Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Cản nhận của bác khá giống với nhiều người có setup tương tự. Bác có con SS 9000 là quá hay rồi, mấy con MR từ 2325 trở xuống ko thể bì nó được.

Về AR thì cái nhận xét của bác với L100 cũng khá chính xác. AR2x nó nổi tiếng cái giọng ngọt như đường này mà L100 không thể bì được tuy tiếng bass của JBL khá hơn chút.

Tùy vào cái sở thích của mỗi người đó bác. Hai chất âm của AR và JBL đại diện cho 2 khuynh hướng nghe khác nhau; đó là East Coast versus West Coast đó bác. Nhưng đó là nói đến JBL loại low end, khi đến hi-end thì AR khó mà so sánh bì được dòng JBL sau này.

Riêng về loa Pioneer CS thì tôi đã khuyên nhiều lần đừng nên rớ mấy con này vì nó thuộc loại kabuki phân tần nhiều giải với cái loa trầm khổng lồ ko cân xứng với cái thùng quá bé. Nó cũng được 1 số người ca tụng vì kém hiểu biết làm anh em mua quá cao (tương tự như cái Fisher 800T bán dẫn ko có cái gì hay mà lại bán mắc thế bên VN).

2. audiophil

audiophil Advanced Member

Âu cũng là một loại học phí cho dân newbie như em. Chỉ vì cấu hình spk Pioneer CS88A, 99A + amp SS5000A,X, Tape deck TEAC A-4010SL, Turntable Pioneer PL50 lừng danh thập niên 70 ở VN mà có bao nhiêu tiền móc ra lùng mua bằng được giờ hai đôi loa ấy chỉ để bầy chứ còn nghe thì " nhức óc phụ huynh, điếc tai hàng xóm :lol: :lol: :lol: ", cũng may là chơi AR2 mà chưa ôm nốt "huyền thoại FISHER 800T" về thì phát ốm mất.
    Em vẫn kết em monster SS G-33000 cơ, nhưng mà chắc là ở VN không mua được, không biết khi nào có duyên với em ý hả trời??? :roll:

3. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Chào bác Hai Lúa. Em muốn tìm Receiver chỉ có radio tiếng hay hai kênh AM/FM, không tích hợp ampli thì có dòng nào đáng để nghe không vậy. Cảm ơn bác.

4. Hai Lúa-USA

Ý bác không có ampli tức phải dùng thêm riêng 1 cái ampli khác phải ko ạ? Thế nó là tuner đó bác. Loại này thì nhiều lắm, Kenwood (KT5500, KT6500..), Marantz (125, 150..), Pioneer (TX8500, TX8500 II, TX7500)... đủ cả.

5. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Cảm ơn bác, bác đoán trúng ý em rồi đó. Tuy nhiên về phần Tuner em không biết nên mới nhờ bác tư vấn giúp. Em thấy bác liệt kê có vô số nhưng không biết những dòng nào nghe "khùng"? Dòng Tuner em bực nhứt cái bệnh hay bị nhiễu bởi các thiết bị khác đặc biệt là máy tính PC... cứ bật nên là sôi "ò ò..."
    Bây giờ muốn tậu một chiếc hay và đẹp có khó không bác? Ở đâu chuyên bán hàng này và giá cả ra sao vậy bác? Xin bác giúp.
    Cảm ơn nhiều ạ.

6. Hai Lúa-USA

Bên VN tôi ko biết làm sao chỉ bác được. Bên Mỹ thì vô số và bây giờ đang lên giá vì thiên hạ bắt đầu chú trọng đến loại đồ cổ bền bĩ này. Bác vào FMtuner

http://www.fmtunerinfo.com/

coi để biết thế nào. Nhưng tôi ko thích tụi web site này lắm vì họ hơi chủ quan và thiếu khoa học trong cách thí nghiệm.

Loại tuner cổ tôi liệt ra phía trên không thể nào bị nhiễu được vì ngày xưa họ làm mấy cái này chắc chắn lắm (built like a tank). Những cái Marantz 125 và 150, Technics ST9600 rất được, mấy cái Pioneer như TX9800, 9500 cũng hay và bền bĩ hầu như ko thấy hư bao giờ (vì low power). Nhiều lắm là hư đèn hay cần re-alightment cho trúng đài là ok. Những loại này giá tương đối bình dân chừng 200 hay 300 dô la Mỹ. Nhưng có những loại dùng tubes cực mắc có thể lên đến 4000 hay $5000.

Bác thử qua hỏi mục rao bán, cần mua... coi ai có bán không.

