Raspberry Pi - Music Server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by bazokaster, 16/4/15.

1. D0iT

D0iT Advanced Member

Em đang định dùng một em HDD 2,5'' từ laptop hỏng để chứa nhạc. Cụ chạy gì trên Pi3? Việc load thư viện có mất thời gian không? (Không phải là load lần đầu mà là mỗi khi chọn file nhạc để nghe ý ạ). Pi3 khởi động nhanh èo. Các cụ bật nguồn xong quay về chỗ chắc là đã sẵn sàng chơi nhạc rồi ý chứ ạ!

2. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

Chưa đến một nốt nhạc bác ạ :) , em thấy khởi động xong Pi thì cũng load xong luôn, ko phải chờ gì ạ (em chạy rune và picore).

3. Tun_audio

Tun_audio Advanced Member

Em chưa chạy được hix! Load nhạc từ HDD vào LMS cài trên pi cứ bị báo lỗi non-latin filenames!

4. D0iT

D0iT Advanced Member

Vâng, thế thì ngon rồi. Khi nào em làm nguồn ổn định thì sẽ tính đến dùng 2 HDD luôn. Em đang dư dùng.
    Nói đến phần nguồn, em mong quá! :mrgreen:

Nói chung là em không rành về máy tính nhưng có nhẽ nào một trong những file nhạc của bác là...tiếng Trung Quốc không nhỉ? Hoặc là một ký tự nào đó không thông thường chẳng hạn!

5. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Bác cắm HDD vào một máy tính khác và kiểm tra lại các filename rồi thử lại xem sao.

6. vdatu106

vdatu106 Advanced Member

Em cũng giống bác đang dùng pi2 chay runeaudio cắm trực tiếp hdd, khi đóng CP thì Pi cũng khởi động luôn, bật amply và DA xong thì pi cũng lên luôn, với hay cái runaudio làm NAS và share được luôn, chơi qua máy tính cũng lấy nhạc ở Pi để chạy, đối với e thì nó quá tiện rồi, chỉ còn chờ bộ nguồn diy từ bác diyampi về là ngon.

7. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Nếu anh mount từ folder share của PC, thì anh thử thêm vào options của LMS-Pi dòng sau:

Code:
    sec=ntlm,uid=1000,gid=1000,iocharset=utf8
    Thường để cho dễ em thử trước bằng USB flash, sau đó mới đến USD HDD, sau cùng mới đến PC share / NAS. USB flash hay HDD em format fat32 cho linux nhận tự nhiên, khỏi cần add thêm NTFS-3G.

Em thấy Pi cực kỳ nhạy cảm với điện, ổ cắm và các thứ liên quan đến ground. Đảo chiều phích cắm của Pi hay một thiết bị khác trong hệ thống là tiếng khác rất nhiều.

8. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em đọc được thread này, có thông tin đáng chú ý về Hifiberry Dac+ Pro. Theo các anh tây này nói, Dac+ Pro trên OS cũ (3.18 ???) tiếng hay hơn là trên OS mới (4.x.x ???).

Em sẽ thử liền xem sao ạ.

Anh này viết:

"- I'm using a Pi2 in combination with the DAC+ Pro.

With the old kernel without the support of the clocks of the Pro itself, i really love the sound. With a new kernel supporting the Pro clocks the sound is dull. The soundstage is much smaller and less open. The highs are less detailed and the bass is lacking body.This was my first experience some months ago so i stayed with the old kernel.Yesterday i tried it again with the newest kernel but with the same experience, just dull sound in comparison with the old kernel.

Is there somebody who has experience with the pro clocks and what can be the reason for this changing sound experience?"

"- I have a DAC+ and a DAC+ Pro. I did some testing with old and new kernels in comparison with a Marantz CD player.

It's subjective but to give an impression of my experience a figure for comparison.

Marantz CD player sound: 7

DAC+ with old and new kernel and DAC+ Pro with old kernel: 8

DAC+ Pro with new kernel: 6

The DAC+ Pro with its own clocks is definitely worse playback in comparison with the Pi clocks and also in comparison with the CD player.

I can't explain why just changing the clock source give such a different result in playback......"

Source:

https://support.hifiberry.com/hc/en-us/ ... Pro-clocks

PS: Em thử với bản piCorePlayer 1.19l (linux 3.18.7) thì thấy có vẻ anh này nói có lý ạ. The highs are less detailed and the bass is lacking body dường như là cái mà em lăn tăn mấy tuần nay sau khi thử qua nhiều OS.

Kiểu kết nối LMS-PC + SqueezeLite Pi, và thứ âm thanh này có vẻ hợp tai của em, nên em sẽ lấy thêm Dac+ để thử. Nếu có anh nào dư dùng xin để lại cho em luôn ạ.

9. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Loay hoay mãi rồi cũng cho vào vỏ đây các bác ạ

Attached Files:

10. Scorpio

Scorpio Moderator

Có thể lắm :) Mình đọc ở đâu đó là con Bryston Pi dùng Pi2 :mrgreen:

11. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

MoodeAudio vừa ra bản OS 2.6 hôm 7/6/2016, em đang down về nghịch. Có bác nào test chưa ạ ?

12. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em có down về rồi nhưng chưa thử, vì đang quay lại Rune 0.4, thấy rất ổn ạ.

