Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Được bác, em sẽ thu giúp bác.

LP này có li-xăng, các bác nói nho nhỏ thôi, không thì cô Phương Dung mà nghe được thì mắng em chết!

2. fastfood

fastfood Approved Member

Em đến hơi muộn nhưng cũng mạo muội nhờ bác Zorro thâu tặng 1 cuốn, e mới được nghe Hương Quê trên cd tàu rất nét nhưng rất "lạnh", vẫn thèm cảm giác ấm áp của analog 100%.
    ps: rất thích chữ ký của bác!

3. Dinhsonthuy

Dinhsonthuy Advanced Member

Chào bác
    Có người đang rao bán 1 LP Hương Quê 1 , đĩa 30 , chỉ có nội dung mặt A của R2R Tape Phương Dung này ngày xưa ( 10 bài thay vì 18 bài ) , em tạm gọi là Demi-Hương Quê , bác có thể chụp cho cái ảnh, gửi vào PM hay gửi chung lên , để em so sánh đựoc không ? Giá rất cao .Rất mong tin hồi âm của bác vì em rất muốn mua nó , dù thiếu 1/2 .

4. litono

litono Advanced Member

Kụ Zoro mở shop ghi băng được rùi đó, hé hé :lol:

5. tai_trau

tai_trau Moderator

LP Hương Quê thì thiếu gì mà bác phải mua giá quá cao và lại thiếu bài nhiều như thế.
    P/s: Đĩa 30 là đĩa gì bác ơi (hay là đĩa 33?)
    @phidiep: Nếu zorro chưa thu thì lúc nào gặp anh đưa cho 1 cuốn nhé.

6. Dinhsonthuy

Đĩa trước 1975 thường em thấy đường kính 17cm, đĩa này dk 30cm ( Em nhìn theo cách đặt cần 30,17. . . trên máy gọi, có thể không đúng ) , tốc độ 331/3 , nhìn mới quá , mới đến ngạc nhiên so với tuổi nó .Nếu vậy là bác có rồi phải không ? Bác cho em xin cái ảnh nhé . 1.4M theo bác là quá cao ,vậy bác mua ở đâu , cho xin thông tin cụ thể nhé . Nghe qua bài "Hoa Trinh nữ ", thấy có vẻ mộc , nhưng ít xạn quá , 41 năm rồi , hiếm ai giữ đũa nhạc vàng mà không nghe bác ạ .Đĩa trình bày rất đơn sơ , không giống các đĩa SG xuất bản trước , thường nhiều màu và hình vẽ tay minh hoạ

7. tai_trau

tai_trau Moderator

Dạ, em nghĩ PM thì tiện hơn ạ.

8. Dinhsonthuy

Đã nhận tin của bác trong PM . Đúng như em dự đoán ,đĩa này mới in lại dưới dạng LP , tiếng mõ sắt quá đanh và lạnh , không 1 bản mềm nào có thể giữ 41 năm trong đk ca sỹ nổi tầm nội địa lại có thể như vậy . 21 cái nhạc vàng em thấy toàn in rất nhiều màu và ở dạng 17cm
    Cảm ơn bác và các bác khác, em xin rút lại lời đề đạt về ảnh của đĩa này

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Được bác ạh, nếu bác ở HN thì liên lạc với bác phidiep để gửi băng vào luôn 1 thể.

Dạo này em hơi bận, nên các bác đến sau bác fastfood thông cảm cho em nhé!

10. Zorro

Zorro Advanced Member

Không phải là thiếu bài đâu bác, bộ này 2 Lp, bác ấy chỉ mới thấy có 1 Lp nên nghĩ là thiếu.
    Nếu bác giúp được bác phidiep thì ok quá!

11. Dinhsonthuy

Bác nói chính xác , vỏ ghi 18 bài , người bán nói "Album của Phương Dung " , mấy anh em copy của 1 bác chơi có tầm trong Nha trang ra trên R2R tape F3 , nghe quen rồi , thấy chủ hàng dường như " có vấn đề " với giá đề ra là cho 1 đĩa 9 bài . Do vậy, mới cần hỏi để quyết cho chính xác . Các LP của các ca sỹ trước 1975 , thường dạng 17cm, 4 bài 2 mặt , dưới dạng R2R tape nhiều hơn . Thấy đĩa 30cm ,cần nghi ngay .
    Nhân thể cũng cho em thông báo , chắc các bác cũng đã gặp , có ai đó hiện rất hay dùng 3 số máy để mời gọi bán băng "R2R tape gốc " của nhà băng Sáu Liên phát hành trước 1975 và LP trước 1975 ,bản nghe còn tốt lắm , cùng thông tin bảo lãnh " . . . có anh ở Hà nội , cao tuổi rồi . . . " đã mua " . . . hơn 200 Triệu tiền đĩa của em , hiện em vẫn giữ tiền thừa của anh ấy , ông ấy chưa thèm đòi đây này . . . ", nhưng không cho biết thêm chi tiết

12. hvthu

hvthu Advanced Member

Sao các bác không ghi thẳng từ băng cối sang băng cassette?

