Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Dear bác
    Vỏ đĩa "Hương quê 1" này , lần đầu ra Hải Phòng ,ở dạng đĩa bé , có ruột là đĩa "Chế Linh", màu vàng sậm , nứt từ trong ra ngoài , vỏ có số xuất bản của Ty văn hoá chính quyền ngày đó , chỉ rõ mặt A ,B có bao nhiêu bài , ứng với số bài thực trên từng Side .Vậy , bản Analog thực có thể có nhiều Albume nhỏ , đĩa bé , và ÂM BẢN GỐC để sản xuất đĩa này dưới dạng nhân bản cũng phải có rất ít bài .Hy vọng bác chủ đang giữ vỏ nó , cũng ở đây , lên tiếng .
    Còn thật và giả , câu trả lời là khó trong buổi công nghệ này .Bác có nghe , giúp đỡ , chia sẻ , mô tả vậy , thực quý hoá .

Bác hvthu , nếu bác có nguồn Analog thực sự , tôi đề nghị nhỏ thế này , bác mang 4010SL qua tôi , tôi ghép thêm 02 đèn tube đặc biệt vào chố từ Head đến mạch Solid , chỗ đó 1 con tụ , cái mà các nhà thiết kế muốn loại bỏ và đã loại thành công ở các đời cassette sau này khi đọc , nêu bác không chê, tôi cho bác mượn cặp dây bạc ( Silver Costed Audio Cable ) để thu sang sang cassette . Đa phần , sau khi có sợi Cable này , chất lượng thu hẳn.
    Theo thiển ý tôi , một sự lựa chọn để nghe nhạc vàng nữa là 1 đời máy Pioneer STxxx ( ai quan tâm ,PM , ngại đối lập với anh em chới Nak) . Mạch này có 1 lỗi nhỏ tại phần EQ , và vô tình , sẽ rất hợp nhạc vàng khi nghe trên Amply Single ( không PP)
    BÁc Rey01 là 1 cội gạo về nguồn Analog . Tôi thoáng thấy bài của bác ấy , nên tôi mới mạo muội đề cập .NHiều anh em đã sao nhiều của bác ý rồi
    Đây là mục cassette , tôi xin phép dừng tham gia vào đĩa LP này tại đây
    Chúc các bác vui

2. tai_trau

tai_trau Moderator

@hvthu: Hê hê, anh nhớ nhé, em sẽ qua thịt anh.
    Cám ơn bác bacuc đã chia sẻ kinh nghiệm với anh em.
    P/s: Hình như bác Bacuc và bác Dinhsonthuy là 1?

3. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Thân xác tôi là chính chủ là đây
    Tiện đây , tôi nói thêm , có ai đó máu me quá , định đổi cả cái đồng hồ TISSOT cổ của tôi để lấy cái "Hương quê 1" đó , khi tưởng nó vỏ và ruột là 1 .Cái TISSOT cổ đó , tôi để rẻ cho bác ý .May tôi can kịp . Không cần thiết phải vậy
    Tôi 1 lần nữa xin phép dừng việc bàn về LP đó và các chi tiết liên quan tại đây, do trong topic cassette

4. tai_trau

tai_trau Moderator

Vậy còn cái nào ko chính chủ ko bác để em giúp bác 1 tay? :mrgreen:
    P/s: Ở VN băng HQ 1 em chỉ biết chính xác có 1 cặp băng gốc thôi. Còn ai nữa có không thì em chịu.
    Giá của cặp băng này thì e là cần nhiều hơn 1 chiếc tissot cổ, nên ông nào muốn đổi ngang thì đúng là hàng lởm rồi.

5. qiqaqiqo

qiqaqiqo Advanced Member

Em mới vác được em Tape Desk về. Bác cho hỏi địa chỉ để mua băng gốc, hoặc đã có nội dung sẵn em mua luôn đỡ phải kì cạch ghi ở Hà Nội không ạ?

6. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác đưng dính vào từ băng gốc bác ạ .Bây giờ băng gốc rất khó .Nếu bác nghe cải lương , Audio Ben Thanh xuẩt bản , đó là gốc , em để cho bác vài cuốn CrO đã gom đựợc Gôc và Lốc
    Nếu bác đụng với "gốc" là băng Hải Ngoại trước đây , rất đắt , theo em cũng đáng do công sưu tập , lưu giữ .
    Nếu bác muốn GỐC và LỐC từ LP ra , có duyên , gặp nhau , em tặng bác 1 cuốn không lời cực kỳ ROMANCE

7. litono

litono Advanced Member

Em cũng đang mày mò về cái này, tuy nhiên em thấy các băng gốc nếu không được bảo quản cẩn thận thì âm thanh kém, còn ghi thì em thấy ghi từ băng cối sang là hay nhất :)

8. qiqaqiqo

qiqaqiqo Advanced Member

Bác PM em xin số điện thoại. Mô tả sơ qua băng, chương trình + giá cả em lao vào nghiện ngập xem sao nhé. hết CD, LP giờ lại Casette. mà mỗi thứ cuối cùng nghe được bao nhiêu đâu. Vẫn cứ CD cho tiện đấy chứ. Nhưng không có thì lại thiếu.

