Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

Chào hội yêu Cassette !
    Có thể cho e 1 chút chất âm của con Casette Marantz 5420 về hình thức con này khá đẹp, chất tiếng e chưa nghe nên nhờ các Bác giúp em.
    em mượn nich của anh Trung Khoa.
    Thân chào.
    Phạm Sương.

2. Nghia-NTN

Nghia-NTN Advanced Member

3. Zorro

Zorro Advanced Member

Em nghĩ dòng này cổ và ít, nên sẽ ít có bác nào đã kinh qua.
    Bác nên hỏi bác chủ máy hoặc tới trực tiếp nghe thử, và so sánh với những máy khác thì chính xác hơn!

P/s: nhắc nhở thành viên vtrung_khoa: việc nhiều người sử dụng chung 1 nick là vi phạm nội quy.

4. rey01

rey01 Advanced Member

bác muốn so với con nào ?
    theo em chưa biết , chơi cho biết . nếu bác mượn được nick của bác Trung Khoa , thì bác cũng mượn được máy của Em bác TRung Khoa . để thẩm âm . giá cả cũng có rồi bụp luôn . :D

5. rey01

rey01 Advanced Member

6. ORA3

ORA3 Advanced Member

Catridge của Fisher: băng catridge này có nhạc Việt không bác... :wink:

7. rey01

rey01 Advanced Member

Nhạc vn thì phải tự thu bác ạ . Vì hãng nào sản xuất để chơi nhạc vn thì đóng cửa sớm do không đủ nuôi công nhân .

8. thuvtn

thuvtn Advanced Member

Góp vui

9. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Máy của Bác hay hình mượn trên mạng đó Bác? Trông rất đẹp và vintage.

10. thu1985

thu1985 Advanced Member

Em "up" phong trào casset.Em tham gia với con nakamichi 700 mới mua và tập nghe casset.
    Thân chào các bác.

11. Nghia-NTN

Nghia-NTN Advanced Member

Show hình lên đi cho xôm bạn ah

12. thuvtn

thuvtn Advanced Member

Hàng của em á bác Sơn ơi. Full box

13. Jack Xetix

Jack Xetix New Member

Các bậc tiền bối cho em hỏi nhà em có con Aiwa CS75X, các bậc tiền bối cho em hỏi 4 cái lỗ căm mic này để làm gì ạ, và kết nối thế nào ạ, mà em làm mãi không được, thêm vào đó là hai cái ổ condenser mic này để làm gì ạ ? cả cái nút OSC và AFC nữa ạ ?

Attached Files:

14. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Vậy là hàng của chú Thư đấy à, trông ngon quá nhỉ, sưu tầm đâu ra nhiều hàng độc và đẹp thế?

15. Zorro

Zorro Advanced Member

Lỗ Mic dùng để cắm Micro, để thu tín hiệu từ Micro vào.
    Trên máy của bác, 2 lỗ trên dùng để gắn Micro, 2 lỗ bên dưới để gắn loa ngoài.

16. PSman

PSman Advanced Member

Em có mấy con deck Technics Rs-m255x và Rs-B70, xin ý kiến các bác như sau :
    - Cả 2 đều còn đầu từ zin, đầu AH của B70 hơi mòn, SX của 255 còn đc, có nên thay đâù từ mới ? Loại này bán nhiều, tốt xấu gì cũng có.
    - B70 có rất ít thông tin về nó, nhưng lại y hệt m245x, chỉ khác là k có cổng remote sau lưng. Em down service meefvthaasy thấy là 1. Sao Technics lại làm 2 con với mã khác nhau, chưa kể đánh số lùi khi 245x năm 83 và kém gấu hơn 255x năm 81 ?
    - Gỡ bỏ các trans làm mute ngõ vào khi chọn tự động Input qua lỗ mic có làm tăng chất lượng ngõ vào để Rec ?
    - 255x đệm ngõ ra bằng Opamp chuyên dùng của hãng, có nên trích trích tín hiệu để xuất tube?
    - Tín hiệu qua board Dolby đệm bằng 2 con Opamp 4558Jrc cùi, có nên thay bằng Op ngon hơn ?

- Riêng B70/m245 qua Opamp 1 hàng chân 2 kênh M5218L có nên đệm bằng tube hay Opamp "xịn" hơn ? Em nghe thì thấy tiếng có vẻ rất Analog nhưng hơi tối, định phang 2134 đang có cho nó sáng hơn tí

- Thay các tụ nối tầng ngõ vào và xuất ngõ ra bằng tụ tốt hơn ?

