Raspberry Pi - Music Server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by bazokaster, 16/4/15.

1. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác @pc_chip cho hỏi lắp Pi4 compute module lên Usbridge Sig có khó khăn gì ko vậy?

newbie_75 likes this.
  2. thichPi

thichPi Advanced Member

Bác hiểu nhầm rùi.

1. Tất quả đều qua USB DAC, không phải bluetooth (iP connect to usb DAC. Nhạc iP lấy từ cục Samba/NAS như bác hỏi)
    2. Mình quăng vô shairport-sync (airplay 2) cho vui thôi. Theo mình biết shairport-sync đã hỗ trợ ALAC, nghĩa là lossless https://github.com/mikebrady/shairport-sync/blob/development/AIRPLAY2.md
    3. Đừng hiểu lầm giữa lossless và hi-res

chautranthanh likes this.
  3. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Cám ơn bác đã giải thích

4. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em có viết sơ sơ ở post này bác ạ.

Raspberry Pi - Music Server | Page 220 | VNAV - Mạng Nghe nhìn Việt nam

Em dùng với GentooPlayer nên không phải làm chỉnh chọt gì trên software nhiều ngoài chuyện thêm dòng:
    otg_mode=1 vào file config.txt để nó nhận cái ASIX Ethernet IC trên board của USBridge Signature thay vì cái ethernet đi kèm trên Raspberry CM4 board.

Nếu bác dùng hệ điều hành khác thì có thể tham khảo một số bài trao đổi của bạn này trên diễn đàn Audiophilestyle:

https://audiophilestyle.com/forums/...dge-signature/?do=findComment&comment=1172896

chauphuong, tml3nr and newbie_75 like this.
  5. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Không biết Pi 4 có hỗ trợ đủ Airplay 2 , Chromecast, Wifi hoặc là thiết bị nào tương tự ?

6. ninhnhs

ninhnhs Advanced Member

Chào các Bác!
    Em đang dùng chiếc máy tính mini HP T620 Plus (Ram 8Gb, ổ cứng SSD 120Gb) và nguồn theo máy. Trên T620 em chỉ cài Euphony, suất tín hiệu qua DAC GD Audio R2R R1 bằng dây USB Furutech formula 2. Em có con Pi4, Ram 8Gb và nguồn 5V-3A cùng hãng. Em thay HP T620 plus bằng Pi4 thì có cải thiện chất lượng tốt hơn không? Nếu thay thì cần lưu ý gì thêm ạ? (Nguồn, phần mềm...). Em mong nhận được tư vấn của các Bác. Em chân thành cảm ơn!

7. chauphuong

Cảm ơn bác. Cho hỏi thêm là bác mua pi4 module bản mấy Gb ram?

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em chơi bản CM4 4GB, không WIFI, không eMMC để giảm nhiễu tối đa bác ạ!

chauphuong likes this.
  9. thichPi

thichPi Advanced Member

Đọc cái bài link thì họ nói sẽ output cả 2 AAC và ALAC Player sẽ quyết định stream cái nào.

Lâu rùi mình không dùng Moode nên 0 rõ họ đã cho AP2 vô chưa. Có người đã tự cài thành công https://moodeaudio.org/forum/showthread.php?tid=1954&pid=35171#pid35171

Hôm trước có thấy hình như bác @quatmo có thêm AP2 vào bản Volumio-hdvn bác ấy package.

10. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình thấy bác đã có sẵn đồ chơi rùi thì cứ thử để mình tự quyết định. Theo mình thấy, tùy DAC nữa, kết quả sẽ như nhau vì số đo lường của Pi USB và PC USB như nhau. Có rất nhiều ng sẽ không đồng ý mặc dù đo lường đã chứng mình nên họ sẽ thêm reclock, linear power, v..v..có lẽ đó là cái thú vui.

ninhnhs likes this.
  11. quatmo

quatmo Advanced Member

Mình trải nghiệm qua nguồn xung cho mini PC VS gắn nguồn linear, nghe đi lặp vài đoạn chọn lọc, giữa 2 nguồn. Luôn là test AB lặp đi lặp lại để ghi nhận bằng tai cho chính xác. Xác nhận nguồn linear nâng cao chất lượng âm thanh hơn xa nguồn xung còi. Từ đó mình tin tưởng vào nguồn linear.

