Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. rey01

rey01 Advanced Member

em cho bác mượn em này đấu nè . dể có em tự động ra đi, khỏi đánh nhau gây thương tích :D

2. rey01

rey01 Advanced Member

tội ông anh quá , nghĩ sớm vậy anh ? còn nhiều thứ để chơi . như em này :D .

3. rey01

rey01 Advanced Member

4. thu1985

thu1985 Advanced Member

Em sorry các bác em ko biết show hình bác ạ.
    Nhà quê quá.

5. PSman

PSman Advanced Member

Bác Z và các bác,
    Trên deck Technics M255X sau khi tháo 2 con trans mutting khóa ngõ vào Line In khi chọn mic, dải cao thu được vào băng đã khá lên đáng kể, em mới chỉ thu trên băng Maxell UR loại bèo bán trên thị trường.
    Cùng 1 nguồn phát, 1 băng, trước đây nếu nghe qua NR On thì tiếng ít xì nhưng mất dải cao, sau khi tháo bỏ trans mute tiếng vẫn leng keng, NR off thì thôi rồi, đã đời !

Em cũng thay 2 tụ xuất non-polar 10uF bằng MKT 2.2uF thì dải cao xuất cũng khá hơn chút đỉnh.

Tóm lại là chả mất gì mà cải thiện làm mình thấy cũng vui.

6. Zorro

Zorro Advanced Member

Chúc mừng bác.

Bác cũng nên lưu ý là dải cao nhiều thì ban đầu nghe có cảm giác âm thanh nét và rõ hơn, nhưng nếu nhiều quá chưa hẳn đã tốt, nó làm âm thanh ồn và rối hơn đấy, bề mặt âm thanh, nhất là giọng hát không còn mịn màng (smooth)! Hình như bác có 2 máy này, bác nên nghe so sánh giữa cái đã mod và cái chưa, nghe sau 1 thời gian thì mới chính xác và biết mình thích gì và mình cần gì, lúc đó điều chỉnh máy đã mod để nó hoàn chỉnh hơn.

Cũng khá lâu rồi, em đã có vài lần nói về Dolby NR ở trên này.
    Dolby NR không phải là "Lọc xì" như rất nhiều người lâu nay vẫn nghĩ bác ah, nó là 1 mạch hoàn chỉnh dùng để giảm tiếng ồn, nghĩa là nâng mức tín hiệu âm thanh lên thêm vài dB so với tín hiệu âm thanh khuyếch đại bình thường. Sử dụng Dolby đúng cách là khi thâu băng, bác phải mở Dolby "ON", thì khi play bác cũng phải bật Dolby "ON".

Chúc bác vui với việc lọ mọ cassette!

7. PSman

PSman Advanced Member

Cám ơn góp ý của bác.
    Em có 3 cái luôn, 2 con M255X, 1 con M245X, tất cả đều giá ve chai vì k chạy đc nhưng em đã sửa xong hết.
    Trong đó con 255 và 245 đầu từ zin theo máy nhưng 255 thu phát tốt hơn nhiều, 245 đầu từ AX vẫn còn khá mới nhưng em cân hoài tiếng vẫn bí sao đó, nghe k sướng tai bằng 255.

Con 255 còn lại đầu từ lô rồi, mà lại loại bét, kèm với mòn đáng kể nên tiếng nát be bét nên k tham chiếu bằng nó đc nữa. Vậy nên em có thu sẵn vài bản cùng 1 nội dung, 1 nguồn phát trước khi và sau tháo trans thì thấy nó có cải thiện, bản thân khi bấm Rec mở source lên cũng đã thấy tiếng có phần leng keng hơn.

Đường đi tín hiệu Rec của 245 và 255 là khác nhau hoàn toàn. 245 đi thẳng vào IC đệm, còn 255 lại đi lòng vòng qua cái lỗ mic để Auto Input Select.

Dolby theo lí thuyết là nó nén dữ liệu lại 2 lần, cho vào băng, sau đó decode ra lại để có được lượng S/N nhiều hơn. Em đọc trong service manual của 255X thấy nói vậy.

Con 245/255 này có service manual nên sửa hay làm gì cũng sướng các bác ạ, dễ mod theo ý mình hơn.

8. PSman

PSman Advanced Member

Các bác xem đoạn film này
    http://www.youtube.com/watch?v=Ogw1N4FQwxQ

Thông thường thì khi nhảy bài, máy sẽ dò khoảng trắng giữa 2 bản (tối thiểu 3-4s) để dừng lại, nhưng vì dùng đầu từ phát để dò nên khi dừng thì đã bị lố, lúc đó phải tua lại 1 tí (như video minh họa).

