Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. litono

litono Advanced Member

Con Teac C-2X của em rút để ngoài 1 thời gian, giờ cắm lại kêu 1 bên không hiểu tại sao luôn? Có cụ nào ở HCM sửa được giúp em 1 phát nhé hoặc giới thiệu cho sửa cũng được. Thanks, các bác :mrgreen:

2. mactheanh460568

mactheanh460568 Approved Member

Em tiến hành đây, vậy là bác gợi ý cho em rồi. Thank bác.

3. Family

Family Approved Member

delete.................................................................................

4. vinh67

vinh67 Advanced Member

Phục hưng phong trào chơi Cassette.
    Em lại vác em này về nghịch, nghe nhạc vàng thấy hay :D

Attached Files:

File size:
      67,4 KB
      Views:
      284
  5. music-lover

music-lover Advanced Member

Ngon nhỉ, nghe thế nào bác?

6. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========
    Nghe nhạc vàng, nhạc hải ngoại thì hơn hẳn nghe CDP gấu bác ạ.
    Đúng là mỗi loại đều có ưu thế và sự thú vị riêng của nó.
    Em ít dùng chữ cực kì nhưng với cái A&D 6100 này phải nói là "Cực kì hay trong tầm giá có 1,1 M bác ạ. :D
    Chơi cassette deck em cứ loại Dual capstan ; 3 đầu từ; 3 moteu em chơi. tuy dáng hơi đen đủi.

7. PSman

PSman Advanced Member

Hị hị em có con 6300 ruột gan mạch mẽo y xì con 61 nhà bác chỉ khác cái mặt tiền tí đỉnh thôi. Họ này thuộc dạng cỏ, lại thêm cái đầu từ kiếng GX nên tiếng nó k thoát bác ạ. Trước đây nghe các cụ đồn và chê cái đầu từ GX có lí đấy.

Tiếng bí k phải thiếu treble như nhiều cụ nghĩ đâu, mid và mid low nó k mở ra lồng lộng. Em nghe con Technics 2 heads thấy còn dày dặn phổng phao hơn. Đó là em còn chưa kể đã thay kha khá linh kiện tốt cho nó rồi đó.

Về chất analog đậm đà dày dặn em thấy ngoài mấy con 3 head gấu đắt tiền thì mấy chú răng chìa kim vẩy dùng fet hoặc bjt rời cho khuếch đại đầu từ tiếng tốt hơn đám 2 3 heads cỏ (tầm giá quanh 2tr đổ lại) dùng opamp cũng cỏ rồi tín hiệu lại đi vào chui ra từ mấy chú IC đôn bai vớ vẩn.

Nhiều con răng chìa giá cao do còn rất mới, model độc lạ, giá trị sưu tầm cao thôi chứ nếu cứ so giá xuất xưởng của nó thì cũng vẫn chỉ là đồ cỏ mà thôi.

8. vinh67

vinh67 Advanced Member

=============
    Tiếng bí phần lớn do phối ghép loa, ampli ...Tiếc bác ở xa, nếu bác ở gần xin được đón các bác đến thẩm âm, chắc các bác sẽ hết nói A&D hay đầu từ GX là bí ngay thôi. Đúng là A&D 6xxx là loại cỏ, em đang để mắt tìm thêm em 9000 hoặc 9100 cho gấu tí. Em chán món mặt trắng, răng chìa rồi, chỉ để ngắm thôi. Nếu bỏ ra 5-7tr để nghe băng từ thì em sẽ mua Reel & Reel nghe chứ dứt khoát không nghe cassette deck .

9. PSman

PSman Advanced Member

Hì hì bác có 1 con nghe trên 1 dàn thì còn bảo phối ghép loa amp chứ cùng hệ đấy cứ phang hết đầu này đến đầu kia vào, cả đám nghe lồng lộng mỗi nó ỉm ỉm k thoát xác, nghe nó khác nhau thế mà vẫn bảo do phối ghép amp thì em chịu !

10. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========
    :D
    Vậy bác chơi loa 3 đường tiếng riêng, phân tần chủ động đi, kiểu nguồn phát nào cũng chỉnh cho hợp tai được hết. Em đang chơi 5 loại, kiểu nguồn phát khác nhau gồm băng từ, LP; CDP; DAC nhạc số trên cùng 1 hệ thống đây.

11. Johnie

Johnie Advanced Member

Cái này thì hơi off-topic một tí, nhưng bác vinh67 làm ơn nói rõ giúp hơn được không ạ, vì có vẻ thú vị. Vì theo em mường tượng thì hoàn toàn có thể chỉnh để cho hợp tai của 1 nguồn nào đó. Nhưng ví dụ đang nghe hợp LP rồi, sau đó nghe hết đĩa đang nghe, bác lại có nhu cầu chuyển sang nghe nhạc số qua DAC thì lại phải ngồi căn chỉnh lại đã rồi mới nghe tiếp ạ? Hay có thể căn chỉnh sẵn theo 5 settings khác nhau, rồi cứ thế ngồi nghe và chuyển nguồn nhạc thoải mái ạ?

12. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

không biết bác thấy hay thế nào chứ em nghe A&D đến 9100 rồi chưa hết 1 bài phải tắt vội.

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

============
    Nghe nguồn phát nào thì phải căn chỉnh theo nguồn phát đó bác ạ.

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Hình như bác vinh67 lâu nay chơi lossless, giờ nghe lại cassette, lạ nên thấy phê phê :D

Em thì thấy mấy dòng A&D này nghe cũng tạm tạm, đương nhiên là không bằng nhiều đầu khác. Muốn nó phát và thâu hay thì phải mod lại rất nhiều, cực lắm.

Việc nhận định hay-dở của một thiết bị nó lại phụ thuộc vào sự trải nghiệm và sở thích của từng người, nên chuyện người này nói hay và người kia nói không hay cũng là chuyện thường tình thôi ạh.

15. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========
    Vào đây là phải động viên nhau thật mạnh vào chứ bác :D
    Bác là hay đầu cơ tích trữ Cassette deck gấu lắm đấy, lâu giờ nghe lại thấy lạ lạ nên tạm gọi là hay để động viên các pan cassette deck bác ạ. Và để bày là chính, thỉnh thoảng có bác nào đến mà thèm nhạc vàng thì em phục vụ.

16. vq946

vq946 Advanced Member

Hưởng ứng phong trào em cũng đặt mua cụ Sony TC-K4 chiều qua mới về tơí ; chỉ được hai cái đồng hồ đẹp thôi chứ âm thanh nghe run lắm . Các bác đã từng chơi cụ này bắt mạch giúp em với! em xin cảm ơn!

17. vinh67

vinh67 Advanced Member

========
    Hì hì, nhìn đẹp phải không bác, còn nghe run là đúng rồi vì thuộc hội thượng thọ mà.

18. vq946

vq946 Advanced Member

Thế có "CẢI LÃO HOÀN ĐỒNG" cho cụ được không Bác?
    Cảm ơn Bác!

19. vinh67

vinh67 Advanced Member

===============
    Bất khả thi bác ạ.
    Nghe ổn thì phải tầm Teac V7000; hay Nakamichi 680 trở lên. Mà tầm $ đó thì chơi R&R lại hợp lý hơn là chơi Cassette deck.
    Tóm lại chỉ nên mua 1 cái về trưng bày thôi.

