Raspberry Pi - Music Server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by bazokaster, 16/4/15.

1. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Sau một tuần xà quần với Hifiberry Dac+ Pro. Em có vài nhận xét sau:

- Giữa RuneAudio, Volumio, piCorePlayer, moOde Audio và Archphile. Em thấy RuneAudio dễ chịu nhất, về âm thanh, quản lý, tốc độ và thao tác. Thay đổi Sound Signature trong settings của Rune, mình lựa chọn được các kiểu âm thanh khá hiệu quả. Em thấy Um3ggh1U nghe relax nhất.

- RuneAudio thích hợp với Flac hơn m4a lossless. Tiếng hay hơn, scan library nhanh hơn.

- moOde Audio rất hay với các bản thu tốt, nhưng với các bản thu kém nghe... rất dở

- Archphile tiếng treble rất hay, thanh thoát. Nhưng có vẻ như chưa optomize cho Hifiberry. Bass nhòe và rền.

- Pi 2 tiếng hay hơn Pi 3. Dịu dàng, êm tai và sạch hơn. Nhưng khi ta overclock Pi 2, tiếng sẽ gần giống Pi 3.

Kết nối của em hiện giờ như sau ạ, em mượn đường wifi của AE để tránh nhiễu từ switch của LAN, cách này em thấy tiếng sạch hơn là chạy bằng wifi usb:

2. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em thấy có anh Tây hướng dẫn một cách chống nhiễu bằng cục emi, anh nào có thử xem thế nào ạ:

TIP- Take any power cable that is powering the Beagle-Bone Black (or Raspberry Pi) and make a few loops around a ferrite core, this greatly reduces any glare or unpleasant sound from the BBB. A simple ferrite provides a greater impact on sound than the iFi iUSB power imo. For extra measure I do the same thing on the Ethernet cable.

Source:

https://sites.google.com/site/computera ... nd-laptops

3. zeze

zeze Advanced Member

Mấy cục này bác mua ở shop Quân Hải trên VNAV shop, hoặc chợ Nhật Tảo cũng có. Cục này em cũng xài, nhưng hay hơn không thì em không biết nữa. Được cái là an tâm :D .

4. diyampli

diyampli Advanced Member

Được bác ah, quá ngon là đằng khác, nhưng phải cỡ bình 50A trở lên vì 2-2,5A chạy nhanh hết bình lắm và lại phải xạc. Nguồn xuyến khỏe chống nhiễu tốt và kinh tế hơn acquy vì không có chi phí đầu tư lớn và nhỏ gọn nữa.

5. diyampli

diyampli Advanced Member

6. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em có vài cục này, trc giờ nếu dùng thì chỉ gắn nó vào thôi, giờ mới để ý ngón võ cuộn dây lại một vòng bác ạ, hình như có tác dụng đấy (em dùng cho sợi dây cấp nguồn cho ổ ssd chứa os của pc).

7. Scorpio

Scorpio Moderator

Ở VN có chỗ nào bán màn oled 1602 đẹp không ? LCD không đẹp lắm đâu :mrgreen:

Attached Files:

8. Master Audio

Master Audio Advanced Member

chỗ em có bán

tieuphi2006 likes this.
  9. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Oled ở VN moi đâu ra sếp :)) Sếp hướng dẫn em làm đê

10. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em lại có một phát hiện mới :D

Vẫn còn tiếc LMS nên em thử lại piCorePlayer trên Pi 2 / Dac+ Pro xem thế nào. Trên Pi 2 tiếng piCorePlayer lại hay hơn Rune.

Do vẫn thích mô hình quản lý library trên PC, phát ra Pi. Nên em dùng LMS-PC, phát ra Pi (squeezelite), mô hình này tương tự iTunes + AE.

So sánh âm thanh giữa cách này (LMS-PC ra Pi) và play trực tiếp LMS-Pi. Em rất ngạc nhiên khi thấy âm thanh không khác biệt.

Như vậy là việc xử lý (renderer) do Pi (squeezelite) đảm nhận chứ không phải do LMS. Do đó âm thanh không bị ảnh hưởng bởi noise từ PC đang chạy LMS.

Trong Airplay, Apple rất ác khi để iTunes xử lý rồi mới đẩy sang AE. Khi đó âm thanh hay dở tùy thuộc vào thiết bị đang chạy iTunes. Đó là lý do tại sao ít có thiết bị nào qua được MacBook Pro trong Airplay.

