Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

Em chào các Bác!
    Các bác ơi hôm nay em vửa đi xem một em TASCAM 122MKII xong, em này ngoại hình còn rất đẹp, nội thất cũng đẹp luôn...nhưng đến khi cho băng vào hát thử thì tốc độ băng chạy rất nhanh(chạy nhanh như khi thu nhanh ở máy cassette 2 cửa băng vậy) khi hổi chủ hàng tại sao máy chạy sai tốc độ? họ nói máy này đặc chủng nên chạy nhanh, kg chạy chậm như các dòng máy forhome. Các bác đã dùng qua em này cho em hỏi em nócahyj tốc độ nào là đùng.
    Thank các bác!

2. naks

naks Advanced Member

Tascam 122(đời đầu) thì đúng là có 2 tốc độ 9,5cm/s và 4,75cm/s còn Tascam 122 MKII thì chỉ có 1 tốc độ thông thường ở cassette deck thôi 4,75cm/s.

Con này bị bệnh tại bo mạch cấp điện cho direct drive capstan rùi(bo mạch nhỏ sau bộ cơ)
    :

Hy vọng là không quá khó như thường ở các động cơ direct drive capstan motor :mrgreen:

Attached Files:

3. triduy2001

triduy2001 Advanced Member

Em chỉ thích cassette như vầy thôi các Bác ạ! Nhìn rất phê và kỷ niệm, nghe thì rất analog, rất chậm rãi, nhìn phần Pre thấy giống như mấy cái đầu băng cối.
    Em đã gửi các Bác tham khảo Sony TC-127; Sony TC-160, nay gửi các Bác xem Panasonic 268US

:mrgreen:

4. autopartvn

autopartvn Approved Member

em vẫn chơi catset như thường, em đang dùng 1 con lod làm rề cực hay
    em đang cần 1 đầu thu kha khá, bác nào thừa pm em phát nhé, hay đổi cho em cũng được
    con của em đây, phát tốt, mỗi tội k thu được, chã hiểu tại sao
    http://www.vintagecassette.com/Lo-D/D-909

5. naks

naks Advanced Member

Em cũng vừa kiếm được 1 chú PIONEER CT-A9 với đầu từ ribbon sendust, phát tốt nhưng cũng bị hỏng phần thu như bác, máy của em khi thu cũng mất 1 kênh.
    Thôi đành bổ xung bộ sưu tầm vậy -Ảnh minh họa cho xôm:

6. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

các bác cho hỏi sony k555 esg còn mới có chơi được o giá bao nhiêu thì múc được xin ae tư vấn giùm

7. naks

naks Advanced Member

Em thì chỉ mua với giá cỡ 2tr. là cùng vì nó cũng chẳng hơn gì TC-K333ESG và về chất lượng âm thanh không bằng các dòng TC-K222ESG/L/A/J(nghe lâu thấy mỏi)

Attached Files:

8. vinh67

vinh67 Advanced Member

======
    Nhưng trông thiết kế thì thật thích mắt, mua để ngắm cũng thú vị các anh nhỉ :D

9. vinh67

vinh67 Advanced Member

======
    Nhưng trông thiết kế thì thật thích mắt, mua để ngắm cũng thú vị các anh nhỉ :D em có cái TC-K222 ESL trông thật đẹp nhưng quả là không nghe nữa khi có Naka .

10. naks

naks Advanced Member

Giá mà Nakamichi với công nghệ đầu từ /bộ cơ tuyệt vời cùng với chất lượng làm máy/linh kiện như Sony ES thì tuyệt

11. vinh67

vinh67 Advanced Member

Rất buồn cười, em cái cái đầu CD Naka CD 4 phát thấy dở, liền cho qua cái Cassette Naka là Pre thì nghe lại hay hơn ( đỡ mùi CD hơn). Thật hết biết nói sao :D

12. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

cám ơn bác tôi đă lấy rồi máy mới quả thật.....thôi để ngắm :D à vụ aiwa s9000 tốt lắm rồi cám ơn bác nhiều .

13. naks

naks Advanced Member

Em cũng thích AIWA XK-S9000 lắm mà chả thấy, ngay cả con XK-S7000 cũng mỏi mắt tìm mãi không thấy xuất hiện:

Attached Files:

14. panguyen

panguyen Advanced Member

Chào các bác, em thấy ngoài hàng có bán đầu Cassette Nakamichi 300, theo các bác đầu cassette này như thế nào? Dùng có hay không? Thanks các bác nhiều!