20. PSman

PSman Advanced Member

Em mới mod sơ bộ con AD GX Z6300 các bác ạ, báo cáo tình hình sơ bộ cho chú deck cỏ này như sau
    - Thay 4 dây giáp lõi bạc cho cả phần thu và phát, em thấy tiếng căng hơn, có phần hơi đanh, chắc tại thu thử bản Khánh Ly với guitar đệm, tiếng KL đâm sắc hơn. Bias lấy thêm được 1 vạch tia.
    - Recap toàn bộ tụ lọc nguồn đôi tại các chân chip phần analog bằng Cerafine, Pureism, Muse KZ.
    - Recap toàn bộ tụ liên lạc phần Play lẫn Rec, từ đầu từ Play đến rca Out cũng như rca In đến đầu Rec bằng Nichicon Muse, Pureism BP...
    - Thay nguồn ổn áp cấp toàn mạch analog, gốc là 2 chú BJT cùi với 2 con zenner bằng bo rời LM317 337 với linh kiện tốt hơn (tụ vào ra, diode schotky...)
    - Cấp nguồn riêng cho opamp kđ đầu từ bằng 1 bo đôi LM317 nữa, đẩy áp gốc 7v lên đôi 12V

Về cơ bản tiếng thoát hơn kha khá, thu phát thử với băng HF Sony còn rất mới (1 nước) thì tiếng cải thiện khá rõ, nhất là dải mid. Vd như guitar thì nó ngân nga rưng rưng tưng tưng dài hơn chứ k kết thúc sớm như trước đây.
    Dải cao cũng nét hơn, có lẽ 1 phần do hiệu ứng dây bạc.

Con AD này thu tạm được, trước khi mod nó thu ổn nhưng phát bí, bỏ sang đầu khác nghe khá hơn nhiều. Giờ nó đã play ok hơn.

Thay thử mấy chú opamp cho phần kđ đầu từ thì thấy con Mitsu M5220 của nó vẫn là khá nhất, tiếng sắc nét, NE5534 x2 (Signetic) nghe cân bằng mộc mạc nhưng mờ hơn tẹo.

21. Family

Family Approved Member

Em ở TPHCM nhờ các bác chỉ giùm địa chỉ sửa đầu cassette với ạ, xin cảm ơn

22. ndp62

ndp62 Advanced Member

Cảm ơn Bác![/quote]
    Có thể ,chứ không phải là "bất khả thi " đâu ,tùy thuộc vào bắt bệnh đúng và khéo tay ...

23. vq946

vq946 Advanced Member

Có thể ,chứ không phải là "bất khả thi " đâu ,tùy thuộc vào bắt bệnh đúng và khéo tay ...[/quote]
    Hay quá ! cảm ơn Bác ! Em mê cụ Sony này là cụ có vẻ ngoài rất đẹp hợp với sở thích của em, vậy em rất mong được Bác chỉ dẫn từng bước. Em cảm ơn nhiều!

24. ndp62

ndp62 Advanced Member

Cảm ơn Bác
    Có thể ,chứ không phải là "bất khả thi " đâu ,tùy thuộc vào bắt bệnh đúng và khéo tay ...
    Hay quá ! cảm ơn Bác ! Em mê cụ Sony này là cụ có vẻ ngoài rất đẹp hợp với sở thích của em, vậy em rất mong được Bác chỉ dẫn từng bước. Em cảm ơn nhiều![/quote="vq946"]...

Tiêng bị Run -->có thể do dây cu roa bị rão nhũn --> không đủ sức kéo băng chạy đúng tôc độ ..
    ---> cõ thể bánh tỳ bị hỏng : trơ cứng hoặc bị biến dạng do cao su lâu ngày bị mủn.
    ----> bộ cơ bị quá rít do bị rỉ sét ---> cân bôi trơn.
    -----> nếu bộ cơ chạy bánh đá cao su thì khi bánh đá bị trơ cứng ,mòn --> ma sát kém nên lực kéo băng không yếu sẽ làm tiếng bị sai méo...
    ngoài ra kiểm tra xem head có bị quá mòn thành rãnh không ??
    Băng quay tay có nhẹ nhàng ??

25. Family

Family Approved Member

Có bác Nào chỉ giùm Em với ạ!

Share This Page

Loading...