Raspberry Pi - Music Server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by bazokaster, 16/4/15.

1. Tana

Tana New Member

Bữa thấy Volumio thông báo ngày 7 tới là V3 sẽ chạy chính thức.

2. thichPi

thichPi Advanced Member

Nhìn bên trong lại càng muốn gải đầu thêm hehehe Stereophile và audiophilestyle có bài viết chi tiết thành phần bên trong

Tana and chuvanvu like this.
  3. thichPi

thichPi Advanced Member

@tml3nr Youtube có hi-res hả bác? Hồi nào giờ không để ý...

Tana, tml3nr and chuvanvu like this.
  4. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Không rõ chổ này anh ạ. Dùng tool xem các kiểu em vẫn thấy audio cao nhất là opus 48000Hz.

Last edited: 7/12/21
  5. linh0983

linh0983 Advanced Member

Chính xác luôn bác a . :eek:

tml3nr likes this.
  6. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

tml3nr likes this.
  7. tml3nr

tml3nr Advanced Member

chuvanvu likes this.
  8. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Theo xxx ý của em, cái phần mềm playback nó quan trọng hơn phần cứng nhiều. Au có thể build ngon hơn nhưng phần mềm chuối thì cũng vô nghĩa. Dùng PC hay NUC có cái hay là phần mềm playback có thể thay đổi, update liên tục nên dễ dàng tìm ra cái nào tốt hơn.

Ngoài ra, hay hơn ở đâu, dùng nội dung âm nhạc nào để đánh giá...??!!

9. thichPi

thichPi Advanced Member

Xin lỗi mấy bác...xem kỹ lại thì thấy hầu hết album nhạc VN đều phát từ YT với avc container/mp4a audio. Chú này theo mình biết là lossless hay lossy thôi chứ không phải hi-res. Nhưng cái RME DAC output spdif ra 88.2/96kHz, trong trường hợp album với AVC container (RME có thể output up to 176.4/192kHz cho spdif tùy vào sample rate của source).

tml3nr likes this.
  10. thichPi

thichPi Advanced Member

Đồng ý với bác...nhưng Aurender nổi tiếng streamer cả 20k/cục nên mình nghĩ phần mềm không yếu đâu.

Ở đây chỉ muốn nêu ra nhìn kỹ cái cục trên khá rắc rối mà nghe không thấy rõ ràng hay hơn gì thì phải đáng suy nghĩ 1 tí.....nhưng nếu vì lý do ham mê kỹ thuật và muốn làm cho mình 1 bộ thật hay và đúng hướng/giá thì dĩ nhiên quá tuyệt!

11. TrueHD

TrueHD Advanced Member

He he.. cái đó thì chưa chắc nha bác. Bên topic Lumin có ai dùng phần mềm của nó đâu. Người dùng Roon, người thì chê...

Còn chuyện phần cứng. Trước em toàn chơi đồ Nhật nội địa cũ, lúc chuyển sang đồ Âu thì thấy như lừa đảo vì mở vỏ máy ra chẳng thấy gì trong khi đồ Nhật dày đặc linh kiện... Ae thích nhất là rã máy đồ Nhật nội địa vì vậy. Em hóng được là ăn nhau ở bí quyết đi mạch chứ ko phải linh kiện.

Xuống đến đồ thấp hơn như Karaoke, đồ Hàn Quốc còn dày đặc linh kiện hơn đồ Nhật nhưng chất lượng và công suất/hiệu xuất thua xa.

Hay như các bác chơi Pi ở topic này, điều chỉnh chút phần cứng, thay đổi phần mềm cho cái con Pi bằng nắm tay mà đã khác hẳn nên em thích hóng ở Topic này hơn.

tml3nr, newbie_75 and thichPi like this.
  12. thichPi

thichPi Advanced Member

Yup, thử 3-4 cái streamers rùi...vẫn quay lại Pi ..rẻ, hay, chưa đẹp hehehe

chautranthanh, chuvanvu and tml3nr like this.
  13. thichPi

thichPi Advanced Member

Bác nhắc tới Lumin....có đề cập cái clip này bên post bên kia...nếu chú Mễ này nói đúng...cái Lumin D2, $2300, nghe y chang như Hifi Rose RS250 $2500...thì rõ ràng Khadas Tone Board, $99 với con Pi $80 hôm trước mình post cũng nghe y chang vậy vì mình đã so sánh RS250 và Khadas Tone Board hehehe

chuvanvu and tml3nr like this.
  14. thichPi

thichPi Advanced Member

Pi 4, Khadas Tone Board và Naim Supernait 3

Xấu hổ quá mấy bác ạ. Hóa ra cái sub của mình setup không đúng nên nghe bass không hay. Đã chỉnh lại bây giờ lại quá mê chú Naim Supernait 3. Soundstage (tần trải???) rất rộng, chi tiết và không laid back như AKM chip.

Clip bên dưới mình thâu sử dụng Pi4+Moode, Khadas Tone Board DAC, Naim Supernait 3 và loa Focal.

Bảo đảm mấy bác streamer 5-6k nghe cũng rứa hehehe Cái màn hình của Hifi Rose RS250 để chơi cho vui thôi. Với lại khi thâu video sử dụng Samsung S10e, audio nghe không thật nên mình ghép audio từ Zoom H4n (thâu riêng).

@tml3nr @TrueHD mấy bác quởn nghe góp ý...Cám ơn trước.

tml3nr and chuvanvu like this.
  15. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Dòm cái Naim em ghiền quá :eek:

Không biết do YT render cắt bớt tần số, hay do loa anh còn quá mới mà em nghe tiếng treble hơi mỏng và chưa ngọt lắm?

