Raspberry Pi - Music Server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by bazokaster, 16/4/15.

1. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Các anh cho em hỏi thăm tí, em có em DAC Muse Mini TDA1543x4. Giờ có cách nào đấu I2S vào Pi không ạ?

2. Planets

Planets Advanced Member

Câu dây vào đơn giản. bác chỉ cần xem các chân tín hiệu i2s trong datasheet của con tda1543 rồi câu vào đấy. Tiy nhiên bác sẽ phải cắt đường tín hiệu i2s từ con chip nhận tín hiệu spdif. cắt đường mạch in thì về sau nối lại hơi khó và trông nó kinh lắm.
    đường i2s của pi cũng ko có gì đặc biệt để làm vậy. Tốt nhất là nối xmos dac/module vào cổng usb của pi. hoặc các loại usb dac/receiver chuẩn class 2 (asynchronous).

3. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Dạ vậy chắc em làm không nổi :(

4. mtbc

mtbc Advanced Member

5. Tun_audio

Tun_audio Advanced Member

6. dnh

dnh Advanced Member

7. huy_navy

huy_navy Advanced Member

Attached Files:

8. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Cụ gửi ra em test giùm :D

9. caigoc

caigoc Advanced Member

Em nghĩ phải có gì hay bên trong chứ Dual OS không chưa đủ, Pi cũng được mừ ... :p

10. huy_navy

huy_navy Advanced Member

Vậy thì để e lột sạch áo quần nó xem bên trong có thứ gì! :mrgreen:

11. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Hôm qua em mới thử Raspbian Jessie lite + forked-daapd. forked-daapd hoạt động giống như iTunes, quản lý library, phát nhạc ra Pi hoặc ra airplay. Tiếng rất sạch và hài hòa, mạch lạc. Nó không có GUI nên mình phải dùng remote app.

Các anh có rãnh thử qua xem sao ạ:

http://ejurgensen.github.io/forked-daapd/

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Xin các bác cho mình chém gió tí nha.Chém vì mình không xài Raspberry,cũng không xài Daphile mà chỉ xài PC và Window thôi.Trong Window có một số phần mềm như Foobar 0.8.0.3,Foobar,JRiver Media,XXhiend,Bug Head.v.v......chỉ một số phần mềm đó mình cứ thử nghiệm,cân nhắc xem cái nào là hay nhất trong hệ thống của mình thôi cũng mất biết bao thời gian nhưng cuối cùng thì mình thấy chẳng có cái nào hay nhất cả.Lúc thì thấy cái này quá hay lúc thì thấy cái kia lại hay hơn và cuối cùng thì tất cả đều hay cả.
    Ngược lại những khám phá,những nâng cấp phần cứng thì hầu như chẳng bao giờ đi ngược lại được.Khi mình nâng cấp sợi dây nguồn,dây tín hiệu,con tụ,trở hay một đoạn dây điện thì chẳng bao giờ xử dụng lại những gì đã qua đi.Nên mình nghĩ cái phần cứng quan trọng hơn là hệ điều hành hay phần mềm.Nếu cứ mãi loay hoay ở hệ điều hành và phần mềm thì rất khó tiến xa trong con đường Audio này.

13. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác chịu khó tinh chỉnh windows là tiếng sẽ khác kha khá. Cũng ko "đi ngược lại" được đâu. Tuy nhiên làm 1 lần là hết phim, ko như phần cứng có thể nâng cấp đến vô cùng.

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thật sự mình cũng có thử qua rất nhiều cách tinh chỉnh,có những lúc mình ghost sẵn cả chục bản Window khác nhau,ròi một ổ cứng cài ba hệ điều hành,rồi đổi qua lại hai ba ổ cứng như vậy cuối cùng bây giờ chỉ còn một win duy nhất cài phần mềm từ Photoshop đến 3dmax,thượng vàng hạ cám gần 70G.

15. caigoc

caigoc Advanced Member

Theo em bác làm con Pi3 để giải quyết khâu chuyên biệt tí, còn PC thì để làm việc thường ngày, loay hoay với Phần mềm để giết thời gian cũng là thú vui mà, đâu có "đi ngược lại" cái gì đâu :wink:

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Phần mềm cũng đòi máy nhanh,mạnh mà nghe nhạc nó lại đòi máy mạnh hơn thì sao đây?

17. clonenhai

clonenhai Advanced Member

Chào bác dgnguyen, mong bác có thể chia sẻ thêm cho em tham khảo về HĐH bạn chọn cuối cùng là gì không ạ? ( và nếu có thể thì là vì sao bác chọn nó, do yếu tố nào qđ). Cảm ơn bác và thứ lỗi cho em đã hỏi nhiều.

Em cũng xin chia sẻ thêm trường hợp của cá nhân em : Em trước đây cũng có t/g ngắn nghịch thử HĐH Windows 7 bản 64 và Daphi( em dùng PC), mới đầu đang từ Win sang Daphi thấy hay quá, nền âm tĩnh, trong .... rồi dùng luôn Daphi. 1 lần tình cờ chuyển về Win nghe thử thì thấy sao tiếng nó chi tiết và có gì đó khác với Daphi theo hướng cá nhân mình thích hơn. Em cũng không hiểu tại sao, có thể do tai em "Trâu" hoặc hệ thống còi quá... hiện tại em lại đang dùng Win.

