Raspberry Pi - Music Server

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by bazokaster, 16/4/15.

1. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Zte vietel model nào vậy bạn?

locnp likes this.
  2. locnp

locnp Advanced Member

Con zte model f670y nhà mạng viettel cấp mới thay cho con dasan cũ của em, con này e sài được 8 năm rồi.

nhs and chautranthanh like this.
  3. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

Chơi được đến đâu cứ chơi bác, vui mà. Không quá đà đến mức hối hận là được :)

locnp likes this.
  4. yellowriver

yellowriver Advanced Member

Cụ nào dư board Pi thanh lí cho em về vọc thử ạ.

5. QuyHuyen

QuyHuyen Advanced Member

6. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình vẫn mê nhất Chantal Chamberland. Album nào của cô đó cũng hay hết bác (Temptation, Soiree, Autobiography, Dripping Indigo, ..v..v..)

Ngoài ra mình cũng mê những cô này: Holly Cole, Laura Fygi, Melody Gardot, Carla Bruni, Madeleine Peyroux, Inger Marie Gundersen và dĩ nhiên Diana Krall.

chuvanvu and newbie_75 like this.
  7. thichPi

thichPi Advanced Member

DAC cỡ 68T trở xuống thì bây h làm khá lắm, cái nào cũng giống nhau. Có vài chú nữa giá 68T nghe không thua gì 68T DAC. Ăn thua là gu nghe của bác. Mình thấy tốt nhất là nghe thử trước khi mua. Chưa chắc nó đáng tiền hơn legacy.

locnp likes this.
  8. thichPi

thichPi Advanced Member

Đổi không khí tí mấy bác...cả nguyên album nghe ok

newbie_75 likes this.
  9. ttho

ttho Advanced Member

Em có nhạc trên google drive team, em muốn phát nhạc trên ipad bắn qua pi thì xài app nào được các bác? Xin cám ơn.

10. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

Bác thử BubbleUPnP xem. Trên Pi bật/cài app Renderer (UPnP/DLNA...)

Last edited: 23/2/22
  11. ttho

ttho Advanced Member

Không có bubbleupnp trên ios bác ơi

12. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

13. yellowriver

yellowriver Advanced Member

255010909_2923624107892450_4474718270168983925_n.jpg Chào các cụ. Cụ nào biết cách cài Pi với màn hình như thế này chỉ giáo em với ạ.

14. thichPi

thichPi Advanced Member

yellowriver likes this.
  15. locnp

locnp Advanced Member

Chắc em chuyển qua đầu tư PSU, con dac hiện tại em nghe vẫn có độ tĩnh, trường âm tương đối. Giờ em muốn background đen đen, soundtage rõ nét tí nữa. Hiện có 3 trường phái:

- nguồng xung cao cấp (ifi ipower x, nirvana...)

- nguồn tuyến tính hãng (shanti, sbooster...)

- nguồn tuyến tính diy

Theo các bác thì 3 trường phái này thì đi theo đường nào ổn? Em đang chơi con ifi ipower đời đầu.

16. thichPi

thichPi Advanced Member

Nếu mình nhớ không lầm @tml3nr rất hài lòng với Shanti với con Pi 2. Không biết Pi 3 thì sao. Mình có cả 2 ifi ipower và sbooster (loại đầu tiên) dùng với Pi 3B+ và Pi 4. Chả thấy gì khác với sợi dây cắm của Pi. Có lẽ do DAC của mình lọc hết noise/jitter hoặc loa (Focal Aria 926) không phải loa loại cao nên không phân biệt được hihihi

17. locnp

locnp Advanced Member

Nếu bác chơi qua cổng usb của pi thì cũng khó phân biệt, còn dàn em sau khi đổi ipower nó khác hẳn với nguồn thường mua nhật tảo. Em thích nguồn sbooster với ipower x nhưng giá hơi rát. DAC bác đang dùng của hãng nào vậy? Giờ em thấy một số dac tàu r2r được đánh giá rất cao, trong đó em thích mấy con như denafrips ares 2, musician pegaus,...pontus, venus, terminator.

18. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình cũng có hifiberry digi+ pro. Nghe thấy cũng giống usb. DAC dùng RME ADI2FS pro black edition dùng AKM chipset. Cũng mới tậu thêm cái DAC cũ TEAC dùng TI chipset. Nghe khá giống nhau.

Nếu bác có ý tậu denafrips thì nên chơi luôn con terminator 2. Con ares 2 nghe 0 bằng RME ADI2 FS theo như video của 1 chú Tây so sánh.

19. locnp

locnp Advanced Member

Em cũng chưa biết có tậu denafrips hay không, nếu đầu tư quá nhiều e nghĩ thanh khoản là một rủi ro lớn.

