Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Mấy hôm nghỉ ở nhà được anh bạn cho mượn chú SONY TC-K555 ES nghe thử, thấy chú này mạch khá cổ 2 lớp mạch dây dợ rất nhiều, nghe thử tiếng rất dày trung âm hay có vẻ như hơi đuối bass, đang nghe thử và so sánh với các tape khác xem sao :)

2. phidiep

phidiep Advanced Member

2 cụ cho tư vấn giúp em kiếm em nào vừa vintage lại vừa thu phát tốt không? Em thấy hình thức tụi 3 từ đời mới em hổng có máu, Em là em cứ khoái kim vẩy, cổ cổ vintage, thế mới đau!!! :D
    Già rồi thấy mấy em trẻ thì ham nhưng chịu không thấu, kiếm mấy em đồng niên cho đỡ hại sức khỏe... :lol:

3. audible

audible Advanced Member

Bác làm em Technics RS-630U ( lò bánh mì ) phía chìa, kim vẩy, toàn bộ transitor nghe nhạc vàng không hối hận đâu, giá vừa phải
    Thân !

Attached Files:

4. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Em biết, trong các con bác nêu này thì con M250 ghi hay nhất đó bác, nhiều con 3 đầu từ nói về chất lượng băng ghi ra thì còn phải xách dép nó đó. Cụ mà kiếm được em M250 nào đầu từ còn mới, cụ ghi thử sẽ thấy trên cả tuyệt vời. Trước đây khoảng năm 1994-96 em có sở hữu 3 em, bây giờ còn lại có 1 em.
    Nếu nói về chất lượng ghi thì mấy em M255X, M279, M275 ... phải tôn M250 bằng đại ca đó :mrgreen:

5. tpct

tpct Approved Member

Tiến cử thêm với các bác em TECHNICS M45

6. phidiep

phidiep Advanced Member

Cảm ơn các bác! Em bắt đầu tẩu cassette. Mới đầu nghe rất phê, phê hơn CD nhiều. Càng nghe càng thấy âm thanh nó tệ dần, giờ thấy dở hơn CD nhiều... :shock: Em không biết tai đã hỏng hẳn chưa nữa... :D
    Băng gốc nghe thấy tiếng bi bí, một số chương trình nghe còn khá phần nhiều nghe rất thiếu treble, bass hơi non, volume to nghe hơi lùng bùng. Băng CrO2 thu từ CD thấy tiếng tốt hơn hẳn... :roll: . Mà cắm CD vào nghe thấy... ôi hay quá... :shock:
    @ Em Tẩu thật rồi, nhưng trót đâm lao phải theo lao thôi... Em đi thu cassette đây! :mrgreen:

7. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Đúng quy trình của dân chơi thập niên 9x. Hồi đó ô nào sở hữu cái đầu CDP và khoảng vài chục đĩa CD nữa thì quá oách. Âm thanh tách bạch, chi tiết, sạch sẽ, trong trẻo...và quan trọng là nhiều bass-treble nên tape deck dần bị quên lãng. Ăn chơi mãi một món rồi cũng chán dù có hay với ngon đến mấy. Bây giờ người ta lại tìm về cassette, băng cối, LP...thậm chí cả đĩa đá chạy với cơ lên cót và gật gù thưởng thức. Không biết phong trào này được mấy nả nữa rồi lại quay về CDP, nhạc số.... :lol:

8. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Phong trào này được mấy nả ... chả đến lượt trim kú phải lo , CDP chết dần đang là hiện thực :mrgreen:

9. phidiep

phidiep Advanced Member

Biết đâu sau này CDP với cả đĩa CD lại chả quý hiếm và đắt lòi như Băng cối và đầu băng cối ấy chứ kụ. Giờ em còn thấy mấy món tưởng chết yểu như MD, băng DAT, băng Cartridge... lại được "rân chơi" sưu tầm để chơi...? :roll:

10. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Cái này thì chẳng biết thế nào bác phidiep à?Ngoài CDs ra mấy món đó em khoái băng cối còn cassette lại....cũng thích bác ợ :D

11. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Tính về sl xuất bản thì hiện CDs là top so vs các định dạng khác như LP, tape , MD ... chưa kể file nhạc số vì đang trong thời kì phát triển , vậy nên nói "hiếm" thì chắc là kô phải còn "quý" ... tuỳ hỉ :mrgreen:

12. Hungthuocbac

Em thấy phong trào cassette đi xuống định kiếm em Revox Studer chờ lâu rùi mà nghe chừng vẫn khó quá các cụ ợ :( :D

13. audible

audible Advanced Member

Một số đầu thu và phát lại chính nó nghe rất hay, nhưng đem cuộn băng đó phát sang đầu khác nghe rất tệ
    Một số đầu tầm tiền vừa phải thu phát tốt, đem sang đầu khác phát vẫn tốt như thường.

