Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Cám ơn bác đã cung cấp thêm thông tin.
    Máy ae đang bàn ở đây là Excelia bác ạh, em biết rất rõ vì sao hãng nó làm volant và trục capstan bên SC lớn hơn bên TC.
    Cũng chính vì họ đưa 1 ra phát kiến, họ phải thay đổi mọi thứ để phục vụ cho cái phát kiến đó, dẫn đến những lỗi lẽ ra đã không có!

Sẵn bác có thể cho em biết model nào của Nakamichi và Sony họ làm 2 motor riêng biệt cho 2 capstan với ạh.

Cám ơn bác.

2. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Đúng rồi bác Zorro, ở cùng 1 tốc độ quay của vô lăng như em cũng đã viết. "đường kính trục to hơn sẽ đi quãng đường nhiều hơn" đồng nghĩa (kéo được độ dài băng lớn hơn). đây là kiến thức em học từ Cấp 2 mà, đó là điều hiển nhiên.

3. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em đã lói ở trên là ca lày em pó tay rồi mừ , chờ các cao sủ cho giải pháp vì em cho là máy dual bỏ đi 1 capstan thì thà xài máy single nguyên bản cho ló nành :lol:

4. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác sai do vấn đề đọc không kỹ rồi : E đã viết đường kính phủ bì Volant SC lớn , nhưng phần truyền động cho Volant TC bằng nhau nên chúng quay như nhau và trục cap gắn theo volant nên bất kể đường kính trục thế nào , vận tốc= không đổi .Bác không nên vội . :lol:

Vui nhỉ bác nhỉ , bác nói chính xác quá , em đã viết phần phủ bì giống hệt nhau , phàn mắc dây courroid truyền động bằng nhau mà , bác hay vội thế :
    Do vậy, phần xanh của bác là thông tin bổ trợ đúng cho em , bác vè chụp ảnh lên xem có phải Volant SC to , nhưng có khoét âm đi = Volant TC để mắc dây Corroid không nhé . Do đó cả 2 Volant quay bằng nhau :lol:
    Em phải đo vậy để check , vì định chuyển con CT-970 đã kể bài dứoi sanng Dual Cap thực bác .Phải binh tĩnh , em nghĩ chị em rất thích ta bình tĩnh , bác ạ (jocking ) :lol:

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Không phải như vậy đâu bác, em vọc những chuyện này quá quá nhiều rồi, nhận ra rằng đa số các tape-guide roller bên trái này bị cân chỉnh không hoàn toàn đúng, nên khi hãng họ cân chỉnh đầu từ khi sợi băng chạy qua, đầu từ sẽ cân chỉnh theo cái tape-guide này, tape-guide lêch thì đầu từ lệch theo.
    Khi bác bỏ bánh cao su có gắn tape-guide này đi, sợi băng sẽ chạy ở vị trí vốn có và đúng nhất của nó, lúc này vô tình lại lêch so với đầu từ, gây mất chi tiết ngay.

6. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em nghĩ là cơ chế dẫn hướng vs cơ chế căng băng ở kiểu máy dual capstan là đồng bộ vs nhau rồi nên bớt đi 1 cái là kô ổn :p bác nói cái dòng tô đỏ em kô hiểu í vì cái "vốn có" chắc là tape guide trên vỏ hộp cassette ? nếu là tape guide trên hộp cassette thì nó chỉ "tương đối" chính xác thôi vì hộp cassette rất đa dạng về nguồn gốc cũng như phẩm chất lên khi chạy trên deck cassette họ mới phải có g/p "cưỡng chế" cho chuẩn :p

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Thế hả bác, bác hiểu sai, nói sai, bây giờ chữa thẹn bằng cách lôi cái đường kính ngoài của volant vào, nó có liên quan gì đến dây courroi truyền động đâu hả bác? :lol: :lol: :lol:

8. Maidanhan

Đậm : bác đọc này :
    Bác hiểu sai hoàn toàn về Stator và Rotor ,em trích từ điển để bác có cơ sở thôi .
    Đêm qua 05/05/2013 bác ngủ rất ngon , vì hôm 04/05/2013 , em đoán bác phải thức khuya lắm để mở hết máy ra chụp ảnh .Thế hôm trước em dò thông tin , bác chả giúp em :lol:
    Đậm 2 ": Em luôn viết để chiều bác , bài gần đây cũng nói là biết là lạc lõng nhưng chiều bác là chính . Mọi người biết 2 ta đó , bác . Càng cố họ càng biết.Bác để ý có bao giờ em xen vào bài khác một cách chủ động vô duyên , cố nói ngược "theo quan niệm riêng đâu"