18. lonelyghos

lonelyghos Advanced Member

Em cũng xin chia sẻ thêm trường hợp của cá nhân em : Em trước đây cũng có t/g ngắn nghịch thử HĐH Windows 7 bản 64 và Daphi( em dùng PC), mới đầu đang từ Win sang Daphi thấy hay quá, nền âm tĩnh, trong .... rồi dùng luôn Daphi. 1 lần tình cờ chuyển về Win nghe thử thì thấy sao tiếng nó chi tiết và có gì đó khác với Daphi theo hướng cá nhân mình thích hơn. Em cũng không hiểu tại sao, có thể do tai em "Trâu" hoặc hệ thống còi quá... hiện tại em lại đang dùng Win.[/quote]

:D :D :D Tớ thì vẫn trung thành với macbook và amara từ lần đầu tiên nghe đến h, có điều khi nghe mà ko cắm sạc thì macbook nó hay hay hơn

19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cuối cùng thì mình quay trở về Win 7 64 bit vì XXHiend bản crack chỉ chạy trên Win 7 và thật sự với máy cấu hình mạnh thì XXHiend là một trong những phần mềm không thể bỏ qua được.

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

:D :D :D Tớ thì vẫn trung thành với macbook và amara từ lần đầu tiên nghe đến h, có điều khi nghe mà ko cắm sạc thì macbook nó hay hay hơn[/quote]

Macbook thì mắc tiền rồi.Tuy nhiên cái hạn chế của macbook cũng như laptop đó là quạt tản nhiệt CPU và HDD,hai cục nhiễu mà gắn liền với máy tính từ bao đời nay mà rất nhiều người không biết là nhiễu từ đâu,chỉ biết máy tính là nhiễu thôi.

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Vì cái vụ nhiễu này + coi ruột mấy cái music server khủng thấy cấu hình rất thường mà vẫn hay nên mặc dù mọi người lại tiếp tục kiểm thử giả thuyết: có thể đổi góc nhìn từ lấy phần cứng PC thông thường với cấu hình mạnh sang phần cứng tối giản để hạn chế nhiễu và HĐH chuyên dụng đó anh.

Em nghĩ đó là một hướng đi rất tốt.

22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chú lại suy nghĩ vào cái vòng luẩn quẩn mà bao đời nay mọi người vẫn lòng vòng trong đó.Nào là tối giản phần cứng,tối giản phần mềm rồi lại phần cứng khủng v.v....Mình không bao giờ phủ nhận HĐH ,nhưng theo mình thì đó là phần rất nhỏ và phần cứng thì mình cũng chưa bao giờ khẳng định phần cứng mạnh hay hơn phần cứng yếu.Ở trong topic này mình cũng thường xuyên theo dõi và cũng muốn chia sẻ những trải nghiệm của mình trong quá trình ráp PC của mình thôi.Trong PC và Laptop thì quạt quay và ổ cứng quay là những nguyên nhân gây nhiễu khó khắc phục còn Raspberry Pi thì hoàn toàn không có nguồn nhiễu này.Tuy nhiên theo mình để đạt được chất lượng âm thanh tốt hơn thì phải chú trọng đến phần cứng,có nghĩa là tất cả những gì theo khả năng có thể từ ổ cắm điện,dây điện cho đến tụ,trở v.v....

23. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Mọi thứ đều ảnh hưởng chứ anh, vì hoạt động của phần cứng để phục vụ nhu cầu chơi nhạc cũng phải dựa trên nền tảng phần mềm. Anh nghe qua các hệ điều hành win rồi cũng vẫn chọn 1 phiên bản đó mà.
    Cũng vì thế chưa thể kết luận là hệ điều hành đó đem lại chất lượng tốt nhất với phần cứng đó chưa ?
    Cũng còn thêm lý do nữa là với win thì dù không sử dụng phần mềm gì thì các phần cứng vẫn bị chiếm dụng công năng bởi các phần chạy ngầm của win trong khi mấy cái linux viết riêng cho audio thì nó lại gần như không chiếm dụng phần cứng khi không hoạt động, chạy cái gì thì pần cứng phục vụ cái đó thôi ạ.
    Còn dài dòng lắm chưa End Game được đâu ạ :mrgreen:

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mọi thứ đều ảnh hưởng chứ anh, vì hoạt động của phần cứng để phục vụ nhu cầu chơi nhạc cũng phải dựa trên nền tảng phần mềm. Anh nghe qua các hệ điều hành win rồi cũng vẫn chọn 1 phiên bản đó mà.
    Cũng vì thế chưa thể kết luận là hệ điều hành đó đem lại chất lượng tốt nhất với phần cứng đó chưa ?
    Cũng còn thêm lý do nữa là với win thì dù không sử dụng phần mềm gì thì các phần cứng vẫn bị chiếm dụng công năng bởi các phần chạy ngầm của win trong khi mấy cái linux viết riêng cho audio thì nó lại gần như không chiếm dụng phần cứng khi không hoạt động, chạy cái gì thì pần cứng phục vụ cái đó thôi ạ.
    Còn dài dòng lắm chưa End Game được đâu ạ :mrgreen:[/quote]Mình vẫn công nhận là các phần mềm và hệ điều hành rất ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh nhưng cái giới hạn khác biệt giữa phần mềm và hệ điều hành thì trên cùng phần cứng mọi người đều có thể tự trải nghiệm và so sánh dễ dàng và sau cái đó thì không phải ai cũng có điều kiên,đam mê để trải nghiệm.Có thể làm một so sánh tượng trưng cùng file 32 bit phát trên hai thiết bị khác nhau một anh thì max bits còn một anh chỉ biết đến 16 bit là hết ga thì ai cũng biết rằng chưa chắc 16 bit là không hay.

25. mtbc

mtbc Advanced Member

Các bác test nguồn ultra low noise cho Pi thế nào rồi ạ?

Share This Page

Loading...