13. Dinhsonthuy

Em thích cách đặt vấn đề này , nhưng hiện có vài bác ở Hà nội ,có được các HDCD Pre 1975 ,thu sang băng cối và dề bằng bút dạ khá long trọng "Thu từ băng cối gốc " , để ở chỗ rất dễ thấy , vì biết nhiều anh em chơi món này , bị chi phổi bởi cảm giác : Phương Dung , Thanh Tuyền , Hương Lan , Thanh Thuý , Thái Thanh . . . khi thu từ băng R2R , nước thu thứ 2 hay 3 , không bao giờ có được tiếng mõ sắt "beng beng " rất rõ và tách bạch trên nên băng từ khi cho chạy trên đầu AKAI 630,635D được . Đấy là sự giả dối . Tiếng beng beng rất nổi đó là do công nghệ số mang lại và nghe kỹ , đoạn cuối bài hát , chỗ đang hết dần , nhỏ dần , chủ ý của người thu ,ngắn hơn trên 1 băng cối , nhiều ù và xì hơn do việc Digital không lấy mẫu được mang lại
    Có thể thòi buổi "Nhân sâm ít , rễ tre nhiều ", nên em đa nghi , mong các bác coi là "chic chat", bỏ qua

14. tai_trau

tai_trau Moderator

Vì điều kiện khó khăn, có đầu phát ma nhê thực sự ngon + đầu thu cát xét cũng tươm thì không phải đơn giản. Turntable em thấy còn dễ kiếm hơn ý.

15. tai_trau

tai_trau Moderator

OK, vậy để em ghi hộ lão phidiep 1 cuốn rồi thịt của lão ấy 1 cốc cà phê luôn.

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác bị nhầm, cuốn R2R hay bộ LP cũng đều chỉ có 17 bài thôi.
    Bộ LP này bán ầm ầm từ Bắc chí Nam hơn nửa năm rồi, anh em chơi ai cũng biết.

Sẵn bác cho hỏi mấy cuốn thâu F3 từ Nhatrang của bạn bác cách đây bao lâu rồi?

Em thấy cũng lạ, sao cái bác bán hàng kia lại có số điện thoại của các bác chơi analog trên này mà mời chào nhỉ?
    Bác bán hàng đó ở SG hay HN vậy bác?

17. Dinhsonthuy

Vâng em nhầm cũng được , do em tính cả lời tựa đề về "Nhạn trắng Gò Công " là 1 bài . Vấn đề bán đó , em đâu bàn .Em cần xem nó chính xác là LP với chương trình Analog thôi . Chuyện kia , anh em khác chưa để ý , để ý họ sẽ biết .Nếu bán nhiều , họ có cả rồi , biết cả rồi , họ hỏi làm gì , đúng không ? Chuyện bác hỏi sau, là thông tin cá nhân về người thứ 3 , em không cho phép mình đề cập sâu .

PM đầu tiên , thậm chí họ dò ra qua các bài nhờ nhau , sau dó . . .mà thôi , em thấy việc này không cần biết chi ly ,không ai loại được chuyện tương tự . Đó là sự thường , tỉnh đòn thì né được , không thì nghe tạm cũng chả chết ngừoi
    Phong trào CD gốc "xịn, tái phát hành " ,chợ Trần Cao Vân cũng có rất nhiều hàng ,loại ". . . nhà em mang từ Hải ngoại về . . . " .Mấy cô bán hàng toàn là người làm thuê . Tỉnh ý ra , đỡ mất 400-600K thay vì 40-50K , rẻ hơn nữa ý chứ

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Thì em vẫn đang chơi kiểu này đây.

Như bác tai-trau đã nói, việc thâu cũng không đơn giản, đầu tiên thì cái đầu Deck phải thâu tốt cái đã, sau là đến chất lượng của băng phát, rồi đến chất lượng đầu phát, ...Tất cả các yếu tố này hội đủ thì cũng hơi khó, không phải ai cũng làm được.

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Àh, do bác tính lời giới thiệu là 1 bài nữa nên là 18 bài.
    Vậy thì cái LP 1 sẽ là 10 bài chứ bác!