Từ trước đến giờ, em rất thích mô hình này, vì tận dụng được sức mạnh của PC để quản lý library, và âm thanh không bị ảnh hưởng bởi nhiễu. Bravo LMS!!!

11. dnh

dnh Advanced Member

Trong các em này em nào xài cho Pi được các bác ơi? Rồi có phải cài đặt gì thêm không ạ? Em gà vụ này nên chịu chết

Attached Files:

12. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Mua thêm mấy cái dây hàn, và công ngồi code bác ạ, em ngại nhất cái khoản code híc :(
    OLED đây các bác ơi

Attached Files:

13. dnh

dnh Advanced Member

Ôi đẹp quá bác ạ, ở post trên em thấy hình như bác Bò Cạp có xài màn hình rồi mà (màn LCD), chắc vụ này phải nhờ bác tinhdhmo và bác Scorpio quá.

Attached Files:

14. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Nhờ bác Scorpio đi chứ code em đang đau đầu đơi

15. Scorpio

Scorpio Moderator

Em nào cũng chạy được.. nhưng khuyên thật là bác nên dùng một cái màn LCD hiển thị được ảnh bìa, tên bài... sẽ tiện hơn

16. Tun_audio

Tun_audio Advanced Member

Dùng 1 em pi quản lý nhạc thay NAS và PC, 1 em phát nhạc được ko bác?

17. dnh

dnh Advanced Member

Dạ cám ơn bác, như vậy chắc em sẽ cân nhắc phương án em LCD 3,5" như bác đã post ở trang trước ạ. Thansk again!

Attached Files:

18. caigoc

caigoc Advanced Member

Raspberry Pi NAS ... em thấy cụm từ này gg cũng nhiều nên chắc khả thi, e chưa có NAS nên có thời gian cũng làm thử cái cho vui :) Nhưng theo em nếu đưa vào sử dụng thực tế thì phải xét đến Hiệu quả và Chi phí so với phương án HDD kèm NAS có sẵn trên thị thường hiện nay (hoặc PC như bác đã đề cập) :!:

Ps:

19. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Chắc là được anh ạ. Khi đó anh dùng pi 3, cắm usb hdd chứa nhạc, và quản lý LMS (pi 3 mạnh hơn pi 2 khoảng 25-30%), đẩy sang cho pi 2 phát (tiếng sạch hơn).

Em thích chạy LSM trên pc vì khi em ở nhà, pc lúc nào cũng mở. Và do PC mạnh, nên dùng remote control trên tablet browse library nó nhanh nhẹn hơn, nhất là khi số lượng album lớn.

Trên PC, LMS scan folder flac 800G (hdd gắn trong của pc) chưa đến 10 phút:

Khi em dùng pi scan qua lan/wifi mất khoảng 40 phút:

Remote control trên Android:

20. tml3nr

tml3nr Advanced Member

PS: Theo cách này, trên Pi em không cần cài LMS, chỉ dùng squeezelite để nhận tín hiệu từ LMS-PC đẩy sang. Âm thanh hay hơn ạ, tiếng thanh thoát hơn.

21. Tun_audio

LMS dùng trên PC được cái nhanh hơn nhưng nghe nhạc lại phải bật PC. Em toàn dùng lap nên cũng ko tiện lắm!

22. zeze

zeze Advanced Member

Vậy laptop không xài được LMS hả bác?

23. Tun_audio

Em thấy ko tiện chứ ko phải ko xài được bác nhé!

24. Tun_audio

Ko tiện khi phải cắm nguồn, cắm HDD di động, bật may... Em thấy nghe CD còn nhanh hơn ah!
    Thế nên em mới có ý định dùng 1 em pi làm server cho chạy 24/24 luôn! Còn 1 em phát nhạc thì bật tắt theo DAC! Sao em scan file nhạc từ LMS tren pi nó cứ báo lỗi non-latin filenames sửa sao các bác nhỉ?

25. caigoc

caigoc Advanced Member

Hiện em dùng Pi3 gắn HDD trực tiếp, cắm điện, bật nút nguồn các tb ... chờ vài phút tìm chỗ ngồi ... thế là nghe thôi ... đâu cần phải mở 24/24 làm chi tốn điện :mrgreen:

Share This Page

Loading...