Raspberry Pi - Music Server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by bazokaster, 16/4/15.

1. thichPi

thichPi Advanced Member

Đâu có gì đụng chạm bác. Mình là người tìm hiểu thôi mà và đây là diễn đàn để mọi người học hỏi.

Cái thứ ba của bác nêu trên là cái thứ hai của mình đó...reproduction. Tức là bản nhạc/master đã xuất ra sao thì phải phát y chang vậy.

Cục crown bị hum nên mình không thử.

tml3nr and TrueHD like this.
  2. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em thích câu tô đỏ này của anh quá.

Vì nhiều lý do. Chủ yếu là do hạn chế về chi phí, thời gian, chất lượng bản thu kém v.v... Em chủ trương khai thác việc "Làm cho các bản thu kém trở thành nghe hay" hơn là theo đuổi việc "Làm cho những bản thu hay nghe đúng như nó phải vậy".

Em có ý niệm về việc nghe hay những bản "Nhạc thu kém" từ những năm 90.

Thời đó băng cassette còn phổ biến. Có 2 trường hợp em nghe hay lạ kỳ dù cuốn băng rất tệ. Một là nghe trên JVC RC-M90, hai là nghe trên xe BMW 520i (Đi ké xe anh bạn).

Lúc đó em đoán mò chắc là do phần pre tốt. Nó xào nấu khéo.

Những năm gần đây, so sánh các định dạng của nhạc số, ta thấy thường những codec ra sau có lợi thế hơn về việc "Nghe gì cũng hay".

Âm thanh của Youtube là một thí dụ rất rõ về việc này. Đó là phối hợp của việc cắt tần tinh vi, khéo léo, kết hợp ăn ý với hardware decode của chipset. Kết quả là ta có được một thứ âm thanh rất bắt tai mà không đòi hỏi amp và loa đắt tiền.

Bởi vậy khi em setup thành công một dàn máy nghe Youtube "hay" như CD. Đó cũng chính là dàn máy nghe CD như... Youtube :D

Lực bất tòng tâm. Em cố gắng tìm hiểu các thứ liên quan để tune sao cho hiệu quả nhất trong khả năng cho phép.

Last edited: 2/12/21
    HoangNguyenLX, TrueHD and thichPi like this.
  3. thichPi

thichPi Advanced Member

Bác nào quởn...thử convert lên DSD xem xem có thấy khác gì không? Mình đã thử 2 cái DSD64 và DSD512. Nghe cũng không khác gì mấy PCM file mặc dù số đo lường có thấy tốt hơn, về mặt kỹ thuật.

Mì ăn liền: tải chú này về https://www.audiofaidate.org/sw/sox-dsd/

Dùng lệnh để đổi tên_bài_nhạc.wav qua DSD512:

sox-dsd-linux-gnu-amd64 tên_bài_nhạc.wav tên_bài_nhạc-dsd512.dsf rate -v 22579200 sdm -f sdm-8

Nếu thành công và thích kết quả thì chào tạm biệt hqplayer nha ;-)

Chi tiết: https://archimago.blogspot.com/2021/10/measurements-look-at-dsd-and-using-sox.html

TrueHD, TQ_Audio and tml3nr like this.
  4. quatmo

quatmo Advanced Member

Nếu bác thật sự muốn DIY nâng cấp clock thì theo dõi topic độ OCXO clock này (page này trở đi) của các bác Đài Loan, để tham khảo trải nghiệm thật tế của họ trước và sau nâng cấp HAT OCXO hoặc 10M OCXO ngoài. Hoặc bác theo phương án clock của IAN Canada.

Hiện có năm bảy anh em HDVN cũng đã nâng cấp OCXO cho Pi.

5. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Mình đọc ở đâu đó (quên mất nguồn) có thông tin rằng các chuyên gia âm thanh đã khẳng định cần có tối thiểu 3 kênh (loa) để tái hiện đầy đủ không gian 3D của âm nhạc nói chung, sân khấu nói riêng. Tuy nhiên, thiết lập từ 3 lênh trở lên quá rắc rối vào thời điểm đó (đâu như 1950s) nên các ông lớn trong lĩnh vực sản xuất âm nhạc, thiết bị âm thanh đã thống nhất lấy 2 kênh làm chuẩn và nó chi phối toàn bộ lĩnh vực âm nhạc đến tận bây giờ. Trước đây, có bác cây đa cây đề bên hdvietnam từng thốt lên "sao nghe bản nhạc trong phim hay thế mà mua CD về nghe thấy chán hẳn.." Bác đó ko để ý rằng bản nhạc trong phim được phát dưới chuẩn TrueHD, thậm trí giờ là Atmos từ 5 tới 12 loa (kênh). Và hiện tại, những thằng nhà giàu như Đức, Hà Lan.. với nền công nghiệp nhạc classic còn phát triển đã bắt đầu sản xuất các bản nhạc dưới định dạng này. Bác cũng có thể đăng ký và trả phí với Berliner Phiharmoniker để thưởng thức một số chương trình được họ sản xuất có định dạng này (https://www.digitalconcerthall.com/en/home) và đó mới là "chất lượng" thực sự chứ ko phải những dịch vụ phục vụ công chúng như Tidal, App Music...

Gần đây, Spatial Audio (của Anh !!?) cũng đang bắt đầu tiến vào với việc phát hành 2 Album chuẩn Atmos nhưng chỉ cần 2 kênh là nghe được. Trên Tidal có 1 album, album còn lại nếu bác thích thì mình gửi cho. Tuy nhiên, nó khuyến cáo phải nghe bằng headphone nhé, còn muốn nghe bằng loa thì bác phải kiếm hệ thống đủ "mạnh" để tái hiện được 30 kênh = 30 lớp âm thanh.

Chi phí rẻ hơn và dễ tiếp cận hơn, chúng ta có 2 ông lớn đã phát triển bộ máy DSP của họ đến đỉnh cao (hình như tới 30 loa/kênh rồi), có thể lấy nhạc 2 kênh, 5 kênh gì đó biến thành 3D hết. Đó là Trifield của Meridian (3.1 kênh) và Logic 7 của Lexicon (5.1 kênh với nhạc). Các dòng xe sang trọng từ Mer, BIM, RR... đều sử dụng 1 trong 2 ông này. Và mình đã được thực nghiệm cả 2 thằng.... rất tuyệt. Khoảng 10 năm trở lại đây, thằng nhà giàu Bắc Âu là Bang n Olafsen cũng chuyển hướng sang phát triển loa đa hướng và đương nhiên là có phần mềm DSP điều khiển kèm theo. Mình chưa được nghe đồ của BEO. Bác nghe trên BWM 520i thì khả năng cao là xe đó lắp option âm thanh cao nhất của hãng - Lexicon Logic 7 - với 12 loa.

Bác có thể tìm các CDP, Pre hay DAC của Meridian có tích hợp Trifield. G95 là thằng đỉnh nhất đời cũ còn đời mới mình ko rõ vì định hướng âm nhạc của mình là "reproduction" rồi, chỉ giữ lại G95 làm hệ thống số 2 như đã chia sẻ ở trên. Logic 7 của Lexicon dễ tìm hơn vì Harman Kadon đã mua lại và đưa xuống các phân khúc bình dân hơn. Các receiver của Harman Kadon hay Lexicon đều có (cái này chắc hợp bác thichPi vì thích dùng receiver) ;)

newbie_75 and tml3nr like this.
  6. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Sau khi nâng cấp OCXO cho Pi bác thấy thế nào ? Âm thanh tốt hơn nhiều không ah

7. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

Trên đây có bác nào từng upgrade clock chưa ạ, cho em xin ý kiến với.
    Có bác nào dư nhượng lại càng tốt ạ.