Sau một thời gian theo LMS & SqueezeLite, thử qua các phiên bản SqueezeLite từ 1.5 cho đến 1.8.4.737. Em thấy... không ok, nên quay lại Rune.

Hifiberry Dac+ Pro khi mình chạy trên kernel từ 4.1.x trở lên, nó hiểu và kích hoạt 2 con clock trên Dac. Một số người, trong đó có em, cho là âm thanh không hay bằng khi chạy bằng clock của Pi (giống như khi chạy trên kernel 3.18.x).

Than khóc trong forum của Hifiberry, thật may mắn khi được anh Daniel trong Hifiberry team cho một tham số. Trên 4.1.x, khi mình add vào dtoverlay nó sẽ chuyển sang slave mode, khi đó nó sẽ chạy bằng clock của Pi, giống như trên 3.18.x

Sau 3 ngày nghe thử các thể loại, hiện tại em đang rất thích âm thanh này, chi tiết vừa phải, tiếng ấm nhưng vẫn tách bạch, bass rất dễ chịu. Tổng thể hài hòa, cảm giác nghe rất relax.

Bổ sung: Theo thử nghiệm của anh smallgent@hdvietnam, Dac+ Standard cũng set slave mode được, kết quả cũng tương tự như Dac+ Pro.

Remote control trên Android dùng MPDroid, em mò mẫm cũng làm cho nó hiện ra được cover, thao tác và search hiệu quả:

PS: Với Pi, tuyệt đối không được dùng dây cáp mạng có shield vì nó sẽ gây nhiễu nặng:

...The biggest audible impact is usually the Ethernet connection. If you use Ethernet it is important to use unschielded (UTP) patch cables to make sure the Raspberry Pi is fully isolated from the noisy Ethernet ground...

...The Ethernet data line is always galvanically isolated by transformers (on both sided). But this is not the case for the shielding. Therefore using UTP cables is always a good choice for all kinds of networked audio equipment. Some other devices might not connect the shielding to ground, but the Raspberry Pi does...

Sources liên quan:

- Slave mode:

https://support.hifiberry.com/hc/en-us/ ... Pro-clocks

https://sites.google.com/site/digififan ... shimashita

- Ethernet UTP (không shielded):

https://support.hifiberry.com/hc/en-us/ ... o-quality-

- Add covers cho MPDroid:

http://www.runeaudio.com/forum/mpdroid- ... t3637.html

13. vdatu106

vdatu106 Advanced Member

E tính mua HiFiBerry Digi+ mà thấy nó có 2 phiên bản standard và transfomer version, không biết 2 bản này khác nhau chỗ nào? có bác nào đã chơi em này chưa cho e xin tí nhận set.
    Thanks.

14. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

Em đã dùng con Digi+ mua bên taobao thì có biến áp cách ly bác ạ, về cơ bản thấy hay hơn nghe trực tiếp từ cổng 3,5mm nhiều (hay là do con DAC của em nó "gấu" :lol: )
    link đây ạ: https://world.taobao.com/item/520598772676.htm?spm=a312a.7700714.0.0.m3Nhx1#detail

15. vdatu106

vdatu106 Advanced Member

vậy là bản của bác là trànormer? Còn cổng 3.5 của pi thì quá tệ rồi, e thấy thua cả cổng 3.5 trên laptop nữa

16. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

DAC gì mà " gấu" thế bác ơi ;)

17. diyampli

diyampli Advanced Member

PSU Pi3 đã về các bác chuẩn bị mài mỏ hàn nhé :D

18. Scorpio

Scorpio Moderator

Con này có mod được gì không Chi

Chỗ Y1 này hàn được con clock ??

Thay cách li hoặc tháo ra cho thoát tiếng :)

Có tác dụng cho cả DAC+ và Digi+

Attached Files:

19. vdatu106

vdatu106 Advanced Member

Chờ nóng cả ruột hehe, giờ thì đã có, nhờ bác ship saigon giúp e. Thanks bác

20. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

Em chỉ mới mod bằng cách hàn thẳng từ chỗ P4 qua Input của DAC vì cái jack của nó có vẻ lởm, còn lại vẫn để nguyên.
    Trước con AD1865 em cũng bỏ cách ly thì tiếng có thoát hơn thật, chắc hôm nào rảnh tháo nốt con này xem sao.

21. diyampli

diyampli Advanced Member

Hàng VN chất lượng cao :D
    Nhìn cái tản nhiệt made in INDIAL nó phải khác chứ :lol:

Attached Files:

22. caigoc

caigoc Advanced Member

Em vô nhận hàng đây, nóng ruột rồi... :mrgreen:

23. diyampli

diyampli Advanced Member

Bộ của bác đó, lát nữa lên tàu vô Nam :D

24. caigoc

caigoc Advanced Member

Bác nhớ làm giúp em sợi dây USB luôn nhé, tks bác diyampli nhiều!

Em mong ngóng hàng về ... :roll: :D

25. diyampli

diyampli Advanced Member

Bác gởi lại em ĐC đi, vì em vùng Lúi chỉ có Bưu điện nên nó cần ĐC cụ thể :(
    USB em tìm dây vừa em hàn nhanh cho.

Share This Page

Loading...