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác nghiện nhanh quá, chắc do chơi toàn thuốc xịn và liều cao đây mà!
    Cẩn thận nghen bác, coi chừng bị sốc thuốc đó! :D

10. litono

litono Advanced Member

Hê hê, đang phê đây kụ ơi. Phải công nhận con Tascam thu từ băng cối xong phát lại nghe phê thật. :lol:

11. rey01

rey01 Advanced Member

zorro nói phải đó bác . vì em có thấy vài anh em mới quen biết . giữ ở nhà toàn băng gốc của thế kỷ 21 không à ( được thâu lại và chỉnh sữa ) nếu ai có băng gốc thật sự ,thì mới phân biệt giữa thiệt và giả ( về chất âm ) bạn em có mua một cuốn băng , nói là băng gốc với giá 1.5 tr rủ em lên nghe cho biết . em mới nói với người bạn khỏi nghe cũng biết băng tái bản rồi , ông bạn đỏ mặt . lấy gì làm bằng chứng . mình mới nói cách đơn giản là thời điểm này mà có cái giá 1.5 tr là không thật rồi . ông bạn mình nói vòng vo muốn chứng minh là mua được băng xịn . vì bí thế biện hộ với mình cuối cùng khai ra người bán cuốn băng . mình lại cười tiếp nói với ông bạn . ông mua trúng đồ dựng lại rồi . em không tiện nói ra đụng đến người bán mấy bác cho em khất nhé .

12. rey01

rey01 Advanced Member

bác này mới nhập môn cassette nên ca cassette quá ta . he he chúc mừng bác vào thú đau thương . em khó hiểu về ý của bác .

13. Zorro

Zorro Advanced Member

Em biết bác đang rất phê, đợi thời gian tan thuốc, lúc đó đánh giá mới chính xác, khả năng là sẽ tăng liều! :D

14. My FB

My FB Advanced Member

Em nghĩ bác li đang say, khi nào bác ấy tỉnh bác ấy đổi đồ tiếp :D

15. litono

litono Advanced Member

Em dùng con R2R Revox A-77MKIV phát và ghi lại bằng con deck Tascam 112MKII, phát lại nghe rất khá không thua gì băng cối, cụ Zoro nói đúng là hay hay dở tùy thuộc chất lượng băng, tuy nhiên có lẽ Tascam ghi chính xác quá nên khi ghi từ CD nghe nó giống như nghe CD mà khi ghi từ băng cối thì tiếng nó lại giống băng cối, hê hê hê :lol:

16. Johnie

Johnie Advanced Member

Vụ băng "gốc" kiểu này thật quá quắt. Em mua băng gốc nhạc cổ điển anh em mang từ nước ngoài về giá cũng đắt lắm thì trên dưới 100k/băng thôi. Tất nhiên băng hải ngoại gốc có thể đắt hơn do tâm lý người sưu tầm Vn, nhưng cũng chỉ đắt hơn đôi chút.

Tốt nhất là tự thu băng, nó cũng là cái thú luôn. Đơn giản thì mượn CD loại tốt mà thu, hoặc có thêm LP thì thu từ LP, R2R.... Thu và nghe băng là thú chơi thú vị, nhiều trò để chơi, lại đảm bảo chất lượng hơn cả ạ. :)

Nhân tiện, em muốn hỏi các bác là băng gốc cũ từ trước thường bịt rít khi play, trong khi cũng deck đó play băng mới thì phe phé. Các bác có cách nào để làm băng cũ trở nên trơn hơn không ạ? Em cũng mở vỏ ra vệ sinh, tháo, thay lớp áo lót nylon...mà không phải lúc nào cũng thành công. Có phải do mặt băng cũ cũng trở nên rít hơn mặt băng mới không ạ?

17. Johnie

Johnie Advanced Member

Nhân tiện, tặng các bác cassette lovers :)

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác Johnie nhầm, bác rey01 đang nói về băng R2R nhạc Việt, bác lại nghĩ là băng cassette.

Các bác mà bàn giá cả trên này, bên ngoài giá sẽ lên vùn vụt ngay!

19. Johnie

Johnie Advanced Member

À, em không đọc kỹ, cứ nghĩ trong topic này thì là nói về cát xét :)
    Bác Zorro ơi, còn câu hỏi của em kìa.

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác nêu hiện tượng, phân tích và đưa ra hướng giải quyết, đã kết luận được nguyên nhân.
    Vậy là chính xác quá rồi! :lol:

21. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Băng gốc cũ thường bị rít do dây băng và lớp bột từ lão hoá , bề mặt dây băng kô còn đủ độ láng mịn làm tăng ma sát lên đầu từ khi băng chạy qua - cái này là yếu điểm cố hữu của tape rồi nên khi chọn mua băng cũ cần để ý đến chất liệu & chất lượng dây băng , cassette phát hành từ đầu tk 80 đổ về trước hay bị bệnh này do hạn chế về CN + tuổi thọ cho tape :)

22. phidiep

phidiep Advanced Member

Em nhận được băng cụ thu tối hôm qua. Thật đáng buồn... :( ... Đêm hôm qua em không ngủ được...
    ... Đến gần 2 giờ sáng mới ngủ được... vì... bận nghe hết 2 cái băng mà cụ thu cho em... Em không biết nói gì vì... quá hay... Quá tuyệt vời... Em bị "sốc thuốc" roài... Pre 75 nó phải như thế chứ... :D
    Em không biết phải cảm ơn cụ bằng cách nào nữa... :D

23. Zorro

Zorro Advanced Member

:D Khổ thân bác, mới chỉ liều nhẹ nhẹ intro vậy mà bác đã bị shock rồi! Với liều nặng hơn sao bác chịu nổi! :D

24. Nguyệt cầm-HN

Nguyệt cầm-HN Advanced Member

Tái nghiện nên liều nó phải nặng hơn! :lol:
    về cơ bản thì Tape phải đi với Tube mới đúng kiểu T2T

25. Nguyệt cầm-HN

Nguyệt cầm-HN Advanced Member

Hôm rồi vác con intro của cụ mặt nạ qua 1 cụ oánh qua em này với ampli Tube và speaker Mắt võng!đúng là về giờ vẫn ko quên!

Attached Files:

Share This Page

Loading...