Hôm nay, em thấy bác tính rấy sắc xảo , xin chúc mừng .
    Nhưng không sai đâu , em đo để tìm hiểu nguyên lý và quan hệ các phần tử chuyển động trong Close loop dual capstan, bác phong đã nhắc nhở bác . Sai số đó là 10% cho phép trong kỹ thuật .Tại em ĐO kém hay sai số thước thì quan hệ giữa các phần tử đó là quan hẹ NHÂN và CHIA , 10% đó sẽ tiêu đi .
    Em hiểu tâm trạng mà có thể phải thức khuya đo đạc của bác sau bao lần chủ động tranh luận mà vẫn . . . phải cố , nên số liệu bác em tin chính xác lắm . Giá như hôm trước , em nói ngay rằng bác nhầm lẫn VẬN TỐC GÓC và VẬN TỐC DÀI của Volant ngay , em e bác khó chịu và anh em không thích NGHE NHẠC BẰNG THÔNG SỐ, em chỉ nói chung chung là " . . biết bác nhầm . . . " . Mục đích của em khi đo là cải tiến CT-970 sang Close loop dual capstan thực , có phần khác bác
    Mọi con đường đều tới ROMA , mọi tính toán từ nhìn bề ngoài của Volant , đều dẫn tới bảo đảm rằng : Tape chạy giữa 02 Roller và Capstan là 4.76cm/s và áp sát tối đa vào bề mặt của HEAD , hay VẬN TỐC DÀI của 02 Casptan như vậy . Bác đã không chỉ được ra mối hệ này do nhầm VẬN TỐC GÓC và VẬN TỐC DÀI , em nghĩ bác biết nhưng vội vì lý do gì đó quên , chả sao bác nhỉ . Close loop dual capstan có lợi thế chính là đây , nên khác những gì bác đã phản biện tại đây :

Bác cãi tranh luận thuận nghịch với chính mình . Bác nhiều quan niệm riêng quá :lol:
    Chiều qua đánh bóng bàn về , thấy bác vẫn ngồi viết , đo bao nhiêu thông số , em chỉ giúp bác chỉ ra quan hệ giữa các thông số đó thôi . Thực tình , ta ở xa nhau quá , em không có ưu thế về đồ ngọt , nhưng muốn mời bac cốc chè hạt sen , nếu ta ở gần nhau

9. Maidanhan

BÁc vẫn vội vàng , em sai em nhận ngay .BÁc đọc và tìm lại nhé :
    Phần đường kính ngoài để gắn dây courroid lên Pulley của motor có Stator đưng im và rotor quay mà bác :lol: . Em không " quá cố "đâu ,bác xem đsung em viết âậy hay : cố cãi chữa thẹn " :lol: nhé . Em chỉ theo các chung thôi , không có cái riêng vào nên viết theo 1 mạch , không lộn xộn đâu , bác yên tâm .Bác về mở ra xem dúng như xanh không nhé
    Từ chuyên môn , gọi là Volant đa cấp , tức 2 đường kính bác ạ :lol: .Lâu lắm mới thấy bác cười mà chưa thấy bác nói đúng

10. Zorro

Zorro Advanced Member

Em vội vàng lắm hả bác? :lol:
    Cái ta đang bàn là so sánh đường giữa 2 volant TC và SC, bây giờ bác lại nói rằng đường kính ngoài của Volant SC với pulley motor.
    Nếu đường kính ngoài của Volant càng lớn thì tốc độ quay của volant sẽ càng chậm lại chứ bác, vì tốc độ quay của motor và đường kính pulley không đổi rồi! Vậy cái bác khẳng định trên lại càng sai nữa phải không ạh?

11. Maidanhan

Dạ đường kính ngoài của Volant sơ cấp nối với Pulley chủ động , tỷ lệ 2 đường kính này qui định tốc dộ 4.76cm/s bác ạ . Phần thịt âm đi của Volant sơ cấp tạo đường kính trong = đường kính ngoài Volant thứ cấp và là điểm tựa để mắc dây courroid , tạo ra vòng Loop cho Dual Capstan , bác ạ.Nền tảng sự ổn của vòng Loop này là đường kính cấp 2 của Volant sơ cấp = Đường kính ngoài của Volant thứ cấp . Chính bác không hiểu về cơ cấu này vì chỉ nhìn từ ngoài vào , nên bác nhầm .Biêt bác nhầm em cứ vờ vĩnh tạo không khí vui vẻ . Em đang Mod CT-970 sang Dual Caps , làm sao em nhầm được bác ạ .Mong bác xem kỹ lại , em không muốn chụp hình lên đâu , cái đó , với em là " vạn bất đắc dĩ ", giải pháp cuối cùng của NATO thôi :lol:
    Em về thôi , bác nên nghĩ kỹ trước khi post bài này với em .Với em bác luôn là chuyên ra về LP , cassette và băng cối các Pan nhỏ cho người sử dụng , trừ một số ý nghĩ nhanh quá , nên NÓ RA QUÁ SỚM so với chiều sâu cần của bài viết , bác kiểm soát kỹ cảm xúc của mình , sẽ tốt hơn