Thân !

14. phidiep

phidiep Advanced Member

Vưng, em cũng mong cái món cassette nó đi xuống thật để em còn "được nhờ" chứ giờ mệt quá... :D

15. ORA3

ORA3 Advanced Member

Các bác cho em hỏi: chất âm Nakamichi RX 505 và BX 300 có bằng Naka CR 7A không vậy các bác... :wink:

16. panguyen

panguyen Advanced Member

---------------------
    Bác Dũng lại chuyển qua chơi cassette à? 2 con Naka RX 505 và BX 300 làm gì có cửa so với CR 7A được ạ bác.

17. ORA3

ORA3 Advanced Member

@bác Panguyen: em mới sang cuộn băng cối Thanh Thúy chủ đề "Tình buồn" của bác tặng sang băng casstte bằng đầu phát băng cối Teac 4010S và đầu Naka gì đó 1 cửa em không nhớ model...Mặc dù đầu thu Naka còi nhưng nghe trong văn phòng...nghe rất phê...Em đang kiếm đầu casstte tốt hơn để thu...Chợt nhớ các bác chơi cassette nói rằng Naka CR 7A thu rất hay, kiếm em nó chưa thấy đầu Naka model này còn ngon nên mới hỏi 2 đầu kia... :wink:

18. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác nào biết đầu casstte nào thu cho chất âm hay...vui lòng giới thiệu em tên vài đầu casstte thu nhạc vàng cho ra chất âm hay ngoài đầu Naka CR 7A... :wink:

19. Le Dop

Le Dop Advanced Member

Bác cứ xuống tay đi sợ gì.
    Khi nó hạ là khi đầu từ nó mòn..curoir nhão, hic hic.

20. Hungthuocbac

Nếu vậy có hạ thì cũng ngán lắm bác nhể?Nhưng em muốn nó hạ nhưng vẫn còn ngon cơ :D

21. Le Dop

Le Dop Advanced Member

Em e là nếu topic này và những topic tương tự còn thì khó hạ lắm ạ. Hic. Em cũng đang muốn mua đây mà hic

22. rey01

rey01 Advanced Member

bác thâu thì có nhiều loại thâu tốt bác ạ , không nhất thiết phải naka cr 7a . chủ yếu bác chọn máy còn mới thâu phát phải còn tốt , thì ok thôi bác . mỗi máy có một chất âm riêng , bác cần chất gì thì chọn loại máy ấy . vì ở nhà máy , họ làm máy chơi theo thể loại nhạc , cùng thời điểm .mà lúc có nhạc vàng em chưa thấy nhà máy tại VN . em thấy máy phát sao thì thâu vậy thôi tình trạng máy mới . bác thử lấy naka cr 7A cho phát thử nhạc vàng nghe có ok không . lần lược những hiệu khác , nếu ok thì đáp ứng được nguyện vọng của bác rồi đó . chúc bác thành công !

23. thutruong70

thutruong70 Advanced Member

Các bác mua đầu cassette thì mua trên VNAV này nhé, đặc biệt chỗ này thì tránh xa nhé http://muare.vn/threads/29/2093811/ . Địa chỉ 149/36 Nguyễn Duy Cung, P12, Gò Vấp, tpHCM.

em có kinh nghiệm thương đau ở đây rồi. Không ở đâu người mua hàng được bảo vệ quyền lợi như vnav đâu :)

24. Hungthuocbac

Cám ơn bác đã cảnh báo!

25. phidiep

phidiep Advanced Member

Em nghĩ bác nên có dẫn chứng cụ thể thì hay hơn là nói chung chung như vậy. Dẫu sao bác Phượng Gò Vấp cũng là thành viên của VNAV. Kính!

Share This Page

Loading...