Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Của em chỉ thấy nhỉnh hơn 10% chứ chưa thấy hơn hẳn 50-60% bác à. :)

2. Zorro

Zorro Advanced Member

10% thì đã khó lắm rồi, chứ 50-60% chắc thế giới này chuyển qua cassette hết rồi bác :D

3. Thắng Việt

5-10% em tưởng là dễ ợt chứ bác? :)
    50-60% là em nói giỡn chơi thôi bác.
    Nhưng so giá tiền CDP/Deck thì có khi còn hơn 50-60% gấp mấy lần chứ bác nhỉ? :)

4. Zorro

Zorro Advanced Member

Khiêm tốn nên nói ít ít vậy thôi bác, không thì bị bảo hâm!
    Còn so sánh giá trị thì vô cùng lắm, nhưng chơi cassette thì quá cực, tìm băng mua, tìm nguồn nhạc, thâu băng, vậy mà vui; trong khi xài cd thi cứ mua cd về nghe là xong.

5. Thắng Việt

Em thấy cũng giống bác không deck nó cứ tăng giá như thế này chả mấy chốc bằng đầu CD đến nơi rồi. SG đang có bác mua 1000ZXL Limited mạ vàng, bảo dưỡng cơ, dây cuaroa bởi chính hãng Nakamichi mà hơn 5.000 EUR thấy cũng choáng, bác ấy khoe trên thế giới còn cao hơn giá này nữa.
    Chơi cassette mấy năm trước thì cực chứ năm nay tìm băng mua, tìm nguồn nhạc dễ dàng quá rồi bác. :)

6. Johnie

Johnie Advanced Member

Hix, cát xét 5k Oi thì kinh quá. Em thì cứ ngon bổ rẻ mà chơi thôi ạ, vì thực ra chỉ nhìn thấy các em deck xếp hàng ca hát đã thấy khoái rồi, chứ đâu cần quá cầu kỳ. Bác nào mà lại còn biết tiêm chích nâng cấp tụ tị nữa thì càng ngon bổ rẻ.

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Cụ nào mà "nổ" với bác là đưa máy cho hãng Nakamichi để maintenance vậy? Nakamichi đã phá sản và đóng cửa mười mấy năm trước rồi! Rõ khổ.

Cái 1000ZXL Ltd này thực chất cũng là 1000ZXL thôi, nó được mạ vàng từ trong ra ngoài, sx giới hạn và theo sự đặt hàng nên nó quý và hiếm.
    Trước đây, giá trên ebay hay Audiogon cũng khoảng 3-5000usd, khoảng 3 năm trở lại giá nó tăng kinh khủng, đa số trên $6000, có cái hét đến 9-10000usd, năm ngoái có tay hét giá đến $19000, chẳng bán được, hạ giá dần dần nhưng hình như cũng chưa bán được! Nếu mua những máy này ngoài thị trường (bên ngoài) thì sẽ rẻ hơn mua trên audiogon hay Ebay đó bác.

Một số máy của Teac và Sony sau này cũng có thiết kế mạch khuếch đại giông giống như của 1000ZXL này.

8. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

9. Thắng Việt

Bác có thể bật mý cho em 1 số Model của TEAC, Sony này không ạ?

10. Zorro

Zorro Advanced Member

Không lẽ Nakamichi đã tái sinh?
    Để em tìm hiểu xem hãng bảo trì hay 1 nhóm các kỹ thuật viên của hãng họ làm, giống như 1 vài hãng của JP sau khi hãng đóng cửa.

11. joey

joey Advanced Member

Hình như mấy hãng sản xuất thiết bị audio nổi tiếng một thời như: Nakamichi, Akai, Technics v.v... cho tới bây giờ hình như vẫn chưa chết. Nó vẫn đang sống nhưng bây giờ các hãng đó không có gì nổi bật mấy vì sự phát triển ồ ạt của công nghệ. Technics hồi đó cũng là 1 thương hiệu của Matsushita Electric sau đổi thành hãng National và bây giờ là Panasonic. Các hãng đó bây giờ đã chuyển sang sản xuất các thiết bị nghe và nhìn kỹ thuật số cho theo kịp thời đại như máy mp3, đầu CD,DVD, TV LCD, Smart TV, các thiết bị nhạc cụ điện tử, dàn DJ v.v.... Tuy nhiên các thiết bị của các hãng này theo mình thấy là bị "lép vế" so với sư tấn công ồ ạt của SONY và SAMSUNG.v.v... Technics chính thức ngừng sản xuất turntable vào năm 2010. Bây giờ theo mình nghĩ thì các hãng đó không còn sản xuất cassette deck hay thiết bị audio analog nữa mà nếu còn sản xuất đi chăng nữa thì sản xuất với số lượng rất ít và phải đặt hàng ? Hiện giờ vẫn còn trang web của hãng Nakamichi và Akai nên mình cũng không hiểu rõ hai hãng này có thực sự "chết" chưa. Hix, mình dở môn văn, và cách em hiểu là thế. Nếu có gì sai, xin các bác góp ý chứ đừng ném đá. Tội nghiệp em.

