Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Em cũng vừa kiếm được mấy cái băng này show các cụ xem.

Attached Files:

File size:
      132,7 KB
      Views:
      203
      File size:
      124,3 KB
      Views:
      201
      File size:
      60,5 KB
      Views:
      201
  2. phongt4bk2

Attached Files:

File size:
      72,1 KB
      Views:
      196
      File size:
      89,8 KB
      Views:
      198
  3. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

chúc mừng anh Phong nhé!toàn là thuốc không ! :D

Attached Files:

4. litono

litono Advanced Member

Chúc mừng bác, băng của bác đẹp quá

5. ndp62

ndp62 Advanced Member

Chà mấy cái băng gốc Normal này hồi cassette còn thịnh hành trước đây thì nhiều vồ kể,bây giờ chỉ có "mấy bác" quay lại cassette là quý cái vỏ gốc thôi,chứ ruột thì sợi băng chưa chắc đã ngon sau bao năm tồn lại ..... :x ,có khi chạy được 1 vài bài tiếng bí rì ri vì bẩn heads :?

6. phongt4bk2

Bác qua em nghe thử, băng của em vừa bóc nylon đấy. nghe xong bác về chắc bán cdp ngay :lol: :lol: :lol: .

7. QuangMTDT

QuangMTDT Advanced Member

Sao bác không khoe nốt đống Deck đang về shop Hòe Nhai đi nhỉ để anh em còn vào shop mua: :lol:
    http://phoamthanh.phomuabn.vn/index.ph ... 31429&mt=0

Attached Files:

File size:
      132,7 KB
      Views:
      107
      File size:
      124,3 KB
      Views:
      106
      File size:
      60,5 KB
      Views:
      106
  8. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác Phong là một trong những người chơi băng cassette gốc và CD gốc có tiếng, nhiều bác ở HN biết. Còn việc bác ấy có buôn hay bán vài cái cassette deck em nghĩ chả liên quan gì tới cái thú sưu tầm băng đĩa cả. Việc buôn bán ở đâu đó và có nick chơi trên VNAV thì cũng là thường tình. Trong nam ngoài bắc em thấy khối ông như thế! :D
    @ điều quan trọng là giao lưu chia sẻ niềm đam mê với nhau chân thành và bất vụ lợi!

9. phongt4bk2

Cảm ơn bác. buôn bán là ở chỗ khác còn trong topic này là chia sẻ đam mê nên em không để 2 thứ này liên quan đến nhau. Em cũng là người chơi và sưu tầm cassette deck và tape. những thứ em sưu tầm thì khách có trả giá cao em cũng không bán.

10. rey01

rey01 Advanced Member

Em chịu bác Phongt4bk2 chổ này , buôn bán qua chổ khác .

11. phidiep

phidiep Advanced Member

Thêm 1 điều nữa, nếu thích bác Phong đã đặt 1 cái nick khác, dùng 1 số ĐT khác và chỉ chúa mới biết... :D

12. QuangMTDT

Khó đấy bác ạ, vừa rồi có 3 nick dùng hóa ra 1 ông bị BQT cho out rồi, đáng tiếc thật. :lol:
    Shop chuyên nghiệp họ rất ít khi comment vì nhạy cảm, chỉ có những ông buôn bán nửa mùa amateur mới hay comment ( nhưng đa só có lợi cho họ mặc dù nhiều khi đọc thấy rất chuối, mục đích chính là để PR hàng mình đang chuẩn bị bán ), khoe hàng này nọ.

13. ndp62

ndp62 Advanced Member

Ai mà Register được 3 nick liền vậy bác ?? quả là cao thủ ?? :?
    Tôi register có 1 nick mà mãi mới active được,và không thể register được 2nick trên VNAV này nếu bạn truy cập từ một DC IP :?

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Dear các bác.

Anh em chơi mấy món này, nếu đã nghiện thì máu sưu tầm ắt phải có. Đôi lúc mua nhiều và trùng thì có thể sẽ phải bán bớt, hoặc mua máy về nhưng không như mong đợi nên cũng bán. Chính vì vậy nên mới có mục rao vặt để anh em trao đổi.

