Raspberry Pi - Music Server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by bazokaster, 16/4/15.

1. lvd

lvd Advanced Member

Em dùng bản này và cũng có đăng ký member, có điều là Free thôi. Mà em nhớ trước đây em có thấy và cài được plugins.

2. quocdat

quocdat Advanced Member

trống lân là trống chầu kích thước trung nên nó không xuống sâu như trống trong dàn nhạc đâu bác. Đánh mạnh nên tiếng nó to và đanh chứ không xuống sâu được. Được cái nghe trực tiếp thì sẽ cảm nhận được khái niệm độ động và life like.

thichPi and chuvanvu like this.
  3. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

ý em ở chỗ nhạc điện tử, eq, sub, mixer... nó tạo ra thứ âm thanh "sâu" và nhiều bác nghe quen. em không rõ các bác hay nghe nhạc vàng nghe trên dàn nhà các bác và nghe trực tiếp có khác nhiều về dải bass không ạ?.

Sent from my SM-G610F using Tapatalk

4. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác ThichPi ở Mỹ chắc cũng từng xem nhạc vàng trực tiếp nên xin cho vài nhận xét.

5. quocdat

quocdat Advanced Member

Nhạc cụ điện tử cũng lấy âm thanh từ nhạc cụ thật mà bác. Hãng ghi âm từ nhạc cụ thật rồi lưu vào nhạc cụ điện tử. Lúc đánh nhạc cụ thì âm thanh được lưu sẽ phát lại ra mạch khuếch đại của nhạc cụ.

6. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Vậy do bác dùng từ nhạy cảm quá. SÂU = xuống tần số thấp. Thực tế, nhạc vàng nói riêng, pop - rock nói chung có bộ trống xuống loanh quanh 150 Hz thôi bác, ngang với một giọng nam trầm xuống hết cỡ. Còn "sâu" như bác mô tả = NHIỀU. Đồ Nhật - Mỹ nhiều bass (lặp lại - kiểu như lắp thêm loa Sub và cắt tần lấn sang loa front), kích bass (tăng cường độ ở các dải tần dưới 250Hz qua DSP tích hợp sẵn). Các amply cổ hoặc âm thanh thiếu dải tần, vỡ tiếng thường có nút tăng cường độ bass, treble để "đánh lạc hướng", có hãng thì dùng từ lossless để thay cho bass/treble. Các Amply "chuẩn" thì ko bao giờ có nút chỉnh bass, treble. Đồ Mỹ thường cho tăng/giảm bass, treble khoảng 6dB, đồ Nhật thì có khi 12dB, cho dù bác để là 0 thì có khi họ cũng đã thêm vào trước rồi.

Nếu ở Sài Gòn thì các phòng trà hát nhạc Vàng live nhiều mà, ko cần tới Mỹ.:)

Last edited: 24/11/21
    chuvanvu likes this.
  7. gh2009

gh2009 Approved Member

Mình 1 lần vô tình được nghe dàn trống dân tộc Taiwan biểu diễn ở Vivocity Quận7, mình cố nghe để so sánh với loa, mình nghe rất giống tiếng trống của nhạc rock, đanh chắc gọn, ko xuống sâu và ù như R&B.

8. thichPi

thichPi Advanced Member

Không thích được bác ạ vì khác nhau khá xa! Tiếng trống của Naim nhiều bài gõ như gõ vào thanh gỗ...oải. Cứ nghe bà con nói cần phải cái có power amp riêng chứ đừng dùng AV thì nghe mới hay...so far chả thấy chú nào hay cả. Chắc phải thử Luxman hay Krell.

chuvanvu likes this.
  9. thichPi

thichPi Advanced Member

10. thichPi

thichPi Advanced Member

Vả là mấy tháng trước có nghe Sopra 2 với Naim Nait 5 thấy nó hay nên cứ tưởng mình cũng dùng loa Focal thì dùng Naim sẽ ok....hơi bất ngờ.

chuvanvu likes this.
  11. thichPi

thichPi Advanced Member

hmm...bản 2.917 của mình plugins vẫn work, không cần login/membership

12. lvd

lvd Advanced Member

Vậy lạ nhỉ. Mà em thấy website của volumio chỉ có bản latest, không có các bản cũ hơn phải không các bác?

13. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Hihi. Cái này đã bàn trong topic trước rồi. Khi đó bác khen Focal Kanta quá trời làm em ko dám nói mạnh. Ý kiến cá nhân của em vẫn ko đổi sộ với trong topic đó. Focal phải đến Sopra trở lên mới lột xác, xứng tầm hi - end :). Em vẫn ko tin vào cái lý thuyết huyền ảo loa hợp amply đâu ạ... Có hàng nghìn hãng loa và amply, ghép sao hết được. Focal Sopra cứ ghép vào amp khoẻ, thực và trung tính đều hay hết ạ.

Trong topic đó bác còn cho Sonus Faber Olympia Nova chơi rock bạo lực kiểu Metallica thì khối fan của Sonus khóc đấy, y như bắt Ferrari đua off-road. Nó quá trung thực để chơi thứ âm thanh vỡ tan nát đó. Đó là đất của những cặp loa "photoshop". Nếu rock mà bác cho nó đánh Symphonic Metal trở lên thì khác hẳn ạ.

thichPi likes this.
  14. thichPi

thichPi Advanced Member

Bác nói rất đúng...mình có dùng sub. Để hôm nay bỏ sub ra và nghe thử cái combo Denon+RME và Naim+RME xem sao.