Mình mod nguồn low noise cho boad DAC AD1865 cũng vậy, test nghe AB lặp đi lặp lại, tìm nhận ra độ ngân nga của giọng hát chưa kẹp/kẹp nguồn linear vào. Ngay cả test so sánh giữa các DAC mình cũng test kiểu AB lặp đi lặp lại này để tránh cảm nhận - cảm xúc và trí nhớ âm thanh chủ quan.

Khổ thân tai cùi và không có thiết bị đo lường là vậy. Nó sinh ra thú vui mod này kia.

Last edited: 17/1/22
  12. chauphuong

Cảm ơn bác, để ra tết tôi lôi usbridge sig ra cấp nguồn pin thay cho siêu tụ và đổi cm4 vào xem sao. Để ngâm cứu xem cấp nguồn riêng cho cm4 liệu có ép phê gì ko.

thichPi and newbie_75 like this.
  13. thichPi

thichPi Advanced Member

Hoàn toàn đồng ý với bác...đó là lý do mình thêm cái câu "tùy DAC nữa". Ý mình là nếu DAC design đúng, nó sẽ lọc được noise và jitter. Hiện mình đang có cái sbooster cho sms-200 ultra neo. Để kiếm cái wallwart thường rồi thử xem sao.

quatmo likes this.
  14. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

Pi-digione của em khi mở báo lỗi “fail to open also…no such device”. Em đã cài lại volumio mà chơi vài ngày lại bị. Xin các bác chỉ giáo ạ. Thanks!

Attached Files:

15. chauphuong

Nó báo ko kết nối với DAC, bác xem lại chỗ đó.

Suotngayloavoidai likes this.
  16. thichPi

thichPi Advanced Member

Rãnh nên đo Pi3B+, Pi4, SOTM SMS-200 Ultra neo và Samsung Fold 3 sử dụng USB Player Pro. USB-Direct có nghĩa là Pi cắm vào DAC qua USB và play nhạc từ ổ cứng qua UPNP. Một vài nhận xét sau...(xin lưu ý: audio clip được thâu qua loa sử dụng Zoom chứ không phải thâu directly từ DAC)

1. Roon tạo noise nhiều hơn khi play direct từ ổ cứng (qua UPNP chứ không phải ổ cắm USB).
    2. Noise của Pi3B+ USB ít hơn Pi4 USB tí xíu (cả 2 đều lấy nhạc từ ổ cứng qua UPNP)
    3. Distortion của Pi4 thấp nhất
    4. Dynamic Range và Frequency response của Roon cao hơn
    5. Số đo của chú SOTM SMS-200 lại tệ nhất :-(

Còn phần lỗ tai thì sao....tất cả nghe rất giống nhau..nếu phải chọn chú nào thì mình sẽ chọn USB Player Pro từ Samsung Fold 3 hay SOTM bởi vì có một số bài Pi echo nhiều hơn 2 chú kia tí. Nhưng Pi thì lại thoải mái nhất vì Roon, UPNP và các món khác đã có sẵn.

tai cây, quatmo and tml3nr like this.
  17. TrueHD

TrueHD Advanced Member

1. :p Em vẫn ko tin đồ Đông Á (ngoài Nhật), mà thế quái nào bác đo ra toàn trùng với phép thử bằng cơm (tai) của em.

2. Nếu nghe tất cả giống nhau thì phải tính chi phí đầu tiên chứ bác. Thằng nào rẻ nhất là hay nhất.

Mà bác giải thích hộ em chi tiết các thông số đó cái để em tìm hiểu dần, dùng cơm (tai) mãi cũng khó thuyết phục được người ta. Mấy cái thông số em hiểu được thì:

- Noise level dBA: thường khoảng -120dB thì được tính bước vào hi-end thì phải. Chord hay tự hào về Dave DAC tầm -250 dB. Mức -300dB là đỉnh nhất, nghe mấy bác thiết kế định dạng PGGB bên AS forum nói PGGB phát qua HQ Player đạt được mức này.

