Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. tai lòi

tai lòi Advanced Member

Dòng này tiếng hay đấy bác, em cũng có một con gần giống thế này nhưng các phím bấm dạng cơ, sài cả pin kẹo và pin tiểu trong một hộc. Mỗi tội kiếm dây curol chuẩn khó quá , tiếng bị méo

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Con nay em được nghe nhờ rồi , tiếng rất tốt , đặc biệt hay với các băng CT chuẩn ngày xưa thu .Bộ dây kéo thể hiện rất đỉnh

3. tai lòi

tai lòi Advanced Member

Các bác cho em hỏi, bây giờ muốn kiếm dây curol xịn cho phone cassette thì mua ở đâu nhỉ
    Em có mấy con dây curol có vẻ bị nhão rồi muốn thay, mà mấy dây trong máy nhỏ và mảnh lắm, ngoài chợ trời toàn thấy dây to và dầy thôi

4. tai lòi

tai lòi Advanced Member

Một con sony của em nữa, bình thường vẫn đang chạy, tự dưng hôm nay dở chứng. Chỉ chạy được một vài vòng là dừng, tua cũng không được nữa, em thấy dây curol vẫn còn tốt
    Mọi khi em bấm play có nghe tiếng loạch soạch, giờ không thấy
    Các bác cho em biết đó là bệnh gì và phương thuốc điều trị ra sao với

5. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bình thường vẫn chạy bây giờ không chạy thì bác ktra pin ,tiếp xúc xem sao,
    Dây cu roa mảnh có bán ngoài chợ trời đủ size đủ cỡ ,nhiều vô kể chỉ sợ các bác không có đủ máy walkman mà thay thôi :? mình vẫn mua và thay thế cho mấy em walkman đều chạy ngon lành :x
    Bác mang qua mình xem cho nếu bác ở HN.
    .
    Hôm qua vừa thay cho em này hiện đang chạy ngon lành :p

Attached Files:

6. tai lòi

tai lòi Advanced Member

Em có con y xì con của bác, hôm qua em thay dây cũng chạy ngon rồi
    Bác có thể cho em xin địa chỉ chỗ bán dây curol được không, em có khoảng 10 con các loại thôi
    Con sony của em đang trục trặc đấy , pin vẫn đủ, am,fm vẫn chạy
    Mỗi tội khi chạy băng em không thấy tiếng kêu đóng mạch nên nó chỉ quay có tí rồi dừng
    Mấy con máy đời cao dây curol em thấy nhỏ và mảnh lắm, em mua cả búi về mà toàn loại dây dầy thôi

7. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bác đi vào chợ trời,đường đối diện đồn CA,đi khoảng 10m,chợ trời có nhiều hàng bán dây cu roa nhưng chỉ có một hàng duy nhất có bán dây mảnh cho máy WM :?

8. tai lòi

tai lòi Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều, em tìm được rồi chiều nay em vừa ra làm một búi các loại từ to đến bé về dùng dần

9. ndp62

ndp62 Advanced Member

Pin màu xanh của tàu mình mua ở chợ nếu tốt chạy được 10 giờ,nhưng rất nhanh hỏng,mình mua 4 viên thì 2 viên dead,còn 2 viên sạc được thì hôm nọ lại dead tiếp 1 viên nữa?? không hiểu sao sau khi chạy hết pin,đem sạc điện áp mãi là 0 V dù sạc bao lâu nóng cả pin cũng vậy ?? mặc dù trước đó bình thường viên pin này sạc khoảng 2 tiếng là chơi được :?

10. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Pin xạc Ni-Mh có hiệu ứng "nhớ" bác ạ - thế nên khi xả cạn 0V thì dù bác xạc bao lâu nó vẫn "nhớ" mức 0V :mrgreen:

11. ndp62

ndp62 Advanced Member

Hi bác,
    em tưởng pin Ni-Cd mới có hiện tượng"memory effect" trầm trọng chứ bác??Có cách nào khắc phục được không bác??bình thường pin AA điện áp tụt về OV em sạc vẫn đầy bình thường,chỉ có là nó có giữ được điện áp lâu là dùng tốt,còn tự xả hết điện áp là pin hỏng.
    Quay lại viên pin kẹo vừa hỏng trên: hiện trạng hơi bị chảy nước,--->không biết điện dịch có làm chập 2 cực pin dẫn đến pin tụ xả hết điện,dù nạp bao lâu cũng vậy??

12. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Hình như 2 bác hiểu hơi khác về "Hiệu úng nhớ " : Một số dòng Pin khác chủng Lition hay bị hiện tượng sau , sau một thời gian sử dụng :
    - Người dùng hay dừng việc sử dụng ở một mức nào đó theo 1 chu kỳ , và vô tình khi pin đã yếu , vẫn dừng và nạp theo chu kỳ như vậy . Lúc đó , ngưỡng của Pin còn bao nhiêu , nó " chai lại " ở đúng mức đó và sau này , dù nạp thế nào , nó cũng dừng ở đúng mức đó
    - Hiện tượng Pin về 0 VDC và nạp mãi không đầy là do điện trở của chất xúc tác đã rệu rã , bản chất là xấp xỉ = 0 , nên khi nạp rất hại bộ nạp , và viên pin trở thành vật " chạm chập " nên nóng lên ( Giống mỏ hàn súng )

13. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bác nói đúng,chính viên pin này đã làm hỏng một chiếc sạc SONY,sơ cấp bằng biến áp mà bị đứt,vậy nên mình cho rằng khi điện áp viên pin kẹo đã về OV thì chỉ có bỏ đi thôi,vì không cứu được :?

14. minh62

minh62 Advanced Member

Hôm qua hí hoáy tìm cách đấu cục pin AA và phát hiện là em nó vẫn hoạt động, radio kêu tốt, phần băng thì chắc phải thay dây cu roa mới chạy. Vấn đề là tìm battery case rất nan giải, có lẽ phải tìm cách tự chế thôi :?
    http://www.ebay.ca/itm/SONY-WALKMAN-AUT ... 1166914249

15. tai lòi

tai lòi Advanced Member

Em đã sưu tầm và chữa được chục con sony rồi chủ yếu là dòng gx, ex và wx
    Theo các bác thì với walkman sony dòng nào tiếng hay nhất
    Em cũng có mấy con pana nhưng loại này em thấy khó thay dây cu roa quá, không biết luồn dây cu roa vào motor nó như thế nào

16. minh62

minh62 Advanced Member

Nhờ bác tailòi hướng dẫn cách thay dây cu roa cho sony với nhé, thanks bác.

17. tai lòi

tai lòi Advanced Member

Em thấy thay dây cu roa cho cho sony là dễ nhất bác ạ, ngoài con gx50, 51 là loằng ngoằng con các đời ex giống nhau , em vừa lấy thêm mấy con như mới là ex555, ex606 và ex88
    Về thay dây cái là chạy phe phé

18. ndp62

ndp62 Advanced Member

Thay cu roa cho máy Panasonic là khó nhất vì phải tháo tung toàn bộ vỏ và PCB,làm không khéo là hỏng ngay :?

19. Maidanhan

Em xếp con này cho dự án cải tạo toàn phần 2 năm rồi : Cắm vào đâu Line In or CD và bám nút chuyển tương ứng trên mặt máy bác ạ .Bác ghi từ Laptop vào kể hơi phí

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Em nghĩ bác biết sửa cassette thì xác định Line In hay CD In cũng dễ thôi mà!