Thật ra vì lượng nhạc mình nghe chất lượng nó tùm lum hết nên mình thích có khả năng chỉnh bass để nghe vừa tai. Nếu các bài nhạc đều chuẩn hết thì mình không cần nút bass chi bác ạ.

chuvanvu likes this.
  15. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình hiểu ý bác...thật tình mà nói cho phòng nghe nhỏ, mình vẫn thích chau truốt/trải nghiệm các combo khác nhau/đồ rẻ hơn để có được một hệ thống nghe gần bằng. Có lẽ mình đã tới điểm này. Vì nhiều lúc nằm đó nghe cả đêm và không thấy mệt mỏi và rất enjoy. Chẳng hạn như bác Herb của Stereophile cứ khăng khăng cặp loa vài nghìn nghe không thua gì những cặp loa mấy chục...

Chắc là phải từ từ cứ enjoy tiếp...và tiếp tục khám phá mới cho mình.

TrueHD likes this.
  16. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Vậy em đề cử Meridian G95. Con này 10 năm trước nó tầm hơn 9k USD, bác ở Mỹ thì dễ mua nó hơn, giá cũng quanh 1k USD thôi. Hàng flagship một thời nên ko cần lộ về linh kiện 10 năm tuổi của nó. Đầy đủ công nghệ của Meridian (thiếu mỗi MQA vì 2015 Meri mới cho ra MQA), đủ cổng ăn chơi, DAC, Amply, CD/DVD...cổng line out Sub của nó lọc tần số thấp chắc chắn ăn đứt mọi con Denon đời mới nhất... Series chuyển giao thế hệ nên mang cả "mềm mại" của quá khứ và "trung thực" của hiện tại.... Cho phép điều chỉnh cả điện áp ra chân loa, chân RCA... Bác rành kỹ thuật, nghịch nó chắc đã lắm.

tml3nr and thichPi like this.
  17. thichPi

thichPi Advanced Member

Đúng rùi. KHông lẽ nó block plugins dựa vào IP address sao?

18. ClassA

ClassA Moderator

Bác vào forum volumio có topic volumio 3, tải bản beta mới nhất 3.14 gì đó về xài. Tuy nhiên plugin của nó cũng hạn chế

Sent from VNAV Community mobile app

lvd likes this.
  19. thichPi

thichPi Advanced Member

Cho bác nào muốn test thử lỗ tai của mình chuẩn hay không nữa nè...nếu muốn tham gia thì post reply sau khi nghe cái bài này (xin đừng ăn gian bằng cách xem youtube trước)

1. Soloist đứng ở đâu so với
    2. Dàn violin thanh cao
    3. Dàn violin thanh trầm và cello
    4. Dàn clarinet

Mình đoán đúng được vị trí của 2, 3 và 1. Đoán sai vị trí của 4.

tml3nr and chuvanvu like this.
  20. TQ_Audio

TQ_Audio Advanced Member

@tml3nr Tidal trên OS của SOtM thì vẫn dùng UpMpdcli anh à. OS Eunhasu của SOtM cho sMS-1000SQ (x86_64) ở đây thì cài đặt trên cpu INTEL được, anh cài vào USB/HDD test ngâm cứu và hướng dẫn sử dụng OS. OS này dùng bản phân phối Fedora Linux, lệnh cài đặt app dùng "dnf" (chi tiết "dnf --help") tương đương lệnh "apt-get" của debian/raspbian/ubuntu.

Last edited: 27/11/21
    tml3nr and chauphuong like this.
  21. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình có mần thử Tidal Connect nhưng chắc do arch khác nhau nên symlinks mấy cái library có sẵn nó vẫn không nhận ra.

tml3nr and TQ_Audio like this.
  22. thichPi

thichPi Advanced Member

Đang nghe lại Volumio trên Pi3 B+. Bài này khúc 2:47 trở lên bị distorted. Thoạt đầu tưởng Pi+Volumio dởm, đổi qua sotm sms-200 ultra, cũng bị y chang. Hồi hợp..tưởng DAC bị vấn đề, đổi qua DAC khác cũng bị. Đổi từ Denon qua Naim cũng bị...thế là tưởng loa toi. Lên laptop cắm headphone nghe...cầu cho nó bị....và đúng thật vẫn bị distorted. Đúng là nhạc thâu tệ kkk làm hết vía!!!

chuvanvu and tml3nr like this.
  23. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Cảm ơn anh. Không biết upmpdcli của sotm có giải quyết được vụ Tidal đổi API hôm trước chưa?

Anh @thichPi thử chạy Lumin phát Tidal ra sotm xem sao ạ? Nếu phát được là sotm có API xịn.

Last edited: 28/11/21
  24. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Sotm dùng OpenHome của upmpdcli nên anh phải dùng app Lumin ạ. Nó khác với Tidal Connect.

xalach likes this.
  25. thichPi

thichPi Advanced Member

Nope. Only Qobuz works. Email SOTM hỏi họ rùi. Đang chờ trả lời. Phải chạy thêm BubbleUPNP server và setup as OpenHome renderer.

Screenshot 2021-11-27 at 08.42.59.jpg

chuvanvu and tml3nr like this.

Share This Page

Loading...