Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Đằng nào bác cũng đã mở bộ cơ ra sửa, bác chụp hình post lên đây, em có thể giúp được bác.

Chứ bác kia không chuyên, tháo bộ cơ ra, lúc lắp vào, thế nào cũng bị lấn cấn ngay chỗ relay hút ép băng, lợn lành thành lợn què mất.

Attached Files:

File size:
      123,2 KB
      Views:
      16
      File size:
      107 KB
      Views:
      15
      File size:
      123 KB
      Views:
      15
  2. rey01

rey01 Advanced Member

quá chuẩn với Zorro

Attached Files:

3. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Em newbi các bác làm ơn cho em hỏi con studer A721 giá tầm bao nhiêu ạ.

4. Johnie

Johnie Advanced Member

Hị hị, bác Zorro nói chuẩn ghê. Em mở cái vỏ cửa băng ra nhìn phần cơ khí của nó đã choáng rồi :). Mà hôm qua thì như thế, hôm nay nguồn còn kém hơn, cửa băng không nhả nữa rồi các bác ạ, dù bật nguồn lên thì bộ hút ép băng vẫn còn lạch xạch. Buồn ghê cơ:(

5. rey01

rey01 Advanced Member

ở nước ngoài bán 500 usd , về vn em phải trả phí toàn bộ cò cuốc thành tiền 820 usd . nhưng máy phải mới nhé bác . giá này em mua được bốn tháng rồi . bây giờ em nghĩ giá khác . bác tham khảo thêm .

6. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Vâng, cảm ơn bác, 500 usd máy mới thì hợp lý quá mua được với giá này chắc cũng khó, để em tìm thử vậy.
    Trên web Nhật có một em đang bít từ 75000 yen = 800 USD http://page18.auctions.yahoo.co.jp/jp/auction/w87215907
    cảm ơn bác nhiều. :D

7. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Làm gì có ai chuyên cơ cassette , thời này , bác ơi ? Bác giúp em , mở con nào Excelia nào nào cửa điện , có bộ Cam nằm ở đáy , có 4 lò xò : 2 cái cho răng ngang , 2 cái cho hỗ trợ đóng cửa băng , nhả từng đầu lo xo, đo hộ em nó đường kính ? , dài bao nhiêu cho từng con , để của băng ở vị trí đóng, lật ngửa lên , chụp ảnh Cam và các Mấu Cam trong rãnh , mô tả làm sao được .Của em em tháo tung ra rồi , chụp ảnh các vị trí dây , xong xuống nhà , lên làm tiếp , quên luôn chụp tiếp bộ CAM :D

8. rey01

rey01 Advanced Member

Sao đắt thế bác . Con của em Mua ở canda . Vậy mà em tưởng em Mua đắt , em nghĩ mình cần thì chả sao.

9. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Máy Âu này thu có ổn không anh ơi ( Từ LP , not CD ) . Anh PM lại cho em địa chỉ của anh nhé . Anh có máy Excelia S-7000 không ?

10. Zorro

Zorro Advanced Member

Em nói bác Johnie không chuyên thì làm sao mở được bộ cơ mà được xem là rắc rối nhất trong các bộ cơ cassette? Đúng như bác nói, thời này chẳng có thợ để sửa thì nếu bác Johnie mở ra, thực hiện các công đoạn như bác nhờ trên, chắc chắn gắn vào lại không được, có thể gây hư hỏng một bài chi tiết, lúc đó chắc phải bán đồng nát mất!

Bộ cơ máy bác đang tháo ra, bác cứ chụp hình đưa lên đây, em chỉ bác làm là ok ngay.
    Máy bác đời gì vậy?

11. Zorro

Zorro Advanced Member

Trước đây khoảng 8 tháng, có 1 máy 721 về, lúc máy đang còn nằm ở CPC, lái hàng có chào giá em là $500, em ok. Lúc máy về, do nhiều người muốn lấy nên lái đòi lên $700, bực mình em cancel.

12. Maidanhan

Bác tháo mặt máy ra , 8 ốc , 3 ốc ghá bộ cơ , lôi ra dễ mà , chụp ảnh bằng thoại cung mà . 12 co ốc đó , đâu có phức tạp , bộ cơ vãn nguyên khối

13. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Vâng cảm ơn bác. em thấy có vẻ nhiều người thích 721 nên em cũng định thử xem thế nào. nhưng giá từ 500 lên 700 USD thì cũng bực mình. :) :shock:

14. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Bác ơi, máy bị bệnh thế này nếu bác không rành thì đừng đụng vào mà rách việc đấy. Em khuyên chân thành, bác nên đem ra cho thợ uy tín khám nhé.
    Bác có thể nhờ bác Zorro tư vấn cho chỗ sửa. Em ở miền Trung hơi xa, chứ nếu gần thì có thể giúp bác vô tư.
    :)

15. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác mở nắp ra , vần bánh Volant qua lại nhẹ nhàng , vừa vần vừa quan sát , sẽ có vị trí Head hạ xuống , lúc đó đẩy cửa băng ra dễ dàng . Còn tiếng lạch xạch kia là tự nó khi mở nó vậy , cơ cấu ổn định đầu từ AMTS của máy 007 nó vậy đó , vậy của bác phần cơ vẫn ngon . Khi máy tốt , nó cũng thế . Mác Rõ nói đúng rồi , bác nên mang ra thợ , dù hơi khó tìm

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Máy bác đang thao ra nằm đó, mà bác cũng không chụp ảnh được, lại bảo tháo máy của em ra chụp, bác làm khó em quá!
    Lạ nhỉ? Excelia làm gì có máy nào cửa mở bằng điện bác?
    Chỉ thương hiệu Aiwa mới có.