Attached Files:

8. newbie_75

newbie_75 Advanced Member

Mình có người bạn khuyên nâng cấp clock cho con switch, bảo là khác biệt rất lớn mà mình chưa làm đc nữa, bác Phước @linh0983 nghiên cứu thử xem

9. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Khó chào HQP lắm bác ! HQP vẫn được thừa nhận có các bộ filter, noise-shaper, modulator đầy đủ nhất và tốt nhất hiện tại. Dĩ nhiên, Roon hay SoX cũng có nhưng ko nhiều như HQP, đặc biệt có môt số bộ lọc của HQP là sáng tạo riêng của tác giả. HQP phiên bản mới nhất còn nâng cao chất lượng âm thanh rất nhiều, đặc biệt là phần dynamic. Cái này hợp với mình (có thể ko hợp với nhiều người).

Cá nhân mình thấy ko có gì bằng file gốc cả. Chúng ta có thể upsampling để lọc nhiễu tốt hơn nhưng chuyển đổi (convert) sang một định dạng khác thì khó bằng bản gốc được. Bản thân các bản thu âm trực tiếp bằng DSD khá hiếm, đa số là nhạc classic và tụi Nhật, Hà Lan hay làm. Các bản thu này công nhận có nền âm tĩnh (đen xì) hơn bất cứ định dạng PCM nào (PGGB thì em chưa được thử). Dĩ nhiên là ko có 2 bản nhạc giống nhau để so sánh, còn chuyển đổi qua lại thì ko còn ý nghĩa so sánh nữa nhưng tổng thể nghe nền âm tĩnh là điểm khác biệt lớn nhất. Phần dynamic, details khó so sánh vì lý do bên trên.

Mình thử chuyển đổi PCM sang DSD khá nhiều và nhận thấy thực chất của quá trình này cũng giống như dùng bộ lọc fiter và noise-shapper đặc biệt thôi. DSD convert lọc nhiễu/ồn rất tốt nhưng cái giá phải trả là nó loại bỏ khá nhiều dynamic. Kết quả là details tăng mạnh và dynamic giảm mạnh, mình nghe được nhiều chi tiết hơn nhưng độ động (và tốc độ thay đổi tempo - nhịp điệu) kém đi. Do đó, DSD-comvert rất hợp với các thể loại nhạc Pop, country, jazz..., nói chung là dynamic thấp, tempo chậm và đều đều nhưng không hợp với thể loại tempo nhanh như Rock, biến đổi liên tục như classic. Đặc biệt, với thể loại cần dynamic lớn (classic..) thì DSD-convert ko nên sử dụng.

Tana, tml3nr and newbie_75 like this.
  10. binna

binna Advanced Member

mình có upgrade clock OXCO rồi nè... tín hiệu qua USB "lên" được chút - bass nghe sâu hơn (so với dàn còi của em nha)

tml3nr and newbie_75 like this.
  11. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

Bác gắn clock loại nào? Có hình ko bác? Cho e tham khảo xíu

12. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

bác nên nâng cấp 2 con clock trên board Amanero trước sẽ hiệu quả hơn.

tml3nr likes this.
  13. linh0983

linh0983 Advanced Member

Bác @binna có bộ nguồn tốt board OCXO bỏ luôn con DC-DC đi bác , hàn trực tiếp 5v LT3045 luôn a . :rolleyes:

Sở dĩ âm thanh qua USB hơi nhỏ vì nguồn cho OCXO từ 6v - 9v mà nguồn LT3045 cho OCXO chỉ 5v a . :rolleyes: :cool: :mad:

binna likes this.
  14. binna

binna Advanced Member

Là sao bác @linh0983 lần trước bác đã bỏ con Dc-dc chưa ah

15. linh0983

linh0983 Advanced Member

OCXO về nguyên bản mình để nguyên trừ khi nguồn thay thế tốt hơn con DC-DC trên OCXO a . :p

