Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. nguyennam-cs77a

nguyennam-cs77a Approved Member

em chân thành cảm ơn bác hai lúa,bác đã giúp em hiểu biết thêm nhiều về âm thanh cổ.em thấy bác rất am hiểu về dòng âm thanh cổ.chắc em còn làm phiền bác tư vẫn nhiều lần nữa.

2. TrieuVCB-AG

TrieuVCB-AG Approved Member

Chào Bác Hai Lúa-USA cho em hỏi về con Fisher Standard-Studio 433 chất âm như thế nào ah? Em cảm ơn Bác nhiều.

3. vttaudio

vttaudio Advanced Member

về loại này tôi c.....h.....i......ụ.........

4. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Xin lỗi bác tôi ko biết em này.

5. nlbacld

nlbacld Advanced Member

Em mới tập tành thôi nên chưa rành lắm mong các bác giúp đỡ. Em mới săm được cặp loa E700, đang tìm amp để ghép với em nó. Có người tư vấn cho em ghép với amp sansui 8080.
    Em đang ở Đà Lạt nên tìm khó quá.
    Theo các bác con 8080 có được xếp vào Reciver cổ và khủng không ??? Giá nó hiện nay bao nhiêu ??? Mong được các bác chỉ giáo giúp
    Thanks

6. Hai Lúa-USA

Con 8080 chỉ sau con 9090 trong dòng X0X0 của Sansui. Nó là 85W/kênh nên ko được tính vào dòng khủng. Nhưng nó cũng khá mạnh đó bác. Giá lúc em nó ra đời vào năm 1978 là $650. Tôi thích em này. Bên Mỹ giá nó chừng $100.

7. nguyennam-cs77a

nguyennam-cs77a Approved Member

chào bác hai bác cho em hỏi con marantz pm 84d nó sinh năm nào chất âm và lành không.ghép với loa nào hay.giá bên mỹ khoảng bao nhiêu.rất mong được sư giúp đỡ của bác.cảm ơn bác nhìu...

8. symbyan

symbyan Advanced Member

Em PM84D hình như sinh năm 1983,có lẽ chưa đủ tuổi để đứng vào hàng vintage đâu bác.

9. Hai Lúa-USA

Tôi cũng ko rành con này. Hình như nó theo cái dòng PM thì là integrated amp hơn là receiver. mà tôi nghĩ con Marantz nào củng hay tuy dòng cổ nó có cái âm riêng biệt của nó. 100W/kênh class AB, 25W/kênh class A là quá ổn. Độn méo khá thấp 0.015% là bứt nhiều em receivers khác rùi.

10. bachthutri

bachthutri Advanced Member

Em mới ôm về 2 con Receiver cổ là kenwood Model Eleven và VC JR-S600 Receiver Mark II đều cực mới. Em nhờ bác Hai_lua đánh giá cho em nên để lại con nào. Em đang dùng loa AR2ax. Thanks bác nhiều

11. bachthutri

Em up vài cái hình lên

Attached Files:

12. bachthutri

Con Kenwood thì như hình này

13. Hai Lúa-USA

Con JVC giá năm 1979 chừng $600. CS 120W/kênh. Con này tôi chưa nghe nên ko phê bình được nhưng thấy cái tranformer tròn thế kia thì chắc nó phải hay.

Con Kenwood bác coi phía sau có thêm chữ như I, II, III, IV hay ko. Mỗi con cs mỗi khác nhưng cái tuner của Kenwood là #1. Bác có chơi shortwave ko? Kenwood rất nổi tiếng về nó.

Hai con này chơi AR2 dư sức bác ạ... hay gấp mấy con Fisher 800T là hàng rởm.

14. bachthutri

Thanks bác Hai_lua nhiều.
    Cái Kenwood thì là Model Eleven trơn chẳng có II,III hay IV gì cả.
    Còn JVC thì nó ghi nguyên văn là : JVC Stereo Receiver S.E.A Graphic Equalizer JR-S600 Mark II. Quả thật em cũng chưa bao giờ thấy cái Receiver nào có cái tranformer tròn to và nặng khủng khiếp như cái này cả. Kích thước và trọng lượng của nó cũng thật ngoại hạng : 600x400x150 và 32kg. Đúng là khủng long sắp tuyệt chủng.

15. hienlinh03

hienlinh03 Advanced Member

Quan trọng là nó chơi có hay không, chú nặng, khủng mà làm gì bác ơi, chật nhà lắm. Bác review về nó đi bác!

