Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

..............................................................................................................

2. rey01

rey01 Advanced Member

chí phải chí phải ....

3. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

Thanh Thúy 6 thì thôi "Thuốc Hết" :lol:

4. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Bác phải nói em da trắng em mới hiểu chứ, em lại tưởng em vàng chanh nào. Tape Thanh Thúy đó nghe em da trắng & em V5000 đều phê như nhau anh à. Có điều tape đó bác ghi tính hiệu yếu nên ăn volume của em quá. :lol:

5. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Các cụ nói rồi, "trăm nghe không bằng 1 thấy, trăm thấy ko bằng 1 ...sờ.." Em thì rất may mắn là được "sờ" rất nhiều deck close loop dual capstan và nhận thấy rằng nguyên lý làm việc của nó cũng rất đơn giản và dễ hiểu nên cũng chả có gì để bàn cãi. 2 bác zorro và maidanhan nên dừng tranh luận tại đây thì tốt hơn.

6. rey01

rey01 Advanced Member

đôi khi kỷ thuật quá không mang lại âm thanh mà mình mong muốn . em thì nghe là chính , chỉ so giá cả mà máy mang lại thôi . có nên mua hay không .

7. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Em chỉ tiếp chuyện một cách bị động vào nội dung bài viết của em . Quá đơn giản , do vậy , nên có ảnh cho những gì em nói , em không đưa lên , thực tình, hoàn toàn không hay , nhất là đã có tâm trạng . Nhưng , bao giò em cũng sẵn sàng để chứng minh rằng em phản ánh 1 thực tế kỹ thuật trong khuôn khổ " luật chơi " .
    Đỏ : bác dùng từ chuẩn .
    Bác may mắn được sờ , sờ nhiều , còn em " phải sờ " để mod cơ_điện :D vì ít khi em bằng lòng ngay với những cái họ làm sẵn từ lâu rôi , giờ lại nghe theo yêu cầu hiện tại của ta , có quá nhiều nguồn để so sánh chất lượng . Ai mở thì ngừoi đó sẽ đóng ,em thì thế nào cũng được . :p
    Mỗi người một cách sống , bác ạ , các cụ dạy "Cây muốn lặng nhưng gió chẳng đừng " , người không động đến ta , ta không bao giờ động đến người , phải không bác ?Sự im lăng của giang hồ , em hiểu đó là không tán đồng, đã hết sức tránh . Nhưng có ranh giới thôi .

8. My FB

My FB Advanced Member

Thôi chết rồi em quên không lấy cái băng Thanh Thúy Bác Tấn ghi tặng em nằm trong máy :D
    Như vậy bác phải giữ hộ em hai thứ đấy nhé :mrgreen:
    Chúc vui

9. Thắng Việt

Dạ, em giữ hộ bác cẩn thận phần cứng lẫn phần mềm bác yên tâm. :)

10. litono

litono Advanced Member

Em đang chuẩn bị bê con Tascam 112MKII, sẽ review khi nhận được máy. Không hiểu sao em vẫn khoai thiết kế của em này trông rất analog đặc biệt là có 2 cái que nhảy nhảy hehehe :lol:

11. rey01

rey01 Advanced Member

không sao đâu anh My FB theo em anh tặng nguyên bô mới đúng . còn anh thích em thâu lại cuốn khác mà .

12. rey01

rey01 Advanced Member

chúc bác có đồ chơi mới .

