Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Mr Le Nguyen

Mr Le Nguyen Advanced Member

Bác có biết gì về Luxman L100 ko ? em xin mấy dòng

2. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Trước tôi có dùng L107U và 55A thôi bác ạ. Nhìn chung 2 con này đều ra đời khá lâu rồi nên khá nhiều bệnh. Con 107 có 2 bóng đèn Buffer đệm để cho âm thanh giống âm li đèn, tuy nhiên âm thanh yếu, tối và đục (có thể do máy quá cũ), còn 55A tiếng khá hơn nhưng lại hay bị cháy sò (có thể do hồi đấy tôi hay ghép với loa AR và loa Đức và mở to). Con L100 của bác nếu còn mới và gin thì hãy lấy, Luxman hợp với loa JBL, nhưng tiếng bass khá nhẹ hợp với mấy bác lớn tuổi vì có chất âm bay bay, mềm và uyển chuyển.

Bút Lông Chim likes this.
  3. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Con bác định mua giá cả ra sao, còn đẹp không?
    Bác muốn tham khảo sang topic Fan Luxman, bên đó nhiều người giúp bác. Ở đây ít người để ý.

4. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

Tôi đã chơi luxman l100 loại 12 sò, ghép với jbl l100 Century thấy cũng tạm được, ko xứng với giá tiền hiện tại hình như shop đang bán trên 20 củ.

5. Mr Le Nguyen

Cảm ơn bác TDHien59 nhiều , em mua rồi ,đẹp bác à ,nghe thấy bình thường ko sâu sắc lắm,

6. Mr Le Nguyen

Bác cho em hỏi chút, con Luxman L100 12 sò của bác trước bác nghe ý,
    Bác có để ý ko ?, có phải dòng này máy chạy rất nóng đúng ko ạ
    Con của em chạy tầm 20 phút em sờ phần lưng máy bên vế trái nóng lắm, sờ tản nhiệt phía sau chỉ ấm ấm tay thôi, như vậy ổn ko bác , em thấy lo lo chút, mong bác chỉ giúp em,

7. Mr Le Nguyen

Em đợi tin của bác, bác ở hn ko?

8. Mr Le Nguyen

Ampli 22,5 củ

9. Mr Le Nguyen

10. Mr Le Nguyen

Bác Nghia ơi , con Luxman L100 , chạy tầm 20 Phút em sờ tay trên lưng máy vế trái nóng lắm, sờ phía sau tản nhiệt ấm ấm tay thôi , như vậy ổn ko bác,
    Con của bác trước kia chạy có như vậy ko, bác cho em xin vài dòng ,cho đỡ lo, cảm ơn bác nhiều.

11. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Mấy dòng ampli Nhật cổ chạy Class AB và thiên Class A (vài chục what đầu) thường rất nóng. Vài chục năm, linh kiện lão hóa rất nhiều, tụ trở bị trôi trị số và dẫn đến cháy máy và lệch vế, đa số các bác thợ khi sửa đều tìm cách thiên áp để máy bớt nóng đi và cân lại các vế do đó âm thanh bị nhạt đi và không có độ động Dynamic như mới.

12. Mr Le Nguyen

Như con am của em vậy giờ sử lý như nào bác giúp em với ,kính

13. Mr Le Nguyen

Cảm ơn bác sonar4x nhiều , thấy tin nhắn của bác em vui lắm,
    Các cao thủ bận World cup hết rồi

14. HoangVanTuan

HoangVanTuan Approved Member

cac anh oi mua lam gi con luxman100 so tien ay mua maranntz 2285b rat hay tren mot bac luxman

15. Mr Le Nguyen

Mua rồi giờ biết sao, con marantz 2285b hơn 28 củ cơ
    Em có 2285b ko đổi cho anh, :p

16. Mr Le Nguyen

Worl cup, đang chiếm hết các cao thủ audio rồi , ko thấy ai vào giao lưu giúp ae ,

17. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

Chaò bác Mr Le Nguyen,
    Amply Luxman L100 chạy Class AB nên ko nóng lắm, chỉ hơi ấm thôi. phần bị nóng như bác mô tả có khả năng là phần nguồn. bác nên mang ra thợ xử lý.

18. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

L100 sản xuất năm 1975 giá xuất xưởng 235 ngàn yên. Thấy trước đây con L100 này chỉ tương đương L540 thôi, dưới tầm L570 (sản xuất 1989 giá 350 nghìn yên) và Maranzt PM 99SE (sản xuất năm 1992 giá 330 nghìn yên). Trong tầm giá 23 triệu mà muốn chơi âm ly tích hợp Nhật cũ thì Luxman L570 và Maranzt PM99SE vẫn là lựa chọn hay. Nhiều con vẫn rất ngon và zin.

Âm ly nóng không ngại, lạnh tanh mới sợ đồ có lỗi, mình trước đi mua cũng từng chạm mấy con Class A hoặc AB bật mãi không thấy nóng thì tiếng chán lắm, có vấn đề. Hầu hết các âm ly nóng đều, cũng có con nóng hơi lệch vế (ví dụ con Maranzt PM99SE nóng hơi lệch trái) do nguồn và tản nhiệt gắn dãy sò nó bố trí hơi lệch. Bác cứ mở nắp máy, thẳng vị trí nguồn và tản nhiệt gắn 2 dãy sò mà nóng đều là ổn. Nếu âm ly chạy bình thường, tiếng tốt thì không nên mang ra thợ, có khi lợn lành thành lợn què.

19. Hungvuhl01

Hungvuhl01 Approved Member

Đang có y dinh chơi l570 có bác nào dạ chơi qua cho em xin chút thông tin của em nó voi a em nay so voi marantz 99se thi thế nào a

20. Mr Le Nguyen

Em xin cảm ơn sâu sắc tới bác, sonar4x, bác nghiaaudiohl, bác anhtuan17, và các bác khác, em nhận đc các ý kiến đóng góp trên em vui lắm , và yên tâm hơn với món đồ mình đang sử dụng,

21. Mr Le Nguyen

Bác Nghiaaudio ơi con của em , vế nguồn bên phải , em sờ ko nóng, vế trái là mạch âm sắc sờ nóng như em nói ở trên đó , vẫn hát bình thường , em nghe hai đĩa liền vẫn ok

22. Mr Le Nguyen

Bác Anhtuan17 ơi con của em vẫn hát bình thường , chỉ là thấy nóng quá tay chút nên em lo , giờ có các ý kiến giúp đỡ của các bác rồi nên em yên tâm hơn, cứ để nghe bác ạ, thanks bác,

23. Mr Le Nguyen

Bác Sonar4x ơi , bác Hai lúa về hưu rồi , giờ chỉ thấy có mấy bác nhà mình hay vào av thôi , các bác có kinh nghiệm gì hay cứ post lên cho anh em đc nhờ, kính các bác ,

24. sonar4x

sonar4x Advanced Member

To Mr Le Nguyen: Tôi thôi dùng đồ Nhật cũng gần chục năm rồi bác ạ, nên kinh nghiệm chơi Luxman cũng từ xưa thôi chứ chẳng giỏi giang gì. Trong vnav cộng đồng chơi Luxman và nhạc Việt khá đông và nhiều người giỏi lắm. Bác post đủ bài và chuyển sang fan Luxman chắc sẽ có nhiều người giúp đỡ hơn. Với cá nhân tôi: ampli cổ của Nhật thường bị cũ quá, đã thế lại nhiều linh kiện, mạch nên khi đã xuống cấp, sửa rất ngại và khó đưa về nguyên bản. Chất âm Luxman mềm mại, nghe nhạc vàng tốt, bass xuống sâu nhưng nhẹ và Luxman chơi một số nhạc có độ động cao, gồ ghề... không "đã" lắm! Luxman chơi với JBL khá tốt do bổ khuyết được ưu nhược điểm cho nhau. Nếu ở HN bác tìm đến bác Dư, bác Lợi (lớn tuổi) đều ở Tôn Đức Thắng, họ có nhiều kinh nghiệm cân chỉnh ampli cổ và giỏi tay nghề./.

Bút Lông Chim likes this.
  25. HoangThieuPhu

HoangThieuPhu Advanced Member

Anh ơi, amply này ghép với loa nào nghe nhạc Bolero hay, mới được cho con này mà chưa tìm được loa ưng ý với nó

Đức Sơn Tây likes this.

Share This Page

Loading...