21. Maidanhan

Máy VICTOR hay có ký hiệu này 611 ,711 : 3head discret system SA .Theo thứ tự , từ ghi là Sendust , từ phát là Amourphous .Cụ thể thì tùy loại nhạc , chưa can thiệp gì , dòng này thường phát và ghi thiên bass .
    Riêng Sendust Head , ý đồ lúc được sáng tạo , năm 1935 bởi 1 tay người Nhật là hướng tới chất liệu kiểu như Permalloy .Nhưng nhìn chung , ta thích permaloy hơn .Để dòng máy này "hay", nhìn chúng rất vất vả vì kết cấu mạch hơi khó khăn cho tháo lắp (VICTOR 721 , Amourphous toàn phần ) và gầm mạch in và Chassi gần nhau quá
    Đánh giá chung :Nếu nghe dòng nhạc ít nhạc cụ or thể hiện các chương trình cho thiếu nhi or thu từ nguồn số như CD , DVD thì tốt .Nghe giao hưởng , thường ra , thể hiện cao trào không tốt .Cần can thiệp liều để tiếng tốt hơn .

22. truongnguyenduc

truongnguyenduc Advanced Member

Mấy hôm nay phòng cassette nhiều mạng nhện quá, để em quét mạng nhện nào. Em mới khuân được Luxman K-112, cảm nhận nghe hơi buồn và giống tiếng CD. Chán. Có điều nó phát lại băng gốc nghe cũng tạm tạm đỡ buồn. Ít ra nó cũng cản em quăng hết băng gốc đi. Chuyện là thế này.
    Nghiệp cassette thật gian nan. Em có cái Tascam 112R thì băng gốc (toàn DECCA, Philips, Deutsche grammophon) nghe như ăn cơm nguội. Báo hại tuần trước em quăng một đống băng gần trăm chiếc vào thùng rác, toàn băng gốc Chrome Dioxide high bias 120 gì đấy. Nghĩ lại tối đó hai tay hai túi khệ nệ mang băng ra đường hối không kịp. Cũng tại phải dọn nhà vì chật quá, mà cũng tại ít bia hay cà phê làm tai bị điếc đi hay sao ấy, lúc đó nghe chẳng thấy cái gì ra cái gì cả. Luxman K-112 tuy chưa hay nhưng cũng giúp em nhận ra là băng gốc cũng không đến nỗi nào, chỉ tại đồ của mình kém, nếu có đồ tốt chắc còn hay nữa. Ngoài ra, cũng những băng đấy mà dùng Tascam thu lại từ LP thì nghe tuyệt vời. Mấy hôm nay nghe băng Artur Rubinstein độc tấu Chopin thu từ LP ra phê quá, phê hơn LP gốc. Nhưng cứ băng gốc là ... cơm nguội. Hóa ra Tascam của em phát lại chính băng nó thu mới hay. Tiếc quá tiếc quá...
    À hôm nọ đọc đâu trên diễn đàn có bác than phiền là con cháu ở nước ngoài gửi về nhiều băng chrome, nhưng băng không có lỗ để đầu Automatic Bias nhận là normal, CrO2, hay metal, thành ra cái cassette deck auto bias nó cứ chỉ nhận là Normal. Chuyện này thì các bác đừng lo. Em thấy mớ băng Chrome của em trong hướng dẫn bao giờ cũng ghi: Chỉ chơi ở chế độ Normal, nếu chuyển sang chế độ CrO2, tiếng sẽ đần (dull) đi. Mà em nghe thấy đúng thế thật, băng Chrome mà nghe Normal mới thoát, còn nếu chuyển sang chế độ Chrome thì tếng bass bì bì rất khó chịu.

23. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

Chào anh em hội chơi Cattssete!
    Hiện tại em có 1 đầu Cattssete Pioneer 1000 hàng lớn nhất của hãng Pioneer rất mới ,ông anh đem từ Mỹ về, a/e nào muốn nghe qua mời đến nhà giao lưu.
    6T Lạc Long Quân -P.5-Q.11.
    Ngọc Phú -0903393488.

Edited by Zorro

24. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Thu sai thôi bác à, lúc thu Cở rôm EQ = 70

25. truongnguyenduc

truongnguyenduc Advanced Member

Hay các hãng lúc đó cố tình thu (sai) và chế tạo vỏ băng như vậy đề phòng khách hàng không có đầu chạy được Chrome thì vẫn nghe tốt?

Share This Page

Loading...