Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác tranh luận không được, quay sang lải nhải nhiều quá, em chả buồn nói, bác nên đọc chữ ký của bác khivang.
    Cả diễn đàn này ai cũng hiểu mà bác, bác càng nói, mọi người càng cười bác đấy ạh.

Bây giờ bác lại bảo 2 máy khác nhau, rồi tự phịa ra các thông số để dẫn chứng nhưng sai bét nhè ra:

Cái này sai bét nhè nè, dữ liệu của bác đây:
    V=6,87v/s
    d=0,225cm
    v=4,76cm/s

Em tính nhé: L=V*Pi*d= 6,87*3.1416*0,225= 4,856...cm

2. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Em là người may mắn mừ.
    Con 250 này đầu từ xóa nó như thế mà xóa không chuẩn thì mới lạ các bác nhỉ? :D

3. My FB

My FB Advanced Member

Em 250 này lúc bạn em tặng cũng bị bệnh như bác Bacuc tả, bác Tấn dắt em đi làm vệ sinh sạch sẽ thay dây curoa hết có 50k, máy chạy ngon lành. Trước khi gửi bác Thắng Việt em mang đi kiểm tra lại, bác thợ chỉnh xong không lấy thù lao :mrgreen: . Bác ấy cho biết bệnh của 250 trong tuơng lai và dặn cứ mang lại nếu hư hỏng vì bác ấy có đầy đủ phụ tùng thay thế nên bác Thắng Việt cứ chơi tới bến :mrgreen:

4. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Dạ. Em đang tìm cách ghi băng trên em 250 này đây bác ơi. :D

5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Đâm1 : bác đọc này :
    Bác hiểu sai hoàn toàn về Stator và Rotor ,em trích từ điển để bác có cơ sở thôi .
    Đêm qua 05/05/2013 bác ngủ rất ngon , vì hôm 04/05/2013 , em đoán bác phải thức khuya lắm để mở hết máy ra chụp ảnh .Thế hôm trước em dò thông tin , bác chả giúp em :lol:
    Đậm 2 ": Em luôn viết để chiều bác , bài gần đây cũng nói là biết là lạc lõng nhưng chiều bác là chính . Mọi người biết 2 ta đó , bác . Càng cố họ càng biết.Bác để ý có bao giờ em xen vào bài khác một cách chủ động vô duyên , cố nói ngược "theo quan niệm riêng đâu"

Hôm nay, em thấy bác tính rấy sắc xảo , xin chúc mừng .
    Nhưng không sai đâu , em đo để tìm hiểu nguyên lý và quan hệ các phần tử chuyển động trong Close loop dual capstan, bác phong đã nhắc nhở bác . Sai số đó là 10% cho phép trong kỹ thuật ( Em làm hộ bác cho bác đỡ vất vả, phép chia này đơn giản : 4,856/4.76 = 1,02(10%) ) .Tại em ĐO kém hay sai số thước đi nữa thì quan hệ giữa các phần tử đó là quan hẹ NHÂN và CHIA , 10% đó sẽ tiêu đi . Em bảo đảm với bác Pitch control trên TASCAM 234 ,238 AKAI 635D TASCAM 112R hoạt động theo nguyên lý 10% này :lol:
    Em hiểu tâm trạng mà có thể phải thức khuya đo đạc của bác sau bao lần chủ động tranh luận mà vẫn . . . phải cố , nên số liệu bác em tin chính xác lắm . Giá như hôm trước , em nói ngay rằng bác nhầm lẫn VẬN TỐC GÓC và VẬN TỐC DÀI của Volant ngay , em e bác khó chịu và anh em không thích NGHE NHẠC BẰNG THÔNG SỐ, em chỉ nói chung chung là " . . biết bác nhầm . . . " . Mục đích của em khi đo là cải tiến CT-970 sang Close loop dual capstan thực , có phần khác bác
    Mọi con đường đều tới ROMA , mọi tính toán từ nhìn bề ngoài của Volant , đều dẫn tới bảo đảm rằng : Tape chạy giữa 02 Roller và Capstan là 4.76cm/s và áp sát tối đa vào bề mặt của HEAD , hay VẬN TỐC DÀI của 02 Casptan như vậy . Bác đã không chỉ được ra mối hệ này do nhầm VẬN TỐC GÓC và VẬN TỐC DÀI , em nghĩ bác biết nhưng vội vì lý do gì đó quên , chả sao bác nhỉ . Close loop dual capstan có lợi thế chính là đây , nên khác những gì bác đã phản biện tại đây :