16. somali

somali Advanced Member

Bác Hai cho mình hỏi , thấy Mcintosh Mc 1700 trông có vẻ đồ sộ quá , không biết chất âm thế nào , có hay không . Anh có thể tư vấn cho mình nhé ! reciver này hợp với loa nào ? cám ơn Bác

17. audiophil

audiophil Advanced Member

Bác nguyennam cho em hỏi là bác đang ghép SS G-9000 với nguồn âm và loa gì đấy? em cũng có G-9000 đánh với CS-99A, dùng CDP SONY XA5ES và bây giờ thay bằng JBL L1OO CENTURY, bác Hai lúa ở Mỹ cho em hỏi như thế có được không ạ?

18. Hai Lúa-USA

Hay lắm đó bác. Ngày xưa tôi đánh con 4310/4311/4312 (cũng gần như con L100) với SS G9000DB (tựa như bác) rất hay. Trong hàng khủng tôi kết con G9000 nhất vì nó tương đối dễ kiếm, ko quá nặng nề như con G33000, nhìn khá đẹp, tiếng lại hay.

19. Hai Lúa-USA

Tiếng của MC khá chi tiết và chính xác cho các con đời sau này. Con này là Hybrid thì phải, ~ 45W/kênh. Ra đời lúc 67-73 nên bán dẫn hơi kém. Bác dùng nó với JBL L100, 4410, 4310 vv.. Nhưng cá nhân tôi kpo thích con này mấy.

20. binhnguyenthng

binhnguyenthng Approved Member

Chào Bác Hai Lúa-USA, Em có cậu em đang cho em Marantz 2325 ghép với Loa B&W 603S3 và CD Denon 1650, nhưng em thấy tiếng BASS chưa được hay lắm, có cảm giác lùng bùng(theo tai trâu của em). Bác vui lòng cho em hỏi, theo Bác ghép như vậy có ổn không? Bác có kinh nghiệm gì về em này cho em biết với. Em chân thành cảm ơn.

21. audiophil

May quá bác ơi em cũng tai trâu giống như bác đây. Tốn xiền về cái vụ MR này nhiều rồi cho nên giờ em không có cảm tình với dòng amp này. Cá nhân em rất thích SS nhung đang bị chê là SS tiếng đục và tối thế mới buồn chứ!!! :( Trước khi khuân JBL L100 CENTURY về em có hỏi các bác bên JBL FAN tư vấn cho mấy em SS 5000A,X, 9090, G-9000 có em nào chơi được L100 không thì các bác ấy ko đả động gì đến SS mà toàn là MR, LM, McIN... (Sorry các bác nhé em ít xiền nên chỉ chơi SS thôi).
    Thân!

22. The Leader

The Leader Approved Member

Riêng tôi thì rất thích Receiver Sansui dòng G (công suất trên 80W/kênh,độ méo thấp 0,00xx mới hay), tuy tiếng treble ko chi tiết bằng dòng Marant nhưng bass và mid nghe rất hay, nhất là ghép với mấy đôi loa cổ thùng kín. Trên cả tuyệt vời!
    Sansui mà bác ghép với JBL thì em thấy kì kì, ít thấy ai ghé như vậy nhưng bác cứ thử đi, nếu thành công thì thêm kinh nghiệm cho diễn đàn. Tôi giống bác, ko thích Marantz nữa vì tốn tiền vì nó nhiều rồi. Cái amp đầu tiên tôi mua khi chơi audio là Marantz PM-17SA và B&W 602S3. Lúc nghe bộ demo ở cửa hàng thì rất hay, nhưng khi cửa hàng chở 1 bộ new trong thùng về nhà cho tôi thì nghe quá thất vọng. Nói vậy thôi chứ ko phải tôi chê đồ đó, bộ kỷ niệm đầu tiên mà tôi chơi nên vẫn còn giữ lại mặc dù ko nghe nữa.

23. Buns

Buns Advanced Member

Hóa ra bác Bachthutri lấy bác Hailua USA ra để demo bán amp ở đây

http://muare.vn/forum/NgheNhin/2194316/trang-2.ttvn

Nhờ Bác Hai_lua_USA chuyên gia về receiver cổ của VNAV.net comment:
    http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... 3e#p486356

Hehe... Đêm qua nằm nghe nhạc Trịnh ngắm 2 con Receiver này thấy đúng là ngoài giá trị về chất âm, FM, AM thì nó còn là đồ trang trí tuyệt đẹp. Vẻ đẹp hoài cổ, long lanh trong bóng tối nó gợi cảm giác thật khó tả. Trong bóng tối nghe nhạc hoặc đọc truyện đêm khuya cảm giác thư thái đến ngạc nhiên. Trước em cứ thắc mắc sao lại có nhiều bác bỏ công sưu tầm dòng khủng long sắp tuyệt chủng này làm gì? Giờ mới hiểu giá trị của nó.