Cùng là ở HN, bác Mai nhờ bác Bacuc đi, bác ấy đang tư vấn đây:

@bác Johnie: bác đừng nên động vào máy nếu không biết, cứ để máy nằm đó, khi nào tìm được thợ thì đưa họ làm.

17. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Excelia 007 có cái solenoid hút lạch xạch khi đóng hộc đựng băng hay tắt bật nguồn là do cơ cấu ép chặt vỏ cassette vào giá đỡ dàn cơ - là 1 kiểu damping thôi

18. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Nếu bác còn băng trong máy , cần lấy ra , thì làm như tôi đã nói .Máy này cơ truyền thống , mình cũng có 2 chú . Cơ điện mới ngại .Tôi chỉ có kinh nghiệm giúp bác khỏi cố lấy băng ra khỏi máy thôi , tránh VỘI VÀNG , cố, gây lỗi :lol: . . ở hệ bánh răng bán nguyệt của cửa băng và vỡ phần trên của băng nơi trục Capstan xỏ vào và có thể tổn hại cơ cấu đầu từ khi nó chưa hạ xuống . Bác Rõ Rồi khuyên bác thực tâm , đúng rồi đó , nên mang ra thợ , dù khó . Tâm trạng chung ai có máy lỗi mà không sót ruột , làm được gì , nói được gì, động viên bác , tôi làm thôi .Tôi chuyên thu băng từ LP ra cassette để nghe để . . . cất LP đi :p , nên 1 kinh nghiệm nhỏ , cách viết ngắn quá , chắc có phần "phàm phu tục tử" :lol: , bác thấy cái gì dùng được thì dùng , bác ạ . Lẽ ra tôi nên PM cho thì hơn :?

19. Johnie

Johnie Advanced Member

Úi, em có kêu ca gì đâu. Quý hoá quá, em đọc nuốt từng từ của các bác ấy chứ, vì chả biết dựa vào đâu cả. Cảm ơn bác Bacuc và các bác đã có những lời chỉ dẫn chân tình.

Em còn băng ở trong hộc, nhưng đó không phải là vấn đề ạ, vì em muốn cứu em ấy hơn là cái băng. Với em 007 này giờ chỉ còn mỗi cái lạch xoạch khi power on là bằng chứng là em ấy còn thoi thóp, còn mọi thứ khác, kể cả cái màn hiển thị giờ cũng tắt ngóm hẳn rồi ạ. Em cũng đã thử sờ các linh kiện trên bo mạch như bác maidaihan chỉ dẫn nhưng cũng không thấy part nào nóng bất thường, có lẽ vì nó down hẳn rồi.

Từ hồi mấy bác như Năng naks hay Tuấn treo mỏ hàn, tìm thợ sửa món này như mò kim đáy bể quá. Em cũng thử hỏi một bác thợ quen, sửa ampli, bác ấy bảo bỏ món cát xét đến chục năm nay rồi, nên ngại lắm. Các bác có biết bác thợ nào còn làm món này không ạ? Giá trị còn lại của em 007 này thì chả bao nhiêu, nhưng tiếc ghê lắm, vì giá trị sử dụng cũng như tình cảm.

@bác maidaihan: lúc nào tìm được bác thợ, mở máy ra em hứa sẽ chụp ảnh hầu bác nhé. :)

20. Maidanhan

Bác ôi , em đã viết :
    Cái JameBond của bác là cửa cơ truyền thống , của em cũng đang chạy ngon . Con chạy của điện của em , do bảo dữong phần cơ điện ( Cơ trong Cơ ) . Giờ chỉ cần hé máy , đo 4 cái lò xo lộ thiên , đường kính bao nhiêu , dài bao nhiêu , tương ứng ở vị trí nào . Tưởng bác có 1 con khác cơ điện, em hỏi nhờ thôi . Của em tháo ra rồi , ai có máy nguyên , cũng phải tháo mặt máy ra mới đo được các thông số lò xo trên ( Kể cũng phiền :wink: ) , chứ mần răng mà nhớ được các chi tiết đó :lol: ( Tất nhiên cũng có thể có người nhớ được , chắc ít ) . Thôi , để em mò trên bản vẽ của nó vậy
    Xanh : Like

21. litono

litono Advanced Member

Đã có bác nào chơi thử con Teac v-8000s chưa cho em xin 1 chút ý kiến, giá 6 chai OK không các bác :)

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Em đã nghe qua 7000 và 9000, em đoán âm thanh cũng giống 2 người anh em kia của nó, nhưng giống người em nhiều hơn.

Hai ông bạn của bác fan Tannoy cũng đang xài 9000 đấy, bác nghe thử xem!

23. rey01

rey01 Advanced Member

như zorro thẩm âm . cách đây 1 tháng em bán Teac v 9000 giá có 5.5 tr máy len ken . vậy bác coi lại giá . 6 chai cao lắm bác ạ .

24. litono

litono Advanced Member

Em thấy Teac v-8000s đời mới hơn mà giá cũng cao hơn v-9000 mà các bác: :)
    http://www.vintagecassette.com/teac/v_8000s
    http://www.vintagecassette.com/teac/v_9000

25. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Thích thì cứ mua Bác ạ , nếu Bác không thích thì để lại Em :D lo gì , Bác xem máy còn mới không ? quan trọng là chưa chọc ngoáy gì thì OK . Em thấy đẹp thì mua về à

Share This Page

Loading...