Việc có vài anh em từ chỗ chơi chuyển qua mua bán thì cũng bình thường, nhưng các bài viết của họ đôi lúc hơi bị nhạy cảm dưới mắt các thành viên, nếu bài viết chỉ thuần về kỹ thuật thì mọi người sẽ nghĩ là chia sẻ, điều đó thật đáng quý, còn nếu chỉ post giới thiệu bộ sưu tập thì các thành viên khác lại có suy nghĩ là đang quảng cáo, pr sản phẩm để bán, đó cũng là suy nghĩ thường tình!

Thôi, các bác nên dừng chủ đề này tại đây, các bác có mua bán ở đâu đó cũng nên ý nhị trong bài viết trên diễn đàn này, tránh gây hiểu nhầm cho các thành viên.

Zorro

15. phidiep

phidiep Advanced Member

3 nick trên cùng 1 diễn đàn khác với dùng cùng 1 nick trên các diễn đàn khác nhau. Việc buôn bán chuyên nghiệp hay amateur là quyền của mỗi người, em cũng không hiểu vì lý do gì bác có vẻ hơi "nhạy cảm" với việc riêng của người khác vậy? Khó chịu trong va chạm ngoài xã hội hở bác? Em nghĩ miễn không vi phạm nội quy thì thôi còn thời buổi này hỏi anh google là ra hết nhất là khi người ta công khai đàng hoàng mà, có núp bóng hay che dấu khuất tất gì đâu?

16. QuangMTDT

Nhất trí với bác.
    Nếu phân tích kỹ thuật, giúp đỡ san sẻ nhau kinh nghiệm xử lý vấn đề trục trặc thường gặp ở đầu cassette thì là rất quý, ai trên này như thế mọi người đã biết nhưng có một số thành viên hay khoe, show hàng ( chẳng hạn là khoe mấy cái băng gốc nhưng phải chụp lẫn với hàng chục cái băng new chắc chắn có mục đích vụ lợi ), khoe chơi nhiều như vậy chắc chắn sẽ biết cách khắc phục những bệnh vặt nhưng khi có người mới chơi hoặc ít kinh nghiệm hỏi cách sửa thì cấm thấy bao giờ tư vấn cho anh em cách sửa.
    @phidiep: Cái vấn đề đó sẽ có nhiều thành viên trên này biết nhưng họ không viết ra, tôi thấy nó không được vô tư nên nói ra như vậy mà sự thật mất lòng nên bác chắc nghĩ tôi dùng tiểu xảo rồi, tôi không phải như vậy đâu bác.

17. phidiep

phidiep Advanced Member

Xin lỗi nếu quả thật em hiểu lầm ý bác! Nhưng em nghĩ tất cả thông tin chia sẻ chỉ là để tham khảo. Em chẳng tin 100% bất cứ điều gì nếu mình chưa trải nghiệm. Và đôi khi chân lý với mọi người nhưng lại sai bét với cá nhân mình! :D
    @ bỏ qua hết cho nó nhẹ bác ui!

18. QuangMTDT

Thông tin chia sẻ trước hết phải là quý đã bác ạ ( Em đang nói thông tin chia sẻ tâm huyết ) còn bác nói chỉ là để tham khảo thì e rằng sẽ làm bớt lòng tốt của người chia sẻ đi ( tất nhiên là nói những con người nhiệt tình, vô tư, tư vấn khá chính xác ). Chân lý thì không bao giờ sai cả bác ạ, bác nói thế em không phục lắm.

19. phidiep

phidiep Advanced Member

Em thì lại nghĩ khác. Chân lý là cái gì đó nó xa vời và khó định nghiã lắm. Ở thời điểm này, trong xã hội nọ, trong một tập thể kia... thì nó là chân lý. Nhưng đến một lúc khác, trong một xã hội khác, ở một tập thể khác... Nó lại là phi lý... Trong thú chơi audio này thì chân lý lại càng trở nên mập mờ và mông lung... Và chân lý là tập hợp của những điều vô cùng phi lý... Ví dụ như "phải méo mới hay"... :D

20. hvthu

hvthu Advanced Member

Em là một trong những người như thế đấy bác ơi
    Cho tới ngày hôm nay em vẫn miệt mài đi tìm một cuộn băng Maxell xanh LN90 chưa bóc nylon. Mục đích chính là để ngắm, giả sử nếu em có được cuộn băng này, thì khi có thời gian rảnh, em lại mang ra để hồi tưởng lại cái thời khó khăn xưa, em không quên được cảnh một anh gầy nhom ở chợ trời Hòa Bình nhẩy cẫng lên ôm 5 cuộn băng cối Tình bơ vơ, Hương quê, Premier 2, Trường sơn 3 và Thanh Tuyền 2, rồi đưa cho em số tiền chỉ đủ để lên Hàng Bài mua được đúng một cuộn Maxell trắng đó.