Vâng, em hỏi bác vì hình như em có quen bác này, lâu rồi không liên lạc.

20. Dinhsonthuy

Em chưa đếm kỹ , chỉ thấy thiếu hẳn 1 Side R2R . Ván đề là đồ nó sao lại vậy , có phải là Analog không , có đáng tiền không ? Vậy thôi .Chi li vẫn không trả lời được 2 câu hỏi này . À , mà Thánh còn có lúc nhầm , mình nhầm cái thông tin bé đó ,do mình coi nó vậy , có sao đâu ? Bác đã bao giờ chuẩn bị , trau dồi , tính toán rất kỹ , nhưng đi thi , nhất là thi vấn đáp , có sự chứng kiến đông đảo của nhiều giám thị , nhiều người đã thi xong ,ổn ào , và thí sinh chuẩn bị kỹ kia vẫn tắt điện , xẹp như gián chưa ? Em thấy bình thường : " học tài thi phận " . Lúc đó mới đáng trách . Bác nói " . . . Bộ LP này bán ầm ầm từ Bắc chí Nam hơn nữa năm rồi, anh em chơi ai cũng biết hết . . . ", vẫn có người hỏi bác hộ , chuyện cũng vậy thôi .
    Mà việc bác quen bác kia , em không liên quan ,bác hỏi em cũng chắc ích gì , thông tin đó , em thấy không cần thiết với em và bác
    Hơn nữa , em đã rút lại lời xin ảnh để so sánh rồi , chuyện LP Hương quê 1 này , cá nhân em sẽ không dùng và không quan tâm nữa

21. tai_trau

tai_trau Moderator

Em thấy bác vẫn lăn tăn ở 2 câu này. Em xin trả lời như sau:
    - Có phải là Analog không?: LP được in từ băng cối gốc. Vậy nó có phải là analog không thì tùy bác đánh giá.
    - Có đáng tiền không?: Cá nhân em thì thấy giá tầm trên 2t cho 1 cặp LP mà em thấy ưng ý thì cũng không quá đáng. Bác nghĩ thế nào?
    Hy vọng bác có câu trả lời cho riêng mình.
    Cheers.

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Ồh, vậy là cái LP bác xem mà list chỉ có như 1 side của băng R2R, chắc là đồ giả rồi! :lol:
    Vì cả LP 1 và 2, phía bìa sau là giống nhau, đều có ghi list nhạc của cả 2 mặt mà!

23. Dinhsonthuy

Thông của bác thùa nhiều quá . Em ngừng hẳn sự quan tâm với LP này .
    Cảm ơn bác tai trâu :

@taitrau : em cần hỏi thông tin , bác đã cung cấp đầy đủ , em thấy mình đã đủ thông tin , không giống 1 thí sinh như em đã mô tả .Em hết

24. hvthu

hvthu Advanced Member

Tóm lại là thế này nhé
    Có anh chàng kia có đầu Ma-nhê Teac 4010SL, 6010 và Akai 630D.
    Anh ta có băng " Hương quê", vài loại, Lốc cũng có mà loại Tồ cũng có, thích kiểu gì chiều kiểu đó
    Anh ta cũng có đầu cát-xét Akai 702D và Sony 333ESJ (cái này thì chú rõ nguồn gốc nhất rồi còn gì).

Phần việc còn lại là: tự mắc băng vào, mang băng cassette trắng đến cũng được mà muốn dùng băng trắng TDK Thái miễn phí của chủ nhà cũng được, tự chọn đầu phát đầu thu, tự nối dây tín hiệu, tự bấm thu phát...

Miễn phí trà!

25. rey01

rey01 Advanced Member

Tóm lại là thế này nhé
    Có anh chàng kia có đầu Ma-nhê Teac 4010SL, 6010 và Akai 630D.
    Anh ta có băng " Hương quê", vài loại, Lốc cũng có mà loại Tồ cũng có, thích kiểu gì chiều kiểu đó
    Anh ta cũng có đầu cát-xét Akai 702D và Sony 333ESJ (cái này thì chú rõ nguồn gốc nhất rồi còn gì).

Phần việc còn lại là: tự mắc băng vào, mang băng cassette trắng đến cũng được mà muốn dùng băng trắng TDK Thái miễn phí của chủ nhà cũng được, tự chọn đầu phát đầu thu, tự nối dây tín hiệu, tự bấm thu phát...

Miễn phí trà![/quote]

một địa chỉ cho ai có nhu cầu ghi chép . nếu ở sg thì em cần hơn . thanks bác nhiều !

Share This Page

Loading...