Raspberry Pi - Music Server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by bazokaster, 16/4/15.

1. crownvn

crownvn Approved Member

wom! Tks bac nhiều nhiều. vấn đè cốt lõi bác đã chỉ giúp e là nó phải nằm trong "/var/lib/mpd/music" & nó đã update nhac trong ở cứng cụa e rồi ah.
    tuy nhiên nó hiển thị tất cả cả các file trong ở cứng do đã mount sda1.

code : sudo mount /dev/sda1 /var/lib/mpd/music/mydisk

kết quả đã OK như e đã nói trên. E đã thử dùng lệnh để trỏ đến thư muc chứa nhạc của e(thư mục này nằm trên ổ sda1 ngay tại thư mục gốc theo đg đẫn win C:\Music_share)
    code : sudo mount /dev/sda1/Music_share /var/lib/mpd/music/mydisk

nó báo device /dev/sda1/Music_share does not exist ( ko tồn tại)
    e ko tìm ra đc lệnh khái báo thư mục trong mount . bac biết chỉ giúp e thêm với

2. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Vậy anh tạo một cái symbolic link (Tương tự như shotcut của Windows) của Music_share, bỏ nó trong /var/lib/mpd/music/

Lệnh đó tương tự như sau:

Code:
    sudo ln -s /sda1/Music_share /var/lib/mpd/music/Music_share
    PS: Nên dùng web để config. Cái gì không làm trong web được mới dùng lệnh thủ công. Vì web kiểm soát rất nhiều settings. Có thể nó sẽ tự động trả về sau khi boot.

Last edited: 25/4/20
    tieuphi2006 and crownvn like this.
  3. crownvn

crownvn Approved Member

Bác Siêu việt thế.e cung đã mường tượng ra.
    Phần config dùng web em cũng đã nghĩ tới nhưng e có lăn tăn là.
    bình thường laptop khi vào win sẽ có địa chỉ IP ( VD của E la : 192.168.1.132)
    nhưng khi boot & chạy volumio trên usb thông qua laptop này thì làm sao nó cung cấp đc địa chỉ IP(192.168.1.132) cho laptop này nũa để kết nối IP ah? e check trên volumio trong setting/Network nó hiển thị 192.168.1.106 ko phải địa chỉ trên thì lám sao kết nối đc vơi ổ cứng sda1 ah?
    e cùng đg định hỏi bác về phần config web vì phần thủ công này loằng ngoăng thật.

nghiemphimhd likes this.
  4. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em chưa hiểu ý của anh ạ @@

Khi anh chạy volumio trên laptop. Nếu dùng IP động router sẽ cấp cho volumio IP nào còn trống nằm trong dải IP đã được định trước trong DHCP của router.

Volumio đang chạy trên laptop, sda1 là HDD nằm trong laptop luôn. Vậy anh cần kết nối cái gì với sda1, em chưa rõ?

crownvn likes this.
  5. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

cái này liên quan dhcp service của bác, (dịch vụ cấp phát ip), thông thường ở nhà là con router/modem vào mạng. trên đó có thiết lập ip đặt riêng cho thiết bị có địa chỉ MAC cụ thể.

vậy bác vào máy, chạy cmd gõ lệnh #ipconfig /all và copy địa chỉ Mac của interface mà bác kết nối mạng (wifi hoặc dây Lan), sau đó vào giao diện quản trị của router rồi thiết lập.

à, em trả lời trật lất. sda1 là phân vùng ổ cứng trên cùng máy, đâu có liên quan địa chỉ ip đâu.

crownvn and tml3nr like this.
  6. crownvn

crownvn Approved Member

Mục đích của e vưn là làm cách nào để Volumio nó nhận được file nhạc trên sda1 như bác nói dùng web để config ý ah

7. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Thí dụ như lúc đó anh đã mount được sda1 lên như sau:

/dev/sda1

Trong sda1 có folder Music_share. Vậy trong giao diện web của volumio, mục add source cho MPD. Anh add thêm vào:

/dev/sda1/Music_share

PS: Em chưa dùng volumio x86. Em đoán mò dựa theo bản cho pi.

crownvn likes this.
  8. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

9. crownvn

crownvn Approved Member

em cám ơn bác & cùng sự trợ giúp nhiệt tình cụa bác @tml3nr làn e vỡ ra nhiều vấn đề khi mới thò chân tìm hiểu về nóa. công nhận loang ngoằng quá ah.rồi cũng lọ mọ tìm hiểu dần dần cùng sự trợ giup cua các bác trong nhóm.Tks các bác nhiều ah.
    theo như e tìm hiểu sơ bộ thì phương pháp tạo "symbolic link" vẫn phải mount cái sda1 trước sau đó mới tạo ánh xạ(tham chiếu) từ mount point đó vào /var/lib/mpd/music/ đúng không bác @tml3nr.
    e se tìm hiểu tiếp.thui e đi ngụ đây chúc các bác ngụ ngon.