Up cho những ngày lễ thật vui vẻ!

Bác làm vậy thì từ giờ các cao thủ ai muốn tư vấn cho anh em vnav nữa :evil: :(

24. Hai Lúa-USA

Nếu biết thế thì tôi sẽ cẩn thận hơn trong lời nói. Nhiều khi mình chỉ nghĩ anh em cần có chút ý kiến để xem có hợp với ý nghĩ của chính họ hay không, chứ ko bao giờ nghĩ ý kiến của mình có ảnh hưởng đến quyết định mua bác của người khác.

Tôi cần nhấn mạnh một điểm rất quan trọng mà các anh em chơi audio cần rõ:

Nghe rất là chủ quan. Điều này nghĩa là phải do chính mình cảm nhận cái âm của nó chứ ko ai khác mình có thể quyết định chuyện này.

Cái tôi thích về receiver cổ là vì nó trong thời đại này khá hay mà lại rẽ thích hợp với các anh em không dư giả bao nhiêu, và ngay cả các anh em dù dư giả vẫn thích chúng vì chất âm classic và cái đẹp màu mè do đèn rất hấp dẫn. Cái lợi thứ hai là mua về nghe chán có thể đem bán mà không mất tiền (hoặc có thì rất ít) so với mua đồ mới. Chỉ ngại là phong trào nghe receiver cổ lên cao đẩy giá nó tút lên trời làm lợi cho con buôn thì hơi buồn.

Bên Mỹ cũng sảy ra khá nhiều về các người lên mạng khen rất nhiều về 1 món đồ mục đ1ich là để bán đồ của mình. Thật đáng tiếc khi nó xảy ra tại đây mà mình vô tình thành tay trợ giúp cho họ. :eek:

LắngNghe likes this.
  25. audiophil

Không phải em chủ ý phối ghép như vậy đâu mà do đi chơi tình cờ nhìn thấy em JBL L100 này nên mới múc thôi vì trước đây đã nghe và biết tiếng của em nó rồi. Hôm đó nghe thử ở nơi mua bằng em LM 507 thấy chuối hơn cả MR, tiếng èo uột thua xa con HK 630 còi vứt dưới đất mà em đòi thử.
    Sau khi khuân về nhà em đấu thử với SS 9090, G-9000 và tiện thể so sánh cùng AR2ax, kết quả như sau:
    - Với SS 9090: Trung âm rõ ràng có độ mượt mà, tiếng treble khá hay, tiếng bass trầm ấm có lực nhưng chưa gon gàng, còn nghe thấy đuôi rền.
    - Với SS G-9000: Tiếng bass hay hơn, căng tròn dứt khoát nhưng vẫn trầm ấm và sâu. Trung âm không rõ bằng 9090 nhưng tiếng treble lại mạnh và bay hơn.
    - Thử đồng thời JBL, AR2ax trên cùng SS G-9000: JBL cho tiếng bass hay, ấm và sâu hơn nhưng dải trung âm hơi chìm so với AR2. Đặc biệt tiếng treble của em AR2 thấy hơn hẳn, tơi mịn mỏng manh nhưng vẫn rõ ràng chi tiết hay đến khó tả, đây là điều em cảm nhận thấy chưa có đôi loa nào em đã từng nghe ngoài dòng AR cổ có tiếng treble hay như thế, kể cả những đôi loa cùng thời hoặc đời mới có giá đắt hơn nhiều, (nói các bác bỏ qua không lại bảo thằng em khoe khoang chứ từ khi có AR2ax rồi đến JBL L100 CENTURY thì những đôi CS88A, 99A so với hai ả Mỹ già kia đáng vứt xó cho rồi mặc dù CS99A em mua rất mắc tiền trên 22t vnd, còn AR2, JBL giá chỉ hơn chục t thôi) cho nên để nghe hát vocal thì AR2ax xứng đáng là số 1 trong đống audio device cỏ rác của em :)
    Trên đây là những dòng cảm nhận chủ quan của tai trâu em về những gì em đang có, mong các bác cho thêm ý kiến về kinh nghiệm phối ghép và sử dụng những dòng loa và amp này.
    Thân!

Share This Page

Loading...