Khi mà băng cassette "Thái" bán ê hề trên các sạp ngoài chợ, lúc đó có lúc chỉ đi ngắm và nghe ké chứ không có tiền, may lắm thì chỉ đủ mua một cuộn, nên phải tìm cách thân với một trong các chị bán hàng, để được ngồi nghe lâu hơn, lựa chọn cân nhắc kỹ hơn, về nhà nâng niu cất giữ như kho báu, nay có chút ít điều kiện, việc sưu tầm để thỏa mãn thứ mà hồi nhỏ em không thể có được, kể cả vỏ băng cối, dù ruột kém nhiều, không phải để khoe với ai, mà chỉ để một hôm nào ở nhà một mình, tự lôi ra ngắm nghía, bỗng cả một khoảng kỷ niệm tràn về, cảm xúc bâng khuâng lạ vô cùng.

Vì thế, nếu có điều kiện và với sự thông cảm và giúp đỡ của các bác, em vẫn đang tìm mua băng, vỏ băng, băng cassette và băng cối, kể cả những cuộn em đã có.

21. ndp62

ndp62 Advanced Member

PR để bán hàng là 1 nghệ thuật bác à và mỗi người có cách suy nghĩ và hành động khác nhau,
    Ví dụ trên 4R này thì ae chơi cassette nhiều người được phép show hàng với danh nghĩa là để chia sẽ niềm vui khi sở hữu được những em decks mà họ yêu quí mà họ sưu tầm được .. ,từ đó sẽ có thể có những giao lưu của những ae có cùng đam mê sở thích ....
    tuy nhiên cũng có người vừa show chơi,vừa để PR bán khi có cơ hội.....
    Theo mình nghĩ BQT và ae cũng rất khó phân biệt rõ được cái ranh giới này.... :?
    Còn giúp nhau về kỹ thuật là cũng tùy"tâm" của từng người ,không ai giống ai cả bác à,nên mỗi người có cách "giúp" theo kiểu riêng của họ....

22. ndp62

ndp62 Advanced Member

Hồi trước mình cũng thích nghe cassette,nhưng không thấy hay được như bây giờ,vì thời đó mình chỉ có cái Radio cassette mono ,chưa hề biết đến đầu decks là thế nào cả........... :eek: , máy Walkman cũng vậy muốn học TA mà cũng mua nổi 1 em hàng cỏ đâu :?

23. loadeu

loadeu Advanced Member

đồng cảm với bác.
    lâu rồi em không theo dõi mục cassette, mặc dù em âm thầm chơi lại món này, chẳng qua cũng để nghe cho mình, vì trước làm gì có điều kiện nghe,thậm chí em còn chả quan tâm đến việc dải tần dải cúc gì đó, nghe thế mệt, khổ.
    Em cũng sưu tầm được 1 cuốn LN90 chưa bóc vỏ :mrgreen:

Attached Files:

24. hvthu

hvthu Advanced Member

Đúng nó rồi, đúng là thứ em đang ao ước đó bác

25. phidiep

phidiep Advanced Member

Nhìn cái LN90 của bác loadeu em thèm quá, cũng mong tìm được 1 em dù chỉ 60' nhưng... giá em nó giờ đắt "như vàng" đâm "hơi ngại". Nghe cassette là để hoài cổ, nhìn cái băng quay quay, âm thanh mộc mộc, nhừa nhựa... xa vắng như một thời êm đềm trong những trưa hè oi ả, râm ran tiếng ve sầu... không điều hòa, không tiếng ồn xe cộ... Tiếng nhạc êm êm qua chiếc radio cassette Sharp... :D

Share This Page

Loading...