7. lethuc

lethuc Advanced Member

Tiện có bác Hai Lúa USA ở đây bác cho mình hỏi con marant 2245 chất âm thế nào giá ở VN khoảng 200 US có nên đầu tư không , thanks bác

Bên VN tôi ko biết làm sao chỉ bác được. Bên Mỹ thì vô số và bây giờ đang lên giá vì thiên hạ bắt đầu chú trọng đến loại đồ cổ bền bĩ này. Bác vào FMtuner

http://www.fmtunerinfo.com/

coi để biết thế nào. Nhưng tôi ko thích tụi web site này lắm vì họ hơi chủ quan và thiếu khoa học trong cách thí nghiệm.

Loại tuner cổ tôi liệt ra phía trên không thể nào bị nhiễu được vì ngày xưa họ làm mấy cái này chắc chắn lắm (built like a tank). Những cái Marantz 125 và 150, Technics ST9600 rất được, mấy cái Pioneer như TX9800, 9500 cũng hay và bền bĩ hầu như ko thấy hư bao giờ (vì low power). Nhiều lắm là hư đèn hay cần re-alightment cho trúng đài là ok. Những loại này giá tương đối bình dân chừng 200 hay 300 dô la Mỹ. Nhưng có những loại dùng tubes cực mắc có thể lên đến 4000 hay $5000.

Bác thử qua hỏi mục rao bán, cần mua... coi ai có bán không.[/quote]

8. Hai Lúa-USA

Con 2245 là 45W/kênh. Con này hiếm và cũ lắm rồi bác. Nó ra đời khoảng năm 71-73 nên bán dẫn theo tôi là chưa hoàn hảo lắm. Tuy vậy bên Mỹ này con này có thể giá chừng $100-$200 (do nhiều người không rõ cứ tưởng Marantz con nào cũng hay). Nếu nó sạch sẽ trong ngoài tôi nghĩ bên VN giá chừng $150-160 là ok.

9. phidiep

phidiep Advanced Member

Xin bác Hai cho ý kiến về em MR2330B, CS 130wpc? giá khoảng 250$ có mua được không ạ? Giá này ở VN bác ạ?

10. Hai Lúa-USA

Cái này mà bác ko chụp lẹ thì uổng lắm. Con này bên Mỹ phải chừng $500.

11. hugo

hugo Advanced Member

- Nhà em đang có con Sansui G-9700 lâu quá không nghe nên muốn hỏi thăm bác nào ở HCM có con G9700 vui lòng PM cho em xin địa chỉ, em xin qua giao lưu so sánh thử chất tiếng 2 amply cổ này trải qua từng đó thời gian có còn hót đúng giọng hay không. :D
    - Rụt rè hỏi bác Hailua con G-22000 giá 1.600$ có đáng chơi không bác.
    - Thanks

12. Hai Lúa-USA

Cũng tùy tình trạng nó ra sao bác à. Ngày xưa vào 1979 con này $1400 (220W/kênh) , trong khi con G9000DB (165W) là $1200. Nếu tính inflation thì giá nó có lẽ chừng $4K. Trừ đi mấy cái như củ hư chuyên chở thì giá $1600 có lẽ hơi đắt 1 chút đắt. Tôi thấy bên Mỹ chừng $800-$1300.

13. hugo

hugo Advanced Member

- Cám ơn bác Hailua theo em cũng thấy đắt quá nên ngại trả giá, :D đành tạm hài lòng với con đã sưu tầm SS G-9700 dù gì con này công suất cũng lớn. :D

14. Hai Lúa-USA

Con G-9700 là hay lắm rồi. Trừ phi bác là dân sưu tầm còn ko thì dừng lại. Vào năm 1981 con G-9700 giá chừng $1100 tức vẫn còn rẻ so với con G9000DB ($1200 năm 1978) đó bác. Lúc đó người ta chạy theo cs và tìm cách giảm giá thành, và đồng thời lúc mà LED, điện tử bắt đầu thịnh hành nên con này cũng chịu ảnh hưởng lây. Tương tự Pioneer ra 1 em SX3900 cũng là vì thế. Do đó mấy em này mà hư sò, parts tìm con tương tự khùng lun ...., nhớ bảo quản cho tồt nha bác.

15. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác nói đúng quá. Em chụp không lẹ nên có bác nào đó nhanh chân chụp mất rồi, bác nào mua của Bác Năng (Cầu Giấy) lên tiếng đi. Chụp nhanh quá.