Ban đầu em chỉ định lấy topping d70s hoặc d90 mqa để trải nghiệm dsd với mqa xem thế nào nhưng khi nghe review về dac r2r thì ko có con nào có mqa và hi-res mà lại đc đánh giá cao về chất âm. Thậm chí reviewer còn nói nếu nguồn nhạc được rip chuẩn, chỉnh chu thì mqa cũng ko phải là yếu tố chính. Riêng dac tàu e thấy đc này mất kia, con có được trường âm rộng thì lại không tĩnh, con tĩnh thì mất đi lớp lang. Nếu chọn smsl, topping, gustard, denafrips, musician chắc thời điểm hiện tại em chưa chọn đc con nào, thay vào đó e chọn con qutest kèm nguồn xịn là đủ "phê pha". Vấn đề DAC em chỉ tìm hiểu chút chút và có những nhận định thế, vấn đề chính của em có lẽ là phần nguồn (streamer), dù sao pi3b+allo digione cũng chỉ là 1 streamer tầm trung, không thể chơi lâu dài được.

Hãng ifi có ra con zen stream chạy volumio không biết hơn allo digione không nhỉ? Em định trải nghiệm con này.

20. pentium

pentium Approved Member

Thân chào các bác trong nhóm, em mới lấy lại ms của bác @dunganddiep và bắt đầu bước chân vào con đường pi-stream này. Còn nhiều cái phải tìm hiểu dần dần, rất mong được các bác giúp đỡ. Hiện nay em đang chạy mô hình all-in-one rất buồn cười như sau:
    Ngồi 1 chỗ và cầm cái điện thoại là chuyển qua lại hay bật tắt phim/ nhạc qua Heos app, thậm chí em cho chạy cả nhạc và phim khi bật tất các zone lên. Nhiều bác sẽ nói cái avr nó có sẵn Heos rồi còn chơi ms làm gì cho vướng? Thật sự em cũng không phải sành nhạc nhưng khi nghe qua heos nhạc nó cứ phẳng lỳ, y hệt như khi xem phim TrueHD qua 2 loa, mọi âm thanh đều to ngang nhau :D Đẩy qua cái ms kia thật sự là có cảm giác sân khấu thật. Con box của em chạy coreelec nghe không tệ nhưng cũng không thể bằng cái ms. Vì tất cả em đều dồn bộ xem phim nên phần nhạc qua cặp loa bs với em cũng đã thấy ổn, tiêu chuẩn đánh giá cảm nhận của em thì đơn giản nghe được 8/10 so với cắm tai nghe qua dap là OK.
    Hiện tại em tạm hài lòng như vậy còn mục tiêu em tính toán là gắng build được bộ FBE như của bác @linh0983, nhưng mà chắc còn xa lắm.

linh0983 and thichPi like this.
  21. pentium

pentium Approved Member

Nhân tiện bác @quatmo active 2 mục cuối giúp em cái volumio với ạ, em đã nhắn cho bác bên hdvn.

22. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình 0 tin vào MQA nên 0 cần chức năng này ở DAC. Đây là so sánh ares 2, qutest và rme

Rất nhiều người hài lòng với zen streamer. Mình thì không. Đã thử vài streamers giá tiền đến $2500, chẳng hạn như hifi rose rs250, $400 zen streamer, $1000 sotm ultra neo với sbooster....vẫn quay lại với pi. Lý do: pi rẻ tiện nhất và âm thành 90-95% như các chú streamers trên trong setup của mình.

chuvanvu likes this.
  23. thichPi

thichPi Advanced Member

Mình đang dùng Denon 3700 và hoàn toàn đồng ý với bác nghe qua Heos 0 phê, dầy như qua Pi. Nếu bác có 1 còn DAC riêng nữa thì sẽ hay hơn. Hoặc mua cái app chỉnh EQ của Denon, mình 0 chắc là app này có chạy với 2700 0. Khi nghe nhạc, make sure là bác phải dùng chế độ pure direct thì nó sẽ trung thực hơn.

locnp and pentium like this.
  24. pentium

pentium Approved Member

Em cũng đã suy tính thêm dac nhưng rồi lại thôi, em cũng không phải sành sỏi gì nhạc nên cũng không nặng nề việc đó. Dự tính là em sẽ chuyển dần sang chơi pre/pow đa kênh (lợi cả đôi đường phim nhạc) vì dù sao em đang dồn nhiều cho dàn đa kênh hơn. Bác nói đúng vụ chơi direct, em vẫn nghe qua đó. Còn app eq của denon nó không hợp em bác ạ, em không thích thêm filter cho lắm.

thichPi likes this.
  25. locnp

locnp Advanced Member

Hiện bác dùng pi với app nào để stream vậy? Nhiễu với jitter của pi mình xử lý ra sao?

Share This Page

Loading...