Bác cãi tranh luận thuận nghịch với chính mình . Bác nhiều quan niệm riêng quá :lol:
    Chiều qua đánh bóng bàn về , thấy bác vẫn ngồi viết , đo bao nhiêu thông số , em chỉ giúp bác chỉ ra quan hệ giữa các thông số đó thôi . Thực tình , ta ở xa nhau quá , em không có ưu thế về đồ ngọt , nhưng muốn mời bac cốc chè hạt sen , nếu ta ở gần nhau

6. Zorro

Zorro Advanced Member

Lại cũng sai tiếp :lol:
    Sao bác lại khổ thể??? :lol:

Cám ơn bác, bác không thích ngọt thì em mời bác vài cốc chanh "muối" nhé!

7. Maidanhan

Em khổ vì không làm được việc tỷ mý ,chi ly , bác ạ .Bác sửa hộ theo quan niệm riêng của bác đi , lần này em cho bác đúng .Sau đó sẽ cố hỏi sao TASCAM và AKAI lại tuân thủ sai sô 10% này để làm cái Pitch Control , trái ý của bác :lol:

Hay quá ,em rất thích chanh muối , nó tốt cho họng để hầu các quan niệm riêng của bác . Còn chè sen nó tốt cho an thần . Vị thuốc dân gian . Thôi , xa quá , ta không nên tiếp tục chủ đề món uống nữa . Sự góp ý của ít nhất 02 member chơi có tầm, có tiền , có cả phần cứng , phàn mềm , sự im lặng của giang hồ, sự tranh cãi lạc lõng của ta trong đó , nói lên nhiều điều rồi , em chỉ chiều bác thôi .
    Bác còn gì thắc mắc về VẬN TỐC GÓC VÀ VẬN TỐC DÀI khi chỉ nhìn vào Volant , không hiểu nguyên lý phối ghép to nhỏ , như chỗ bôi đậm dứoi nữa không
    Nếu không thì không nên thức khuya nữa , lần cố nào của bác cũng là quá cố :lol: .Với em bác luôn là chuyên gia cho các pan nhỏ của người dùng về Cassette , LP và R2R và có khả năng cân đong đo đếm các kích thước nhỏ rất chính xác .Em khâm phục về chuyện này

8. Zorro

Zorro Advanced Member

Em kể các bác 1 chuyện vui, em định không kể nhưng thấy bác ấy cứ đề cập đến hoài nên thôi cũng kể ra để các bác hiểu hơn về 1 con người.

Khoảng hơn 7h tối ngày 4/6, có 1 tin nhắn từ 1 số máy lạ 0942522xxx, ntin cho em nói em nên dừng cuộc tranh luận, em hỏi vì sao thì bác ấy nói bác ấy muốn giúp em, vì đã đo đường kính 2 volant rồi, nó bằng nhau. Em hỏi tên mà nhất đĩnh không nói, và em đã đoán ra nhân vật này là ai rồi, đang muốn thăm dò em đây mà, xem thử em có máy này không và đã đo hay chưa! Em mới hỏi bác ấy đo ở đâu, kích thước bao nhiêu? Bác ấy nghe em hỏi vậy thì ra vẻ giận hờn, nói với em rằng nếu em không tin thì em tự đo đi (chơi trò khích tướng :lol: ). Em vẫn không nói gì. Sốt ruột đến 9h15 tối, bác ấy ntin lại báo rẳng đo được 7cm, bằng optical fibre (chơi trò thật-giả :lol: )! Em thấy buồn cười quá nên ntin lại và cho bác biết tất cả model máy Aiwa dòng này em đã sửa và các máy Aiwa hiện em đang xài, đồng thời cũng cho biết thông số kích thước, nhưng em cố tình cho sai đi, vì em biết chắc rằng thông số em cung cấp cho bác ấy sẽ là dữ liệu ngày mai bác ấy đưa ra tranh luận.

Em có thể chụp ảnh tin nhắn trên màn hình đưa lên đây để chứng minh điều em vừa nói.

Thật là lắm chiêu trò!