16. linh0983

linh0983 Advanced Member

Cái này có cải thiện đó bác . Mình ko dùng modem nhà mạng mình kiếm chú modem tốt thay cho nhà mạng a . ( mình yêu cầu họ gắn cho mình cái convert quang là đủ ) . :p

newbie_75 and chuvanvu like this.
  17. linh0983

linh0983 Advanced Member

Mình còn đây bác về bác xả 3 con thạch anh trên Pi4 ra hàn 3 cộng cáp ULF vào Pi4 xong cắm vào OCXO . Nếu bác ngại xả thạch anh mang qua cho mình xả a . :)

chuvanvu likes this.
  18. thichPi

thichPi Advanced Member

Hmm...hôm mình xem, xem bằng Berliner Philharmoniker app, Menahem Pressler từ Berliner Philharmoniker mà Denon không tự động chuyển qua Atmos. Bác có sure là tất cả concerts của Berliner là Atmost không?

Xem thử ở YT. Bài này rất hay!!! Sáng mới ngủ dậy mở to lên rồi đứng đó nghe và nhảy theo hehehe

newbie_75 likes this.
  19. thichPi

thichPi Advanced Member

Đồng ý với bác. Chú Ăng Lê trên YT nhận thấy hqplayer còn có nhiều chức năng hơn cả MScaler. Nhưng chắc tai mình già rùi nên cũng không hứng lắm.

Theo số đo lường của tác giả bài viết bên trên, Sox-DSD chỉ đẩy noise ra tới vùng lỗ tai mình không nghe được và frequency response tốt hơn. Dynamic vẫn vậy.

Nhưng đêm qua nghe tới nghe lui bài của PCM vs. DSD512, nghe = headphone, mình convert dùng Sox-DSD thấy cũng rứa nên dừng.

TrueHD likes this.
  20. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Một số thôi ạ :). Lâu rồi em ko có xèng theo nó nữa nên cũng ko nhớ những bản nào nữa. Ngoài ra, nó làm giống cách Spatial Audio làm ở trên, bác vẫn thấy PCM 2 kênh thôi. Còn chi tiết thì em chịu, em mù kỹ thuật.

Tuy nhiên, chất lượng âm thanh và hình ảnh tổng thể của nó vẫn bá đạo nhất.

21. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Lý thuyết thì lúc nào cũng đẹp vậy. Nếu chỉ đẩy noise vào miền tần số lỗ tai ko nghe đc thì cần gì DSD cho mệt nhỉ...? dùng PCM upsampling là đủ rồi. Còn dynamic chắc chắn mất, em nghe thấy vậy từ HQP, Roon, FB...thằng SoX như bác nói chắc cũng rứa.

Bên topic CD và Tidal cũng có bác dẫn chứng phân tích khoa học của một Tây lông rằng mỗi bit tăng thêm trong bit depth làm noise giảm 6dB. Up lên kịch khung của DAC hiện giờ là 32 bit = 192dB gần bằng DAC hi end rồi (-240dB Chord Dave), khỏi cần DSD.

Bên Roon + HQP, bác Jacky cũng đề cập đến PGGB, chuẩn up mới của PCM, có thể đưa noise xuống ngưỡng tuyệt đối -300dB. Bác rành kỹ thuật thử test xem, chứ em đọc mà hoa cả mắt, máy cần 64GB RAM...ngất. ;) Nếu đúng thì dùng file PGGB này chạy trên Pi ngon lành, ko cần hi end MS ..
    https://audiophilestyle.com/forums/topic/62699-a-toast-to-pggb-a-heady-brew-of-math-and-magic/

22. linh0983

linh0983 Advanced Member

Các bác ai dùng loa này chưa ? Ưu khuyết nó như thế nào a ? Thanks . . . :cool:
    Tannoy Gold 8 Studio

Last edited: 3/12/21
  23. thichPi

thichPi Advanced Member

Norah Jones của Nam Hàn nha mấy bác!

Screenshot_20211203-081542_Rose Hifi.jpg

tml3nr likes this.
  24. thichPi

thichPi Advanced Member

tml3nr likes this.
  25. thichPi

thichPi Advanced Member

Ông Tây này so sánh Gold 5 với JBL và thích Gold 5 hơn. Neutral, details and good bass up to 90dB.

tml3nr likes this.

Share This Page

Loading...