Các bác đừng cười, mấy cái deck cùi mua có 1 xị 1 cái, về sửa chạy ngon rôì giờ ngồi nghịch cho nó vui và ttự sướng là chính chứ k phải nó vài đồng lại cổ lỗ sỉ chả đáng để làm.

Cám ơn các bác !

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Em trả lời giúp bác đây:

Đầu từ của B70 là AX chứ không phải AH bác ạh.
    Theo em không nên thay vì đầu từ zin phù hợp với mạch khuyếch đại của máy, hơn nữa tiếng mid của đầu từ thay vào sẽ không dày dặn và ấm áp bằng đầu từ xịn đâu!

Chuyện đặt tên cho sản phẩm của mỗi hãng mỗi khác nhau, có hãng theo 1 quy luật, có hãng không.

Theo kinh nghiệm của em là không, vì với những Deck đời cổ, khi thâu mà không sử dụng phần thâu Micro, thì Mic Level vặn minimum, nó sẽ không ảnh hưởng gì đến phần Line cả.

Được, nhưng như thế vẫn chưa phải là khuếch đại bằng tube toàn phần bác ạh.

Nếu bác có opam tốt hơn thì thay thế, quan trọng là phải nghe đánh giá mới chính xác, vì nhiều opam được đánh giá cao nhưng khi thay thế vào có thể nghe sẽ không thích bằng.

Bác có thể thay thế bằng opam khác, nhưng phải kiếm loại Large cho đúng với chân zin, khỏi thay đổi, rất mệt. Cùng dòng với 5218 này là 5238, bác nên kiếm đúng loại của Mitsubishi như của máy là ok. Còn loại 2134 xài transistor thường, bác có thể thay thế và nghe thử để quyết định.

Nếu tụ zin đã cũ do xài lâu thì cũng nên thay thế, đa số tụ zin của máy là loại tụ hoá có điện dung cao, nếu thay bằng tụ film thì điện dung cao hoi khó, hơn nữa kích thước lớn, khó gắn.

Không ai dám cười đâu bác, chơi mấy thứ này là mình phải hiểu được nó và làm chủ nó. :D

18. PSman

PSman Advanced Member

Cám ơn bác Z đã trả lời em rất nhiệt tình. Em xin bổ sung thêm 1 số thông tin sau, anh em ta cùng trao đổi

Phần Mute : nó dùng con Q41 này dập Line in xuống mass (tương tự như Mute của ngõ ra CD) thông qua dectect cái chân mic khi cắm vào lỗ mic sẽ kích hoạt mấy con này, ngược lại thì làm câm mic.
    Nếu mình mod bên CD bỏ mute trans đi làm tiếng hay hơn thì em nghĩ phần này cũng tương tự, vì thoát được bên CD chui vào đây lại bị rò lần nữa thì cũng ảnh hưởng đến chất lượng source vào

Đây là con opamp JRC4558 của board Dolby. Xài 2 con mà mỗi con có 1/2 vế, em định gom lại thành 1 con dual luôn, có điều chân cẳng câu hơi dài.

Đây là phần out qua đệm bên trong IC chuyên của hãng. Em định thay cái tụ xuất (hiện là loại tụ hóa 10uF thuờng) bằng tụ khác xịn hơn, em cũng đang có 1 ít. Và lấy tín hiệu trước khi vào Opamp (chỗ cái Volume out) đẩy qua tube luôn --> tube toàn phần, nghe có mùi tube lẫn tự sướng rằng deck ăn tube quả là Analog đúng nghĩa.

Hôm nay em k có băng chuẩn (vì bỏ chơi cái này lâu lắm rồi, có lẽ 15 năm) nên kiếm đại được 1 cái băng TDK I cũ ai đó thâu sẵn, chỉnh đại lại đầu từ cho có vẻ chuẩn tạm, rồi thu thử thì thấy chất lượng thu phát rất khá, dù chưa làm 1 cái mod nào cả.

Mấy cái mod ở trên em nghĩ là dễ làm, và ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng âm thanh nên mới mạnh dạn xin ý kiến các bác.

19. PSman

PSman Advanced Member

Con M255x này em coi sơ đồ lẫn thực tế thì nguồn cấp cho Capstan motor đi trực tiếp từ board nguồn sau ổn áp lên, hoàn toàn k có 1 cái biến trở nào để chỉnh áp này cho thay đổi tốc độ cả. Hiện nó đang hát hơi bị nhanh, em cũng chưa biết làm sao để kéo nó lại đây.