http://en.wikipedia.org/wiki/Nakamichi
    http://www.nakamichi.com/flash.html

https://en.wikipedia.org/wiki/Akai
    http://www.akai.com/index.php

http://en.wikipedia.org/wiki/Technics_(brand)

12. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Cái hóa đơn có tên hãng có vẻ đáng tin đấy bác ợ :)

13. joey

joey Advanced Member

Có lẽ Nakamichi vẫn chưa chết. Nhưng chẳng lẽ hãng đó bây giờ vẫn chịu bảo hành và maintenance đồ cổ lổ sỉ này sao ? Analog audio không còn là thế mạnh của thời đại ngày nay nữa nên mình nghĩ hãng sẽ không còn đầu tư hay "chăm sóc" nhiều cho lĩnh vực analog audio.

14. joey

joey Advanced Member

15. rey01

rey01 Advanced Member

Bác gặp trúng cao thủ nổ ở phố mua bán rồi , he he

16. gianker

gianker Advanced Member

Còn hãng nào nhận bảo trì lại băng cassette ko các bác nhỉ :D

17. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bác gặp trúng cao thủ nổ ở phố mua bán rồi , he he[/quote]

Còn hãng nào nhận bảo trì lại băng cassette ko các bác nhỉ [/quote]
    Bác tham khảo SONY Services,có mục sửa chữa cassette các loại đó bác :?

18. ndp62

ndp62 Advanced Member

Đồ cổ lỗ sĩ mà bảo dường mấy cái bánh đá,dây cu roa,tra dầu mỡ,làm sạch làm mới bề ngoài mà thu phí qui đổi trên 15 triệu VNDcũng nhanh giàu lắm đấy bác??
    Bác tưởng cần cù chịu khó như người Nhật mà lại khờ dại đi bảo dưỡng đồ cổ lỗ sỉ à ??

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Sau 2 cuộc khủng hoảng kinh tế ở Nhật cuối thập niên '80 và đầu thập niên '90, một số hãng điện tử của Nhật bị ảnh hưởng nặng nề, dẫn đến phá sản hoặc đóng cửa. Các hãng bị ảnh hưởng là những hãng sản xuất không đa dạng mặt hàng, không đa dạng về lĩnh vực, cụ thể như Sansui, Diatone, Akai và Nakamichi. Riêng Diatone là 1 thương hiệu của tập đoàn lớn hàng đầu Nhật Bản là Mitshubishi nên sau 4 năm đóng cửa, đến 2003 Diatone đã hoạt động trở lại. Còn Sansui cũng đóng cửa, và thương hiệu này được bán cho 1 ông chủ người Hongkong, sau này cũng đã bắt đầu sản xuất lại amply tube.

Matsushita là tập đoàn điện tử lớn của Nhật, họ chia thương hiệu theo sản phẩm: Technics là thương hiệu thiết bị Audio, National là thương hiệu của thiết bị điện gia dụng, sau mày đổi thành Panasonic.

Cám ơn bác. Bác chơi rành bên đó nên chắc thông tin của bác là chính xác rồi!
    Vậy là em bị mừng hụt :(

20. ndp62

ndp62 Advanced Member

Thế các bác có biết hãng GRUNDIG nổi tiếng của Tây đức bị phá sản đã lâu năm?? Thế mà thật ngạc nhiên mình lại thấy chũ GRUNDIG vẫn thấy mới hiện diện tại một sự kiện thể thao tại tây Đức????

21. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Matsushita Electric Corp còn sở hữu 1 thương hiệu khác là Quasar Electronics Inc :mrgreen:

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Em lại thấy chi phí như vậy không đắt mà còn là rẻ nữa bác ạh!

Em hay vào xem mấy trang web tụi JP bảo trì thiết bị audio, giá dịch vụ đắt lắm bác. Một amply binh thường đời cổ, thay 1 ít tụ, ít sò (nếu bị cháy), vệ sinh, cân chỉnh lại, giá rẻ cũng ¥7-80k, bình thường cỡ ¥100k, có những cái cũng đền gần ¥200k.
    Còn cái 1000ZXL Ltd làm và thay thế rất nhiều chi tiết, tính cả vật tư và công như vậy là không đắt.