9. Maidanhan

Em chưa hiểu chuyện của bác chỉ cái gì, nhưng thấy nó phi kỹ thuật trong phạm vi này và có màu sắc "LẢI NHẢI" như bác tự thú ở trên . Em đáp lễ trong sự lạc lõng như đã viết :
    "Một cô gái (Mỹ) đang ba hoa với 1 chàng trai về các số đo của mình,tự hào rằng , cô ở bang Taxas , cái gì ( của cô , nơi cô ở ) cũng to và có ý chê anh chàng kia có vẻ không cao to ,dáng đàn ông hơi ít . Chàng kia rất khéo léo và đã làm cô siêu lòng . Sáng hôm sau , cô gái nhọc nhằn thức dậy . Chàng trai hỏi sao thế , và động viên cô "Texas cái gì cũng to , em rất đáng và nên tự hào " . Cô gái uể oải , mếu máo, nói như thanh minh : " ... Ai ngờ anh cũng là người Texas "
    Em hỏi tiếp bác lần nữa : : bác còn thắc mắc về VẬN TỐC GÓC và VẬN TỐC DÀI như đã viết và hiểu sai về chúng :lol: :

Và bác chỉ hộ cái gờ chống trượt của Pulley liên quan gì , cái mạch " Closed Loop là mạch điện điều khiển motor " là khái niệm ở đâu ? :lol:
    Để tránh có lý luận tại đây :lol: :
    Bác có thông tin gì , bác cứ đưa lên , bác ạ .Tôi không có quyền khuyên can các chuyện cá nhân ngoài kỹ thuật của bác .
    Gắng hiểu các thuật ngữ KT khi tranh luận :lol: :p . Tôi đã phần nào hình dung được cái bác nói

10. ndp62

ndp62 Advanced Member

@ bác Zorro: tôi không hiểu biết nhiều về những vấn đề bác đang tranh luận vì thấy cũng không cần thiết phải quan tâm sâu đên như vậy,nhưng có tham khảo một vài người có hiểu biết sâu về kỹ thuật thì họ nói bác đúng.
    Vậy có lẽ tốt hơn bác nên dừng tại đây nhé.
    Thân chào bác

11. Only Time

Only Time Advanced Member

Bác nào đã chơi Revox B215 rồi cho em hỏi em này nghe nhạc vàng tốt không ạ? So với Naka thì thế nào.

Cám ơn các bác, máy ở xa em không có điều kiện nghe thử.

12. Dinhsonthuy

Dinhsonthuy Advanced Member

Bác nên để bác ấy tiếp tục đưa những cái bác ấy có ra

13. Only Time

Only Time Advanced Member

Em nghĩ là nên dừng tranh luận và đánh giá giúp em xem B215 có tốt không :)

14. QuangMTDT

QuangMTDT Advanced Member

Hai bác Zorro & Maidanhan hết sức bình tĩnh.
    Vừa thấy bài post của nick Dinhsonthuy cơ mà các bác nhỉ? Chắc trong lúc nóng vội nên bác Maidanhan post nhầm thành nick Dinhsonthuy nên xóa nhanh thế. :lol:
    Phải chăng bác này 2 nick???? :roll:

15. Dinhsonthuy

Chữ ký của bác hay quá , rất ý nghĩa . Máy Revox kia là 3 head hay 2 head hả bác

16. Dinhsonthuy

Em edit lại chữ ký , đèn không hợp tại đây . Em là em bác ạ .Em không thể là ai khác vơi níck đang Post bài với bác

17. QuangMTDT

QuangMTDT Advanced Member

Em lại nghĩ khác. :(

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Cám ơn bác ndp62 và những người bạn của bác đã hiểu em.
    Thôi các bác cho em viết thêm 1 bài này nữa, em xin dừng.

Bây giờ bác mới biết rằng em biết mấy trò tính vận tốc này ạh? Đối với em quá đơn giản, không phải em quên mà là em không nói từ đầu vì em muốn bác tự tìm hiểu!
    Em muốn từng bước viết bài nói rõ đặc điểm kỹ thuật của bộ cơ này, nhưng chưa gì bác nhảy vào phản biện em. Bác không hề biết đến tỉ số đường kính giữa volant và capstan, nên cứ tranh luận theo hiểu biết hạn hẹp của bác. Em cố tình không nhắc đến tỉ số này, nếu bác là người tinh ý và hiểu biết, bác sẽ đặt câu hỏi ngay? Như vậy không dẫn đến cái sai hàng loạt nối tiếp nhau của bác!

