lại không mua về sửa đâu?? :eek: ,
    Thực tế ,dôi khi có những máy khủng giá thành cao nhiều Lk khi hỏng không biết nó hỏng ở đâu mà bỏ thì thương vương thì tội,ngắm mãi cái máy hỏng,,,đến ngày nào đó nó bụi bặm xuống cấp thì cũng dể bị thanh lý cho rộng nhà... :!:

14. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Buôn ve chai cũng không có hàng đâu, bác ạ .Bác cư thử ( thử thôi ) đi thay Roller forward của máy Dual Cap SONY , AD xxx xem , giờ hỏi ai cũng khôgn có .Chỉ có đi nhặt đồ 2hand thôi
    Bác chứng tỏ chưa có máy nào như vậy (đậm) .Phần lớn và tất cả họ đều giữ những con máy đó rất lâu , luôn lắng nghe , luôn luôn . . . hy vọng có con nào đó để rút đồ thay thế .Mạch số IC rất rẻ , chỉ khoảng 2000 VND -5000 VND là cùng .Nhung nhiều hãng thực dụng , dụng nhièu con rời thay vì tích hợp nhiều con làm 1 , phù hợp với cách chơi ít tiền như ta ( Tôi và bác trong số đó ) , đố bác tìm được VC 4046 18 chân đó ? Chơi cassette trong môi trường không làm cassette nũa , không tính xa ra , vài năm nữa , bac hay ai đó sẽ rất mệt đấy .Tuần trước , tôi mua 16 Head 8 chân cho Reverse motor , các máy Reverse motor tiếng vững và ổn định lâu dài , không như Rotory head đâu .Đã chơi phải biết ưu biết nhược , bác ạ

15. ducquang75

ducquang75 Advanced Member

chào các bác em có anh bạn có 2 con Pioneer CT 500,em định mua, về thu âm và nghe nhạc VAng, các bác cho em biết chất âm? đầu thu của nó có tốt không,?lúc xưa,em thấy họ thu em này,do máy đó hư dây cua ro,nên em không nghe được, giá dưới 1 tr

16. ndp62

ndp62 Advanced Member

Đầu deck 2nd thu phát tốt hay không là tùy thuộc vào chất lượng của từng máy,mình chưa dùng máy Pioneer CT500 ,nhưng vẫn đang dùng máy Pioneer CT415 thấy máy có bộ cơ rất bền,máy thu phát tốt, tiếng mộc mạc,bass dày như băng cối,nghe nhạc vàng,nhạc tây đều được.
    Mình đã xem qua SM của một một model khác của Pioneer CT3 thấy các công việc cân chỉnh cơ và điện tại nhà máy rất công phu,không dể thực hiện nếu không có đủ máy móc chuyên dụng.Do vậy máy thu phát có ngon còn phụ thuộc vào các chủ trước có diều chỉnh,chọc ngáy các chiết áp của máy không ?? :eek:

17. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

em cũng đồng ý với bác ,em cũng đang nghe em pionner CT 970 nói chung rất hay!
    dòng này cơ mà trục trặc thì chắc botay.com :D

Attached Files:

18. ndp62

ndp62 Advanced Member

Lúc nào bác botay.com thì để mình trị nó nhé :eek:

19. tronghien

tronghien Advanced Member

con này nhìn đẹp quá , cho hỏi thăm giá hiện giờ bao nhiêu vậy bạn ?

20. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

con này rẻ thôi anh ạ! :p

21. uniquemerse

các bác cho em hỏi cái đồng hồ VU ở cassette Sony có thể tháo ra và xoay được không nhỉ? Em có cái cassette nhưng đồng hồ VU loại ngược, em không thích kiểu ngược này, bây giờ muốn nó thành đồng hồ xuôi, nhưng không biết có thể tháo và xoay lại được không?

22. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác xoay đồng hồ xuôi thì chữ số nó lại ngược :lol:

23. phidiep

phidiep Advanced Member

Sao bác phải khổ thế, nếu không thích ngược thì bác bán nó đi và mua một em xuôi, chứ tháo ra xoay ngược lại thì phát sinh nhiều vấn đề lắm bác ơi. :D

24. ducquang75

ducquang75 Advanced Member

Chuẩn em cũng có con teac hai đồng hồ nó ngược,để vậy dùng luôn

25. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Ghét cho cái ông chủ topic này ngày xưa lẩn thẩn thế nào mà đặt tên topic là phong trào cassette đi xuống, giờ chắc cụ hối hận lắm rồi nhỉ :lol: đổi lại cho nó đi lên đi cụ ............... :lol:

Share This Page

Loading...