13. Thắng Việt

Bác My FB hết đầu cassette rồi bác Tấn ơi, nếu bác đã chót thâu thì tặng lại cho em cũng được mừ. :oops:

14. Thắng Việt

Của bác là 112 chữ đỏ hay chữ trắng ạ? :)

15. rey01

rey01 Advanced Member

ok vậy nhé . cho mình địa chỉ nhé .
    không sao đâu anh My FB theo em anh tặng nguyên bô mới đúng . còn anh thích em thâu lại cuốn khác mà .[/quote]
    Bác My FB hết đầu cassette rồi bác Tấn ơi, nếu bác đã chót thâu thì tặng lại cho em cũng được mừ. :oops:[/quote]

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Cám ơm bác đã nhắc, em với bác ấy không tranh luận với nhau về Closed Loop, chỉ bàn về đường kính của 2 volant trong máy Excelia của bác Johnie.
    Bác ấy khẳng định rằng bác ấy đã đo, và kích thước 2 volant là bằng nhau, em biết rõ điều này nên mới đính chính lại là đường kính 2 cặp volant và đường kính trục capstan bên SC lớn hơn bên TC, bác ấy tranh luận rằng không thể có bên lớn bên nhỏ như vậy và dẫn chứng các tỉ lệ truyền động sai bét nhè ra. Tranh luận mấy bài, bác ấy đuối nên hay lái chủ đề sang chuyện khác hòng dẫn dắt chủ đề đi lệch hướng.

Em xin nói lại cho rõ kẻo có bác nào đó cứ bảo vào đây khoe tiếng Anh. Máy này Tây họ làm ra, các chi tiết kỹ thuật đã quốc tế hóa, ngay cả Nhật Bản là dân tộc bảo thủ về ngôn ngữ như vậy nhưng họ cũng phải tuân thủ về các từ kỹ thuật này thôi.
    Lúc đầu em gọi Volant TC và Volant SC: Volant TC là volant trục capstan bên phải (hướng ta nhìn vào), nó có nhiệm vụ kéo băng đi, và Volant SC là volant trục capstan phía bên trái, nó dùng để đấy băng đi, đồng thời ổn định hướng đi của băng. Thế nhưng bác ấy nhầm tưởng TC và SC là Thứ cấp và Sơ cấp nên gọi theo như vậy, nhưng lại bị ngược với tên kỹ thuật là Volant SC là Volant trục capstan sơ cấp bên phải, Volant TC là capstan Thứ cấp phía bên trái.

Đầu tiên em viết thế này:
    Và bác ấy đã trả lời thế này:
    Và đây là bài viết của em:

Thôi em quay lại nội dung chính: Bác ấy dọa em kinh quá, nào là "biện pháp cuối cùng của Nato", nào là "giang hồ", không muốn em đưa ảnh lên để chứng minh nên bác ấy "giăng rào" em là "tránh hăng hái không cần thiết".

Bây giờ em đưa ảnh lên dể các bác xem đường kính volant và đường kính trục capstan của 2 bên TC và SC, các bác sẽ biết được ai là người nói thật và ai là người nói dối trong chuyện này!

P/S: Tất cả các anh này em chụp, khi đo em dùng thước kẹp, kẹp chặt vào thước và treo thước lên đề các volant cách khỏi mặt phẳng, nghĩa là kích thước này là chính xác.

Attached Files:

17. litono

litono Advanced Member

Dạ màu trắng bác ạ, nó có khác gì nhau không ạ? Em mù tịt cứ thấy đẹp là múc thui :p
    Nó giống vấy nè bác: http://www.vintagecassette.com/tascam/112mkii

18. My FB

My FB Advanced Member

Em mà thích là có đầu khác nghe liền không mất tiền mua, bác Tấn và các bác khác sẵn sàng đưa tha hồ nghe và giữ giúp như bác vậy đó :mrgreen:

19. rey01

rey01 Advanced Member

Dạ màu trắng bác ạ, nó có khác gì nhau không ạ? Em mù tịt cứ thấy đẹp là múc thui :p
    Nó giống vấy nè bác: http://www.vintagecassette.com/tascam/112mkii[/quote]

bác coi sau mấy chổ kết nối , mới thấy sự khác biệt . giá tiền cũng theo chổ này .