15. naks

naks Advanced Member

Con này nghe cũng rất hay và thuộc dòng mid-end của Nakamichi, ở Nhật nó chính là con ZX-5 với DD capstan motor, 3 discrete crystalloy heads, dual capstan & tape pad lifter. Giá thị trường HN khoảng 1,8-2tr. gì đó

Điểm yếu nhất của nó là bộ cơ Sankyo với bánh đá (idler) bằng cao su, cứ chơi 2-3 năm phải thay. Việc thay thế không khó nhưng nếu không tìm được vành cao su có kích thước chuẩn(hơi khó kiếm tại VN), máy tua tiến lùi OK nhưng bấm play chơi được 1 đoạn lại dừng:

Attached Files:

16. panguyen

panguyen Advanced Member

Em thấy nó còn khá mới, vả lại thỉnh thoảng mới chơi nên chắc cũng lâu hỏng thôi bác nhỉ! à, mà hình như đầu Naka này chỉ chơi được một mặt băng, hết băng lại phải lật mặt bác nhỉ?

17. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em thấy nó còn khá mới, vả lại thỉnh thoảng mới chơi nên chắc cũng lâu hỏng thôi bác nhỉ! à, mà hình như đầu Naka này chỉ chơi được một mặt băng, hết băng lại phải lật mặt bác nhỉ?[/quote]
    ===========
    Đó là chức năng Auto Reverce mà chơi cassette thì không ai thích máy có chức năng này đâu và cũng rất ít máy cao cấp có chức năng này bác ạ.

18. naks

naks Advanced Member

Em thấy nó còn khá mới, vả lại thỉnh thoảng mới chơi nên chắc cũng lâu hỏng thôi bác nhỉ! à, mà hình như đầu Naka này chỉ chơi được một mặt băng, hết băng lại phải lật mặt bác nhỉ?[/quote]

Cái giống cassette/tape máy càng ít chơi càng dễ bị bệnh vì vậy ít ra 1-2 tuần bác phải đánh 1 băng mới tốt, bánh đá cao su khộng lỳ, trơ di.

19. naks

naks Advanced Member

Em lại tầm được 1 chú victor TD-V721 sau thời gian dài tìm kiếm bổ xung bộ sưu tầm 3 fine amorphous head, 3 motors, DD casptan, motor, dual capstan, 3 input line(line, CD, CD direct), woodbase:

20. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em lại tầm được 1 chú victor TD-V721 sau thời gian dài tìm kiếm bổ xung bộ sưu tầm 3 fine amorphous head, 3 motors, DD casptan, motor, dual capstan, 3 input line(line, CD, CD direct), woodbase:[/quote]
    ==============
    Và nặng khoảng 10 Kg thì cũng thuộc hàng thiết kế "gấu" anh nhỉ . :!:

21. phidiep

phidiep Advanced Member

Các bác cho em hỏi con TEAC V-8000S chất lượng ra sao, nếu hỏng hóc có dễ xử lý không?

22. tai_trau

tai_trau Moderator

Hỏng hóc thì chắc phải hỏi bác nak, nhưng bác vừa nhắc đến 1 chú tape rất gấu của Teac. Em thích TEAC V-8000S cả về hình thức lẫn trung âm của nó.

23. naks

naks Advanced Member

V-8000S về căn bản cho chất âm như v-7000 nhưng có thêm phần dolby S. nhìn chung trung âm và tép cũng rất khá nhưng phần trầm không thuyết phục lắm.
    V-8000S dùng bộ cơ Sankyo đời mới với cửa điện thì phải, bánh đá là loại bánh răng (gear), động cơ DD Capstan motor nên nếu có vấn đề chủ yếu do sankyo reel motor gây ra nếu nó bị mòn chổi than.

Ngoài ra động cơ DD motor cũng có thể bị hỏng bo mạch gây sai tốc cực lớn hay chạy cực chậm, lúc chạy lúc không.... nhưng chữa được, phụ tùng dễ kiếm mỗi tội tháo ra để sửa thì ngại vig khá khó.

Về Teac đời mới (V7000, 8000s, 6030S và 8030S) thì con V-8030S theo em có lẽ là hay nhất mặc dù được sản xuất tại Malaysia.

Attached Files:

24. naks

naks Advanced Member

==============
    Và nặng khoảng 10 Kg thì cũng thuộc hàng thiết kế "gấu" anh nhỉ . :!:[/quote]

Nặng là do tấm woodbase ở đáy thôi(giúp chống rung, resonance...) nhưng nghe cũng rất người lớn, tuy không đọ được với nakamichi, TC-K777ES... Vinh ạ. Con này là con đỉnh của Victor năm 1988, tiếp sau là con TD-V931 với 14 kg

25. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

Em chào Anh Naks! Anh ơi bác bê đc em TD-V721 ở đâu mà ngon thế? Hôm thứ bảy em cụng đi xem 01 em TD-V721 như của bác hình thức còn đẹp, đầu từ và ruột máy còn mới, bác chủ đòi 1.2t lúc thử phát tốt nhưng khi thu lại tậm tịt 1 vế nên đành kg mua nữa. Lại quay về với kewood KX9010; maranzt SD60: Teac V7000 vậy. Anh ơi em thấy có chỗ bán đầu tape SONY TC-KA3ES máy màu đen còn mới. Anh cho em xin ý kiến về chất âm cũng nhưng chất lượng máy của em này anh nhé! thank anh.

Share This Page

Loading...