16. hugo

hugo Advanced Member

Cám ơn bác Hailua 1 lần nửa. Theo em thì với thời buổi suy thoái kinh tế mà nó còn bán với giá 1100$ thì không phải là hiền cho lắm. Con của em SX 1980 bên trong em thấy toàn đồ dữ nên ham đem qua hội Luxman còn té ngửa vì độ mới và hoành tráng của nó (nặng kinh). Sau đời con G-9700 này hình như là còn con G-9900z thì phải nhưng công suất yếu hơn còn mạnh hơn nó chỉ dưới con G-22000 và G-33000 2 con này quá khủng so với thời đó. Thú thực với bác con này em không biết giá trị nó thế nào cả vì em may mắn được sở hữu em nó từ bạn thân của em nó bán mà coi như cho không :D . Bạn em còn con pioneer SX-1080 nửa hy vọng nó về tay em luôn :)

17. Hai Lúa-USA

Con G-9900Z ko đáng sưu tầm vì nó vừa xấu vừa dở. Bác có con SX1980 đem lên đây cho anh em coi. Bên này tôi cũng có lần định chơi mà ngại nó nặng quá nên thôi. Con 1080 cũng được lắm. Tóm lại dòng xx80 Pioneer này nghe ok, hơi lạnh 1 chút so với dòng xx50.

18. AnhDuyAudio

AnhDuyAudio Advanced Members

Bác cho em xin ý kiến về con Sony 1140,và giá cả tầm bao nhiêu là được ạ

19. mtv785

mtv785 Advanced Member

em cũng là 1 người thuộc thế hệ trẻ, sau 1 thời gian tìm kiếm cũng đã sở hữu cho mình 1 cặp cs 88A,các bác ngày xưa thì 1 mực khẳng định kết hợp với ss5000x sẽ cho hiệu quả rất tốt,em cũng không hiểu rõ thời trước như thế nào mà tại sao lại thích set-up như trên,em cũng muốn biết thêm về quá khứ thôi,dòng cs 88a này sẽ hợp nhất khi được kết hợp với reiceiver nào,mong được sự giúp sức của các bác,em sử dụng nguồn phát là akai m10 và đầu câm technics,thân

cuongacb likes this.
  20. Hai Lúa-USA

Con này ko phải là receiver, nó là integrated amp nên tôi ko biết rỏ về nó. Đồ vintage Sony ko hay đâu bác.

21. Hai Lúa-USA

Trước khi mua cs88 bác chịu khó đọc thông tin về nó. Ngày xưa lính Mỹ mua thảy ra khá nhiều cho dân mua bán PX. Tôi biết thế là vì có người trong gia đình làm ăn kiểu này trước năm 75. Cùng thời có con cs99/cs99a lúc đó cũng được dân audio miền Nam ưa chuộng (bác hỏi mấy bác lảo làng là rõ nhưng họ lại ít kinh nghiệm nghe vì ít điều kiện, đến khi đủ thì tai đã lão hóa phê bình lung tung trật chìa cả). Âm nó thì lượng nhiều chất ít. Bác có nghe amp gì cũng thế, nó méo lung tung cả, càng nghe càng nhức đầu nhức óc, hạp party hơn là phòng nghe nhạc.

22. thanh_ha

thanh_ha Advanced Member

Chào bác HAI LÚA ! Bác có thể tư vấn thêm là dùng các dòng Receiver cổ của Nhật thì nên dùng loa cổ loại gì của Nhật cho hợp . Cám ơn bác !

23. AnhDuyAudio

AnhDuyAudio Advanced Members

Vậy phiền bác 2 Lúa lần nữa cho em ý kiến về em Reference 240R by Quadraflex,em nó còn mới quá,leng keng từ trong ra ngoài,tầm giá bao nhiêu là phù hợp hả bác

24. houk6i

houk6i Advanced Member

Bác HL cho e hỏi Pioneer QX8000A có yếu quá không ạ? Tiếng e này thế nào bác?

25. Hai Lúa-USA

Các loại loa cổ của Nhật đa số nghe rất tệ theo ý kiến riêng của tôi. Chỉ có 1 cặp mà tôi thấy có thể gọi là ngang ngửa với loa Mỹ là Pioneer HPM100 (hoặc ngon hơn là HPM1500 hơi khó kiếm). Nhưng HPM cái tweeter mấy cái tiếng sh, ch phát âm bị khuyết đại lên nghe hơi khó chịu chút.

Nó mới vì ko ai xài đó bác. Mấy em Reference bác tránh chúng đi. Vừa rồi lúc dọn nhà tôi có vất 1 cái quên mất model, bên này bán ko ai mua cả.

Con này là quad (4 kênh). Loại Pioneer quad khá nhất là con QX949 thì phải. Nhưng Pioneer ra đời quad khá sớm nên chất âm còn tệ. Họ có nhiều ý tưởng hay (quad, reverberation, loa đa tần,.. ) nhưng thất bại nhiều. Chỉ có các dòng SX, SA, còn tin tưởng được chứ qua dòng QX thì hơi buồn đó bác. Hình như cái speaker outputs cũng không bình thường thì phải.

Share This Page

Loading...