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Em quên không đưa Quasar vào vì nó thương hiệu Matsushita mua lại sau này chứ không phải thương hiệu gầy dựng nên.

24. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Matsushita là một tổ hợp công nghiệp đa nghành , có tham dự trong nhiều lĩnh vực : Máy công cụ hạng nặng xây dựng , đóng tầu , hoá học , điện tử , quang học y, điện cơ , điện dân dụng . Các xe máy xúc secondhand của Nhật bên bãi xe đường 5 Hải Phòng Hà nội , có cả hiệu Matsushita , rất dễ gặp . Một trong những dự án án lớn , tổ hợp này tham gia vào gần đây là chế tạo chiến đấu cơ hoàn toàn Nhật, em nhớ không nhầm là P2 , tạp chí Quân Sự báo đất Việt đã đăng .
    Em chưa được nghe về 2 cuộc khủng khoảng tại Nhật , nhưng cách đây 2 tuần , trong một bài của Đài RFI của Pháp ,phát lúc 22h hàng ngày , đánh giá về viễn cảnh Nhật , sau khi ông Abe trở lại cầm quyền , đã viết , đại ý thế này: " Sau cuộc đại suy thoái kinh tế cuối 1990 và kéo dài tới nay, kinh tế Nhật hàng năm chỉ tăng trưởng ở con số 0%, thậm chí có năm âm . . . người ta đang đặt nhiều ky vọng vào ông Abe , đã có những ngừoi , còn gọi các chính sách của ông là Abeic , sẽ tạo ra dấu ấn mới cho Nhật bản . . . " . Sự đóng cửa của các hãng trong kinh tế thị trường là binh thường . Các bác có thể thấy , các thương hiệu giải trí lớn như Nintendo ,chết như trong phim , đâu phải bất ngờ . Trung quốc là chủ nợ của Mỹ trong nhiều lĩnh vực , Volvo kết hợp để tạo ra dòng xe rẻ tiền ở TQ tên là Yinli ( nếu em nhớ không nhầm , các kỹ sư Hưawei sau khi đi làm xa sứ , mục tiêu của họ lúc về nước là mua xe này ) ,em nghĩ , ta gặp thông tin đó rồi , có lẽ nó chỉ là chuyện ai nắm thực quyền điều hành thôi .
    Về với chuyện bảo trì CSS ,em nghĩ nếu đúng thông tin về giá bảo trì vậy , nó là ". . . không đắt với thị trường bên Nhật , hay tương tự Nhật thôi . . . " . Với các thị trường nhỏ , không sôi động , ngày công lao động "thủ công " sẽ không được đánh giá cao , và giá đó sẽ " gây ra chuyện " . Một bác ở nước ngoài cho em biết , chỗ bang bác ý định cư ,một người Việt trẻ tuổi , kiếm 5000-7000 USD/ tháng nhờ chữa các Ampl biểu diễn là thường , và rất giấu nghề ( dễ hiểu , vì đó là miếng cơm manh áo , ở đó ta mới hiểu và thông cảm đươc ) .
    Các bác có thể gặp bác Tú ở 124 Thuỵ Khuê , chỉ cho 1 bác chơi amply đèn (Tube) , đặt đôi OPT của hãng TANGO ( Về lý thuyết đã đóng cửa năm 2001 môn này) . Đôi OPT làm tay ( Handmade) đặt này , cớ 2500USD , và do họ quá chu đáo gửi về tận Hà nội với đầy đủ giáy tờ , báo giá , hoá đơn , bác đi nhận nộp thêm tiền theo tỷ lệ " Hải quan nhà nước qui định " . Nếu tính ra tiền Việt quá lớn cỡ 56 TRiệu,trong khi cả amply chạy ngon xuôn sẻ của Angel Musix , cỡ 14 triệu , nhiều người chơi :) . Sự chênh lêch đó là do ta so thị trường Nhật và thị trường Việt , không cân sức .Em nghĩ , so sánh phải có hệ qui chiếu , không người ta thấy quá xa lạ
    Thôi em về thôi , giá đó em nhìn đến hãi :lol:

25. My FB

My FB Advanced Member

Bác quên một thuơng hiệu nữa: Ramsa :D (thiết bị âm thanh sân khấu), em và bác Tấn có nghe cặp loa này ở nhà người bạn, cặp loa này y như Altec A5 nhưng driver của Ramsa có chữ (National mặt trước)

Share This Page

Loading...