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Tape-guide bị cân chỉnh lệch, nên sợ băng khi play bị lệch về 1 phía.
    Khi chỉnh đầu từ, hãng họ dùng băng test để cân chỉnh, nếu tape-guide lêch thì khi chỉnh đầu từ cũng vô tình phải chỉnh lệch theo để để tín hiệu là tốt nhất, tracking là đúng nhất (theo cái tape-guide đã chỉnh trước)
    Trên băng, họ chế tạo các thanh chắn để băng được căng và chạy ổn định hơn. Đúng như bác nhận xét, các hãng lớn và băng tốt thì phần này họ làm rất tốt, băng chạy qua trơn tru, không bị trầy xước hay nhăn nheo; nhưng cũng có 1 số băng phần này cẩu thả, không chính xác.

Dĩ nhiên khi em kiểm tra, cân chỉnh thì phải dựa trên loại băng tốt và chuẩn thì mới chính xác bác ạh!

13. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Báo cáo bác My FB là em M250 da trắng đã được 2 em da đen chăm sóc cẩn thận thay bác rồi ạ.
    Chân thành cảm ơn bác My FB. :D

Attached Files:

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác hay quy chụp quá nhể? và thích suy diễn về người khác nữa :lol:
    Ba cái chuyện về volant này bác nghĩ em ngây thơ lắm chăng?

Trời ạh, bác có biết Closed Loop trong Direct Drive là gì không? bác không biết mà lại suy diễn tài tình quá đi, mấy cái gờ chống trượt của pulley và volant mà bác suy diễn nó là Loop???
    Closed Loop là mạch điện điều khiển motor, nó chống quá dòng, quá áp cho motor, bảo bệ motor hoạt động ổn định và chính xác.

15. Zorro

Zorro Advanced Member

Sao em G của bác bị thiếu mất 2 má gỗ rồi, có sẽ đẹp hơn nhiều đấy bác!

16. My FB

My FB Advanced Member

Bác chăm sóc cẩn thận em nó là tốt rồi :D
    Chúc vui

17. Thắng Việt

Dạ, em đang vui đây bác My FB ơi, cuộn ghi băng cối đó em đang nghe bằng M250 nè. :D

Em tháo ra bán lấy tiền rồi bác vì cho 2 má vào size nó lại không bằng các deck khác mừ. :)

18. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Đúng là "phong trào cassette đi xuống" thật rồi :( . Toàn cao thủ tham gia nhưng có thấy bàn bạc chia sẻ cách khắc phục, sửa chữa như thế nào để máy chạy tốt đâu, chỉ thấy bắt bẻ nhau câu chữ với khoe hỉu bít tiếng Anh là chính :wink:

19. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em chả phải cao sủ dưng thấy bác cũng chả mấy khi chia sẻ , chia sẻ cũng có nhiều cách , kô phải cứ cầm tay chỉ việc mới là chia sẻ :wink: nhiều lúc phải động não từ khi "chém gió" đến lúc bắt tay vào việc mới "bật" ra đc nhiều thứ , cũng có bác ở đây làm thợ kiếm sống nên kô thể đòi hỏi họ chia sẻ "cặn kẽ" nghề nghiệp đc , chỉ cầm các bác í vào "tám" thôi cũng có ích rồi :p

20. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Em có phải cao sủ đâu mà chia sẻ. Nghề chính của em là hóng và hớt thoai ạ :lol:

21. Maidanhan

Bác nói nghe xót xa quá , em chỉ tiếp chuyện thôi , có chủ động bắt bẻ ai đâu . Đang nói anh thợ của bác Jonie cơ mà .
    Khi cần thông tin qui chuẩn , từ điển là dễ và gần ta nhất bác ạ . Em vẫn tự nhận là không biết về cơ , như thế , dễ học các bậc đàn anh có " phẩm chất đàn anh và đàn ông hơn " . Em có đầy đủ ảnh về những cái em nói , nhưng e không đưa ra , tránh bị xem là hăng hái không cần thiết bác ạ , âấy là giải pháp cuối của NATO :D . Em dốt cơ , cứ mó đến nó là dùng máy ảnh chụp , đánh dẫu lại ,khi cần rắp lại , cũng dễ hơn . Bác nhận chữa giúp em cái VCR Misubitshi nhé

22. rey01

rey01 Advanced Member

em thấy em da trắng bị 2 em da đen chăm sóc không được ổn lắm . phải cho cô da vàng Thanh Thúy cất tiếng , thì 2 anh da đen kia mới phê :D chúc hai ông anh sức khỏe .

23. Thắng Việt

Em da vàng Thanh Thúy là em nào bác Tấn ơi? :)

24. rey01

rey01 Advanced Member

là cuốn băng đó anh .

25. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

ý là cho băng cassette Thanh Thúy hát nhạc vàng vào Play đó anh? :D

Share This Page

Loading...