20. rey01

rey01 Advanced Member

chết bác Thắng rồi , 250 của bác My là hàng dự phòng thôi . :D

21. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Hạng người khoe khoang này ta gặp nhiều , bác có nói, ra công dẹp bỏ :lol: cũng không chấm dủt được đâu :lol: . Loại đó hay bị kích động lắm :lol:
    Thôi thì do em không hiểu thuật ngữ ( kiểu Stator quay và Rotor đứng như bác viết ấy . Như bác coi Nhật là chuẩn ,mà đã từng cho thông tin họ viết trong Manual Service là loại thông tin Market tinh rồi lại dùng nó khi . . . cần , Nhật bảo Stator quay và rotor đứng hả bác ,lạ quá ) , việt văn sang sang nó khác bác tư duy , bác thây ổn không ?

Bác nhìn Volant sơ cấp của bác ( Hình 1) ,có phải đường ngoài lớn (6.6 cm) và đường kính thứ câp bị âm đi chỉ nhỏ hơn 6.6cm không ? Hoá ra em đúng à ?
    Phần âm đi này , đường kính còn 4.4 cm = đường kính nơi mắc dây courroid sang Volant thứ cấp . Đây là ảnh em lưu trên S7000 . Đây là nội dung chính gây tranh cãi với bác , với máy em đo nó như hình đi kèm :

Máy hiện tại của em , Volant sơ cấp đang quay với VẬN TỐC GÓC LÀ 6.87 vòng/s và VẬN TỐC DÀI LÀ TRỤC CAP 4.76 cm/s
    Tương ứng Pulley của Motor đang quay với VẬN TỐC GÓC LÀ 50 vòng/s
    VẬN TỐC GÓC của Volant nhỏ của Volant sơ cấp cũng là 6.87 vòng/s , mắc qua dây courroid sang Volant thức cấp cùng đường kính = 4.4 cm, nên cũng quay với vận tốc góc 6.87 vòng/s ở mọi thời điểm . Chúng bằng nhau về vận tốc góc
    Và vận tốc dài của vòng Loop này là : 94,9 cm/s . Còn vận tốc dài của Volant sơ cấp đường kính 6,6cm với vận tốc góc 6.87 vòng/s là 142,37 cm/s : Khác nhau về vận tốc dài . Bác nhầm lẫn vận tốc góc và vận tốc dài , kiến thức vật lý lớp 11 kỳ 1 , SGK cũ
    Nếu máy của bác có trục capstant ăn vào Roller khác nhau thì chúng phải theo 1 tỷ lệ để bù lại vận chênh lệch nói trên .Của em đo trục cap là 0.225cm
    Bác rất si mê, em cứ chiều bác thôi , dù cực kỳ lạc lõng . Bác căng thẳng quá . Em chắc tối qua bác thức khuya lắm , vì bao làn tranh luận rồi toàn . . . không có ảnh
    Ký tên : Tổng thư ký khối LALO tương lai :lol: .

Attached Files:

22. litono

litono Advanced Member

23. khuehn

khuehn Advanced Member

Ghen tị quá với bác Thắng Việt có duyên quá đi, cái em Technics M250 này mà dùng để ghi quá đỉnh (nếu không tính đến sai số tốc độ khi ghi) nó được cái khi ghi băng bất cứ loại nào sẽ xóa tốt không để lại bất kỳ tạp âm nào mà các đầu deck khác không thể có được !

24. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Hoàn toàn đồng ý với bác chỗ đỏ
    Tôi có 2 máy này , đang dùng để xoá chuyên . Hiên cơ trục trặc , bám PLAY , head nâng lên sau vài giấy lại hạ .Bác giúp tôi được không , tôi tìm hết cách rồi ?

25. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình chẳng có cách gì chữa được đâu, em này khá là khó chịu bệnh như vậy khả năng nhiều là vi xử lý nó có vấn đề, nếu biết mới nên ôm không thì thanh lý sớm đi tìm em khác vì lúc đó em là hoa hậu nay em già rồi sẽ có em khác 22 tuổi hấp dẫn hơn :mrgreen:

Share This Page

Loading...