tml3nr likes this.
  10. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Đúng ạ. Phải mount trước rồi mới tạo symbolic link.

crownvn likes this.
  11. crownvn

crownvn Approved Member

Đã mount được thư mục nhạc thủ công theo theo như ý muốn bác ah.
    h e quay sang tìm hiểu đặt auto. nếu có gì e lại nhờ sự trợ giúp của bác nhe. Tks Bac

tml3nr likes this.
  12. crownvn

crownvn Approved Member

Alo. Bác đg dùng PI mấy nghe nhạc đấy ah. E đg định đầu tư PI 3 B+ có chơi đc nhạc như cụa bác ko? Nhò bác tư vấn ưu nhược điểm với ah?
    https://pivietnam.com.vn/bo-san-pham-raspberry-pi-3-model-b-co-ban-2-pivietnam-com-vn.html

13. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em có pi2, pi3 và pi3 B+. Nhìn chung pi càng yếu càng ít noise. Em dùng pi2 suốt từ đầu cho đến giờ.

Hiện tại em đang dùng pi để chạy Asset UPnP. Mặc dù làm DLNA server nhưng khi em dùng pi2 tiếng vẫn sạch hơn pi3.

14. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Sau nhiều ngày vật vã thì cuối cùng em cũng đã cài được cái GentooPlayer chạy ổn định trên Allo USBridge Signature. Đến V2.13 này thì nó đã chạy khá ổn định rồi.

Đây là một Player tương đối mới cho Raspberry Pi. Ccái em thích nhất ở GentooPlayer là cho phép chạy đồng thời cả RoonBridge, HQPlayer NAA, Squeezelite, Squeezelite-R2 và UPNP hỗ trợ tốt cả native DSD / native MQA lẫn bit perfect cho PCM.

Nó còn rất nhiều tính năng khác thậm chí cả khả năng cho đổi qua đổi lại mười mấy Kernel khác nhau bằng Web Interface rất dễ dàng.

Bác nào thích có lẽ nên test thử cho vui.

15. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

Moode 6.5.1 is available.
    ########################################################
    #
    # RELEASE NOTES
    #
    # These release notes reflect the content contained in
    # the official moOde release from moodeaudio.org.
    #
    # (C) Tim Curtis 2014 http://moodeaudio.org
    #
    //
    // 2020-04-27 TC moOde 6.5.1
    //
    Updates
    - UPD: Remove Radio and Playlist search result tallies
    Bug fixes
    - FIX: Playlist not auto-scrolling in certain cases
    - FIX: Playlist item line 2 left margin not correct
    - FIX: Track info formatting from Folder view
    - FIX: Position issue with search reset buttons
    - FIX: Incorrect volume level when unmuting
    - FIX: Playbar timeline margins for tracks > 60 mins
    - FIX: Incorrect knob size on Pi 7" Touch

Last edited: 28/4/20
    tieuphi2006 and tml3nr like this.
  16. crownvn

crownvn Approved Member

Bác trải nghiệm nhiều thế nhỉ ! Bác chạy PI 3 B+ lâu chưa ah? về chất lượng phần cứng có ổn không? có trục trặc or cần nâng cấp j ko ah? vì e mù mờ về cái này lên đang lăn tẵn quá. Với thẻ 8Gb đã ổn chưa bác hay phải 16gb?
    Mình có thắc mắc là trong setting có mục để RAM 1Gb or 2Gb or 4gb trong khi PI 3 B+ ram chỉ có 1Gb lá sao nhỉ. ho bit PI 3 B= nó có cho khởi động từ USB không or bắt buộc phải dùng thẻ nhớ để trong lkhe thẻ của pI?

tml3nr likes this.
  17. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

Em rảnh nên em trả lời chút theo hiểu biết của em, có gì các a/e bổ sung thêm.
    - Chất lượng phần cứng ổn trong tầm giá (không biết bác so với cái gì), nhưng made in UK thì rất OK. em đang dùng con 3B hay 3B+ cũng không nhớ rõ.
    - thẻ 8GB thoải mái, tùy bác dùng cho mục đích gì (bác cài OK gì). quan trọng chất lượng thẻ và tốc độ tốt.
    - không rõ setting RAM bác nói đến ở đâu.
    - khởi động từ USB được, nhưng phải vọc chút ít. (Tùy OS mà bác chọn thì tìm kiếm hướng dẫn)
    https://www.raspberrypi.org/forums/viewtopic.php?t=198258
    https://www.raspberrypi.org/documentation/hardware/raspberrypi/bootmodes/msd.md

tml3nr, crownvn and Tech-Info like this.
  18. crownvn

crownvn Approved Member

hi hi con non quá bác ah , sorry bác E nhầm ko phải là RAM mà là Audio Buffer size (1, 2 ,4,8,12MB) dung luuwọng này nó lấy trên thẻ or Ram bác Ơi?
    Em cũng chỉ cài Volumio or phần mền nhạc giông kiểu volumio thôi ah. dùng PI có xem phim or nghe trên youtube đc ko ah?
    E chưa có tí j về khoản này nên bác tư vấn giúp the Sandisk ổn ko ah, class 10 trở lên or thấp hơn có đc ko?