Em cũng dùng mấy đời Pioneer rồi đều thế.
    Chả hiểu sao con Technics M255x nó nhảy bài xong dừng phát 1, play lại ngay mà vẫn chuẩn, tức là 1-2s sau mới có tín hiệu của nhạc. Hoàn toàn k cần tua lui 1 tí nào.

Hay là nó dùng đầu xóa để dò tín hiệu các bác nhỉ ? Chỉ như vậy thì mới có đủ thời gian (khoảng cách giữa 2 đầu từ) để k cần tua lại mà vẫn phát chính xác bài tiếp theo.

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Em lại không quan tâm lắm tới chức năng chọn bài của cassette.
    Ngày xưa còn bé, trong các máy boombox thường có chức năng này, em nghịch chủ yếu là "doạ" và cho vui thôi!
    Bây giờ mà bảo em xài chức năng này, em chả dám, thứ nhất là nhanh mòn đầu từ, thứ 2 là hư băng.

10. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Em có sáng kiến là các bác chơi Cassette Bắc - Trung -Nam tập trung danh sách anh em chơi Cassette để có ngày hội ngộ nhỉ, mỗi miền bầu ra một Bác hội trưởng để tiện liên lạc trao đổi với nhau cả về kiến thức và đồ chơi của nhau.

Các bác xem có được không ạ?

11. ndp62

ndp62 Advanced Member

OK,nhưng bầu bác làm hội trưởng luôn nhé

12. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Em chỉ dám nhận chân hội trưởng của nhóm Hải Dương nhà em thôi, còn nhiều cao thủ lắm, em xin làm chân ủy viên ạ.

13. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

Lâu lâu em đưa Phong trào cassette đi xuống chút! :(

Attached Files:

14. vi7282

vi7282 Advanced Member

Bác sưu tầm đồ đẹp thế! Em cũng đang ước mơ chơi Cassette....Chúc mừng bác! :D

15. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Bác đang ưng với em nào vậy, e nào thu hay nhất trong mấy deck của bác?

16. phidiep

phidiep Advanced Member

Chắc ko phải Teac V-7010... :D . Em nghĩ chắc ưng nhất 555ESJ... :mrgreen:

17. litono

litono Advanced Member

Em nghĩ là Nakamichi 680

18. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Em cũng ưng ý con 680 nhất.

19. joey

joey Advanced Member

Cái deck Nakamichi 680 này tuy là deck 3head nhưng về phần mạch theo em thấy không khác lắm so với mấy đời cổ trước đó ,Bx-2, Bx-100, Bx-150 v.v... Vì nó cùng 1 kiểu Bias trap, tiền khuếch đại đầu từ chỉ khác chút xíu. So với mấy đầu TEAC theo như hình bác chụp thì phần mạch nó có cải tiến kỹ thuật hơn nhiều. Theo quan điểm của em thì em vẫn nghe đầu kỹ thuật cũ lẫn đầu kỹ thuật mới vì khi nghe thì có lúc mình sẽ muốn nghe với đầu kỹ thuật mới và cả đầu sử dụng kỹ thuật cũ nữa. :)

20. Thắng Việt

Bác ơi, là em ưng ý con 680 nhất chứ bác phidiep ưng con 555ESJ nhất cơ, bác ấy là fan của Sony mà bác. :lol:

21. joey

joey Advanced Member

Hi hi vậy àh ? Em mới biết bác ấy là fan của SONY. Em nghe nhạc thì chủ yếu là cảm nhận chất âm là chính. Trước đây thì em cũng thiên về hay thích hơn các deck do hãng TEAC (TÉÁC) sản xuất. Nhưng về sau khi nghe của nhiều hãng khác như là AKAI(ĂN KẢI),A & D (ĂN VÀ DÊ), ONKYO, SONY, KENWOOD, DUAL (ĐÚ ĐỠN), NAKAMICHI,DENON (ĐẺ NON), PIONEER, AIWA (ĂN VẠ), TECHNICS, SANSUI(SẦN SÙI) thì em cũng thấy khó có thể là fan của 1 hãng nhất định nào đó vì mỗi hãng lại cho chất âm khác nhau. Hôm nay nghe trên đầu này. Tự nhiên hôm sau lại muốn nghe trên đầu khác. Rõ khổ nhỉ :)

22. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Em 670zx & 682ZX nhà bác đẹp quá, chúc mừng bác có hàng hiếm.

23. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Tiếng mấy em BX thì không có gì đáng để so với 680 đâu bác ạ.

24. Thắng Việt

25. joey

joey Advanced Member

Nói chung không chỉ là cái "cassette". Không nhận bất kỳ vật gì từ người lạ như là Iphone, gấu bông, mp3, hộp quà, thiệp v.v... vì nếu đã muốn ám sát thì tên ám sát sẽ sử dụng bất cứ vật,phương tiện gì để cài bom vô đó.

Share This Page

Loading...