Âm thanh này có sub không anh nhỉ? Có vẻ như điểm cắt tần hơi thấp nên mid bass hơi thiếu tự nhiên ở điểm giao phía trên.

Em nhận xét cho vui khi nghe trên PC ghẻ sound Creative X-Fi Titanium HD SB1270 mod op-amps + Creative GigaWorks T20 Series II ạ o_O

Last edited: 10/12/21
    thichPi likes this.
  16. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em ở Cty ko có đồ do đang dọn dẹp cho dự án mới nên hẹn bác đến tối về sẽ hồi đáp.

Tuy nhiên, giọng Lâm Nhã thì ko đủ trình để hát dòng nhạc này của Vũ Thành An. Lâm Nhã hát mấy bài nhạc vàng kiểu Bài không tên thì còn ổn chứ hát cross-over đuối lắm ạ. Nếu bác thích bài này thì có Trần Thu Hà hát tốt nhất trong số những ca sỹ hát bài này em biết, dù ko có giọng tốt nhưng Hà Trần có kỹ thuật tốt hơn. Bác thâu lại bài này do Trần Thu Hà thể hiện đi ạ :p.

Trong dòng nhạc Vũ Thành An, những bài được Nguyễn Đình Toàn đặt lời như Tình khúc thứ nhất, Em đến thăm anh đêm ba mươi... đỉnh nhất và khó hát nhất; tiếp đến là các bài Vũ Thành An dồn sức cho nhiều nhất như Đời đá vàng, Trong tay nhau, Một lần nào cho tôi gặp lại em, Bài không tên cuối cùng (viết cho tình đầu)... Các bài này ca sỹ pop thường ko hát nổi hoặc hát ko hay

Hơn hết là phải chúc mừng bác vì bác đã nghe được cái hay của Naim, tức là đôi tai nghe nhạc của bác có cảm nhận đặc biệt hơn đa số người rồi ạ. Em xin phép được đào lại những gì chúng ta đã bàn cũ. Riêng đồ Anh thì cứ Naim, Linn và Meridian mà chơi nếu thích nghe trung thực vì nó mới thể hiện tốt những gì các nghệ sỹ chất lượng muốn truyền đạt. Các dòng đời mới gần đây thì lại càng rõ hơn như Naim (dòng Uniti), Linn (dòng majik, Akurate, Klimax), Meridian (G series). Chất âm trung thực pha chút sang trọng của người Anh cổ điển chứ ko phải bạo lực như đồ Mỹ hay mềm mai, "âm trầm" như người Nhật.

Bác @tml3nr mà nghiền Naim thì nhảy hẳn sang dòng Uniti của nó đi ạ, đảm bảo ngất luôn, cả về ngoại hình lẫn nội lực.

Rndce, thichPi and tml3nr like this.
  17. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Bộ pi Khadas tone muốn đẹp cũng dễ thôi bác đặt bác Uy thiết kế riêng cho bộ vỏ là OK

thichPi likes this.
  18. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

Bác ấy ở bên Mỹ. Chắc chuyển phát vẫn OK thôi...nhưng cần chút lắp ráp DIY

19. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

Bác @thichPi thử đẩy 2 loa lên tầm 50cm hay 60cm nữa xem sao. Rồi bass trap 2 góc và ở giữa (như các bác VN hay chơi) :)

thichPi likes this.
  20. thichPi

thichPi Advanced Member

Uy liên lạc sao bác? Có mua cái case bên này mà không đúng :-(

chautranthanh likes this.
  21. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình tưởng bác đang dùng NAD và tai nghe...Ngọt nữa chắc 0 được đâu bác ạ. Hay là do DAC...Ừ loa cũng 2 tuổi rồi có lẽ 0 mới nữa đâu. Có sub. Thật ra bài này tiếng bass không được tự nhiên cho lắm.

tml3nr likes this.
  22. thichPi

thichPi Advanced Member

À quên nữa...vì Khadas hơi ít bass nên mình đang dùng Roon's PEQ lên bass 1 tí. Có lẽ vì vậy nó ảnh hưởng treble. Ý cá nhân mình nghe thấy hay.

tml3nr likes this.
  23. thichPi

thichPi Advanced Member

Bác khó tính với ca sĩ quá hehehe

Mình thích giọng Lân Nhã vì nó ít sầu não hơn Tuấn Ngọc hay Nguyên Khang nên nghe nhiều không thấy mệt....nhưng mình vẫn mê giọng TN và NK.

Vả lại cái album Nhạc phối khí nhiều bài khá hay nên mình thích.

Yeah, cái Supernait 3 với Khadas mình hơi ngạc nhiên là soundstage rộng ra hẳn, nghe to vẫn không bị chói tuy nhiên mình vẫn mê cái bass của Denon+RME combo nhưng vì soundstage này hay quá nên mình muốn thử lại.

Đang tìm các combo hay nên mình sẽ đổi amp sau khi bán chú Nait này đi. Đã có người đang trả giá bên Canada. Cục amp mình muốn thử tới là chú Parasound JC5.

tml3nr and TrueHD like this.
  24. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Bác vào trang linhkienaudio.com tìm hiểu thêm, bác Uy ngoài thiết kế các linear power supply, dac r2r, streamer từ bo ered dock ,còn tự chế tạo luôn vỏ cho sản phẩm bằng máy CNC khá đẹp mắt

thichPi likes this.
  25. thichPi

thichPi Advanced Member

Nhìn đẹp á. Cám ơn bác!

Share This Page

Loading...