tml3nr likes this.
  19. crownvn

crownvn Approved Member

da, nhờ các bác tư vấn nếu em cài volumio từ link dưới vào thẻ ah.
    https://volumio.org/get-started/
    thì chay trên PI 3+ thì OS gi cho ổn đinh ạ

tml3nr likes this.
  20. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

ban đầu cứ để mặc định 4MB, buffer là đọc file nhạc vào xử lý, nếu stream nhạc từ mạng hay nas mà bị cà giựt mới phải đổi.

mọi người cài pi chủ yếu nghe nhạc là chính, xem phim hay youtube thì có thể cài raspbian lite và kodi giống tvbox hoặc cài thêm kodi plugin từ volumio.

sandisk class 10 là ngon rồi ạ.

ban đầu bác cứ volumio cho dễ trải nhiệm, sau nghiện rồi thì đổi rune cho nó hardcore.

tml3nr and crownvn like this.
  21. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em download món này về từ...Tết năm ngoái mà lười quá chả buồn cài. Tiếng nó có khá hơn mấy phần mềm thông dụng (Volumio, Moode) ko bác?

tml3nr and tieuphi2006 like this.
  22. crownvn

crownvn Approved Member

Dạ, Thanks bác ! . dể em tìm tòi tiếp rồi hỏi tiếp các bác ợ :)

tml3nr likes this.
  23. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em nghĩ anh nên đi từ những cái đơn giản trước. Lúc đầu nên dùng Volumio và moode, chạy với các settings default một thời gian cho quen rồi hãy đi tiếp.

Trước mắt theo em anh nên bắt đầu như sau:

- Chọn một pi nào đó theo ý thích:

https://hshop.vn/collections/raspberry-pi

- Mua thẻ nhớ:

https://www.memoryzone.com.vn/the-nho-microsdhc-sandisk-ultra-16gb-80mbs-533x-2017

- Mua 1 cái ipower 5V, chọn cái nào tùy ý:

https://3kshop.vn/ifi-ipower/

https://3kshop.vn/ifi-ipower-x/

Cứ mạnh dạn bắt tay vào rồi sẽ sang bước tinh chỉnh sau :D

Đầu tiên em mua pi3 vì lúc đó nó vừa mới ra lò (04/2016). Dùng một thời gian thì thấy đa phần các OS chưa hoàn thiện về 64 bit nên em mua thêm pi2 để test. Bất ngờ vì noise quá ít so với pi3, em chạy ra lấy thêm cái pi2 thứ nhì để dự phòng.

Sau này ra thêm pi3 B+. Em tò mò lấy 1 cái về để thử. Noise nó hơn pi3 nhiều quá. Lúc đó em liền lấy thêm cái pi2 thứ 3 để lận lưng cho chắc ăn. Khi đó ở VN hết hàng nên em phải ship taobao.

Kỷ niệm những ngày đầu o_O

crownvn and tieuphi2006 like this.
  24. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em cũng cài thử nhiều phiên bản của phần mềm GentooPlayer này nhưng không ổn định. Mãi đến phiên bản 2.13 vừa update ít ngày trước là nó thật sự chạy ổn định.

Về chất âm thì mỗi một Kernel đều có một chất âm khác nhau. Bác có thể chuyển đổi dễ dàng thông qua web interface để nghe thử và lựa chọn Kernel phù hợp. Theo em thấy chất âm không hề thua kém Moode và có phần nhỉnh hơn RopieeXL bản mới nhất.

Điểm mạnh nhất của nó nằm ở chỗ em có thể phát MQA thẳng từ Roon (như Roon Bridge) hay Roon qua HQPlayer để up lên DSD256 trước khi phát (như HQPlayer NAA). Ngoài ra, em có thể phát thẳng qua UPNP file native DSD từ các UPNP player phổ biến kiểu BubblePNP. Tất cả việc này có thể dùng qua lại mà không phải tắt máy để đổi thẻ nhớ! (Build tất cả chúng vào Moode hay Volumio thì em chưa thử).

Ngoài ra phiển bản phổ biến nhất của nó được phát triển hoàn toàn trên nền 64bit.

tieuphi2006, tml3nr and chauphuong like this.
  25. crownvn

crownvn Approved Member

Được lão làng tư vấn thế này thì còn gi bằng ah. Tks bác nhiều nhiều!!!
    chắc PI 2 h kiếm chắc ko còn rồi. cho e hỏi bác dùng PI 2 & 3 từ đầu đến h có cái nào bị truc trặc phần cứng chưa ah? Bác chơi sơ cua tận 2 cái lận , thế con j bằng giống ông bạn e thích & chơi xe 2 banh Vespa 2 thì . mua hắn sơ cua thêm nguyên bộ máy mới về ngâm đầu làm sơ cua phòng không có đồ thay thế .

Share This Page

Loading...