Đến giờ mà bác vẫn không hiểu điều em đã nói trên thì em thực sự phục bác!
    Em diễn giải bằng công thức nhé:

Gọi:
    - V1 là vận tốc quay của Volant TC (volant trục capstan kéo băng)
    - R1 là bán kính volant TC (ngay tại vị trí mác dây curoa với volant SC)
    - L1 là khoảng chiều dài hành trình của volant TC (tại nơi mắc dây curooa với Volant SC)
    - V2 là vận tốc quay của volant SC (volant trục capstan đẩy băng)
    - R2 là bán kính volant SC (ngay tại vị trí mác dây curoa với volant TC)
    - L2 là khoảng chiều dài hành trình của volant SC (ngay tại vị trí mác dây curoa với volant TC, do volant TC truyền dẫn)
    - t là khoảng thời gian cả 2 volant này cùng quay.

Như vậy, ta có các dữ liệu sau:
    - L1=2*Pi*R1*V1*t
    - L2=2*Pi*R2*V2*t
    Vì L1=L2
    <=> 2*Pi*R1*V1*t = 2*Pi*R2*V2*t
    <=> R1*V1= R2*V2

Vì R1 và V1 là không đổi nên nếu R2 giảm thì V2 tăng.

Nếu bác vẫn chưa hiểu nữa, bác mượn chiếc xe đạp nào đó có líp 3 tầng, không thì 5 tầng đi cho dễ nhìn thấy.
    Bác uống vài ly chanh "muối", bình tĩnh quan sát:

Cho xích ở tầng líp lớn nhất (có số răng lớn nhất), quay dĩa với vận tốc đều đều, quan sát tốc độ quay của bánh sau, sau đó vẫn quay dĩa cho thật đều, xong bắt đầu chuyển xích xuống tầng líp có số răng ít hơn. Cứ như thế, bác chuyển xích từ tầng líp lớn nhất xuống tầng nhỏ nhất rồi quan sát xem tốc độ quay của bánh sau thay đổi thế nào nhé!
    Nếu bác không nhận thấy sự thay đổi tốc độ quay của bánh sau thì bác lấy máy đo tốc độ quay mà bác đo mấy cái volant phía trên ra đo nhé!

Em xin phép dừng ở đây, thật ngại khi các bác cứ phải đọc các bài viết như thế này.

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Cám ơn bác đã nhắc.

Việc đặt nhiều nick, BQT họ sẽ kiểm tra, nếu vi phạm nội quy thì BQT cứ theo nội quy mà làm thôi bác.

20. hvthu

hvthu Advanced Member

Em xin có ý kiến như sau

Em có một cái Walkman Sony, Megabass gì đó, mua mới nhưng để lâu lắm rồi, hôm nọ mang ra nghe thử thì radio vẫn kêu mà băng không chạy.
    Em cậy vỏ ra, vì không biết cách nên nó gẫy luôn mấy cái lẫy nhựa, chán quá, nhưng bù lại phát hiện ra là do dây cu-roa bị nhão rời hẳn ra ngoài.
    Em không biết làm gì với nó bây giờ, nên xin tặng lại bác nào thích "em yêu khoa học" để nghiên cứu hay lấy đồ.

Xin cám ơn bác nào mang nó đi hộ em ạ

Thụ

21. ndp62

ndp62 Advanced Member

cho mình xin nhé,nếu máy dùng pin kẹo,còn nếu máy dùng 2 pin AA thì mình thôi
    Cảm ơn hvthu

22. hvthu

hvthu Advanced Member

Em không biết pin kẹo là pin gì, nó dùng pin tiểu loại hay cho vào đồng hồ ấy, không phải loại nhỏ bằng chiếc đũa đâu.

23. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

cụ về sửa ngôn lành thì cho nhà em xin!
    Sáng chạy thể dục! :lol:

24. asasas

asasas Advanced Member

nếu bác kia thèm kẹo chê thì e xin đặt đá ong nhé,vì e y khoa học lém :D

25. phidiep

phidiep Advanced Member

Đó là pin AA đấy anh hvthu ạ... :D

Share This Page

Loading...