- Dynamic range: thấp tệ hại, ko hiểu bác dùng nhạc gì để đo. Con DAC rẻ tiền nhất của iFi cũng trên 86dB. Nếu bác dùng nhạc có DR thấp (pop) thì có thể tạm bỏ qua.

- THD: tệ nhất. Các AVR tệ nhất của Nhật phát Stereo cũng ko quá 0.1%. Hi-fi cũng phải tầm 0.01%, còn hi-end có mấy số 0 em cũng ko nhớ.

- Fre. respon em ko rõ các tham số đo kiểu gì nhưng đồ hi-fi tối đa tầm -/+6dB, hi-end chỉ được -/+3dB trở xuống. Mấy cái trên toàn -/+ (vài chục) thì .... :mad:

Last edited: 19/1/22
    Rndce likes this.
  18. thichPi

thichPi Advanced Member

Hihihi mình có giải thích trong ngoặc rùi....đo từ loa chứ không phải từ RME. RME khi đo dùng đường dẫn USB do đó các thiết bị muốn đo phải có digital output. Vì cả 2 SOTM và Samsung chỉ có USB output thôi nên mình 0 đo trực tiếp được. Nếu đo trực tiếp các thông số sẽ đúng như bác nói. Vì thâu qua loa nên thông số sẽ thấp hơn bình thường và vì environment exactly the same cho mỗi thiết bị nên mình có thể so sánh được.

Còn cái phần nghe..thật ra mình thích cái cảm giác đầu, vì thường nó là chính xác nhất theo ý cá nhân nên chọn 2 chú player pro và sotm. Pi hơi echo...cái hi voice có vể rộng/cao còn player pro và sotm thì gần và có vẻ trung thực hơn. Ý cá nhân. Nhưng thật ra tất cả nghe rất giống nhau.

Last edited: 19/1/22
    quatmo and TrueHD like this.
  19. thichPi

thichPi Advanced Member

TQ_Audio, quatmo and chuvanvu like this.
  20. thichPi

thichPi Advanced Member

Attached Files:

newbie_75 and tml3nr like this.
  21. ninhnhs

ninhnhs Advanced Member

Em chào Các Bác!
    Em có con pi4, ram 8GB, thẻ nhớ 32GB, ổ cứng chứa nhạc và DAC thuần rồi. Về phần mềm và cài đặt để nghe nhạc từ Pi thì em không rành, nhờ các Bác chỉ giúp em ạ:
    1. Phần mềm (mà cho em xin cái link tải về luôn thì tốt)
    2. Các bước cài đặt cụ thể chút.
    Em tập tành qua Số nên có rất nhiều điều còn lơ tơ mơ. Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các Bác.
    Chúc mọi người năm mới mạnh khỏe và may mắn!

tml3nr likes this.
  22. binna

binna Advanced Member

Pi 4 này xuất âm thanh từ cổng usb qua DAC nghe cũng tốt lắm, DAC của bác có ngõ vào usb không?

tml3nr likes this.
  23. tml3nr

tml3nr Advanced Member

thichPi, chuvanvu and TQ_Audio like this.
  24. newbie_75

newbie_75 Advanced Member

thichPi likes this.
  25. locnp

locnp Advanced Member

Chào các bác, lo chạy dịch covid thời gian lâu rồi em không nghe nhạc, nay nghe lại hay quá các bác ạ. Số là em mới thay con wireless router dasan cũ sang con zte mới của viettel, em cắm trực tiếp pi3b + digione HAT vào con zte (bỏ luôn con apple extreme e setup riêng cho nhạc số), tiếng tĩnh và thoát hẳn! Theo cảm nhận em thì càng setup ít router/switch càng ít nhiễu. Có bác nào cảm nhận giống em thì chia sẻ cho vui ạ.

Được đà xông lên em định làm luôn con dac tàu thay cho con dac-1 nhưng sợ té hố, có bác nào vọc dac đời mới xong phải quay lại dac legacy cũ ko ạ?

chautranthanh likes this.

Share This Page

Loading...