Trong service manual có nói đến 1 cái VR speed trên board khiển, nằm sau lưng dàn cơ. Nhưng thật sự là k có cái VR nào, và dây motor đi thẳng xuống board nguồn.

Chẳng lẽ giờ lại làm tạm 1 con LM317 để điều tốc cho motor ?

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Con trans Q41 được mắc song song với tín hiệu vào, khi xài mic thì điện áp mới cấp cho Q41 và mạch mới đóng, lảm tín hiệu vào của Line nối xuống mass.
    Nếu không xài mic, thì Q41 hở, tín hiệu Line vẫn vào bình thường, nên Q41 cũng không ảnh hưởng gì đến Line đâu ạh.

Tuy nhiên, nếu thích, bác vẫn có thể tháo bỏ hết các transistor muting đầu vào này cho yên tâm.

Vì sao bác lại muốn gom 2 lại thành 1?
    Hãng họ tách riêng là vì không muốn bị nhiễu xuyên kênh, bác gom lại thì đi ngược rồi!
    Bác kiểm tra xem ic205 có phải chỉ xài 1/2 không? vì nếu chỉ xài 1/2 thì trên schema phải ghi rõ chân điện áp vào là 4 và 8! đằng này không thấy ghi thì có thể 1/2 ic còn lại xài ở chổ khác và đã ghi rõ điện áp tại đó.

Nếu bác có tụ tốt thì nên thay, nhưng chỉ với 1 cặp thì mức độ thay đổi của âm thanh là không nhiều. Bác có nhiều tụ thì nên thay hết các cặp tụ nối tầng của máy luôn.
    Còn bác lấy tín hiệu trước volume out VR3 thì đâu phải khuyếch đại bằng tube toàn phần đâu, vì trước nó đã khuyếch đại hoàn toàn bằng bán dẫn rồi mà bác!

21. habas

habas Advanced Member

Cụ xem phía sau capstan motor có thể có lỗ chỉnh speed. nhớ dùng tuộc vít loại không dẫn điện.

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Đúng là như vậy, bác không cần độ chế gì thêm.

23. PSman

PSman Advanced Member

Em cũng vừa sực nhớ ra, có thể nó nằm trong motor. 2 bác nói chuẩn quá. Vì kiểu gì cũng phải tinh chỉnh được chứ coi sơ đồ thì thậm chí áp cấp 13.7V cho motor còn lấy ngay sau nắn nguồn vào chứ chưa kịp ổn áp gì cả, trong khi motor lại cần phải ổn tốc.

Tuy nhiên em có 2 con M255x thì 1 con motor zin, to, đang hát chuẩn, con này chắc chắn có VR rồi. Con còn lại bị thay motor khác nhỏ hơn, nhưng chắc cũng có VR mà giờ đang ở cty nên chưa ngó được.

Phần Opamp đúng như bác Z nói, hãng dùng 2 con rời nhau, đặt cách xa (1 phần cũng vì layout stereo), mỗi con dual nhưng chỉ xài 1 vế. Chẳng qua là em muốn tiết kiệm opamp nên mới dùng opamp "tốt" hơn mà phải chi 2 con dual thì thấy nó phí. Chắc món đó để sau.

Kiểu gì thì cũng như bác Z nói, trừ phi build 1 cái từ ngõ vào là đầu từ cho đến ngõ ra cùng tube chứ nó bán dẫn gần hết rồi còn đâu, dolby thì kiểu gì mà k bán dẫn đc.

Hiện em thấy tiếng nó thu phát khá là hay rồi, nhưng cảm giác cơ cuốn băng chưa được chuẩn lắm. Cơ vẫn cứng cáp, k rơ, bánh ép vẫn tròn đều, nhưng khi chạy thì thấy reel thu băng nó chạy hơi trèo trẹo, tua băng thì có lúc kêu loảng xoảng lè xè.

Con này có Music Selector mà em cài kiểu gì cũng chả nhảy bài được. Đầu từ hạ vừa tiếp mặt băng, bánh ép nhả ra, băng chạy lướt. Dù đã thu để khoảng trắng tối thiếu 4s như hãng nói trong Manual.

24. rey01

rey01 Advanced Member

tội ông anh quá , nghĩ sớm vậy anh ? còn nhiều thứ để chơi . như em này :D .

25. rey01

rey01 Advanced Member

tội ông anh quá , nghĩ sớm vậy anh ? còn nhiều thứ để chơi . như em này :D .

Share This Page

Loading...