Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. hieuats

hieuats Advanced Member

Hi các bác.

Phải công nhận là. Bác Hai Lúa USA (chủ topic) thật là nhiệt tình chia sẽ với mọi người về audio, nhất là về âm ly đài. Thật là quý báu.

Thân.

2. hieuats

hieuats Advanced Member

Chào các bác và sorry bác phidiep.

Em xin trình làng em này ah.

Attached Files:

3. hieuats

hieuats Advanced Member

Con MR 2330B này là hàng xuất Mỹ điện 120V (Hàng xuất châu Âu có khả năng chuyển các loại điện).

Phía sau có khe cắm mở rộng cho mạch giải mã Dolby khi nghe FM (Hàng xuất châu Âu không có khe này).

Các giắc cắm đều được mà vàng. Ăng ten AM nằm ngoài vỏ.

Có 2 đường Loa A và B. Nếu Loa 4 hay 6 ôm thì chỉ nên dùng 1 kênh A. Nếu dùng cả 2 kênh A + B cho 2 đôi loa thì trở kháng tối thiểu của mỗi đôi là 8 ôm.

4. hieuats

hieuats Advanced Member

Còn đây là tính năng của em nó.

5. hieuats

hieuats Advanced Member

Dạo tí chút phía bên trong máy.

Phần công suất chạy 8 em sò có chữ marantz màu đỏ. Hình như do Toshiba làm thì phải.

Attached Files:

6. hieuats

hieuats Advanced Member

Phần tụ lọc bao gồm 2 cái như nhau. Không biết của hãng nào.

Đây là loại tụ 3 chân 80V. Mỗi cái có điện dung 6800 x 2 = 13600 mF

Và cục nguồn to tổ chảng.

7. phidiep

phidiep Advanced Member

Hoá ra là bác à, bác nhanh chân thật đấy. Em tính múc luôn rồi, nhưng do lăn tăn nên muốn hỏi kỹ bác Hai và bác Capstan tý nên chậm chân. Tiếc thật. Bác ở đâu thế, hôm nào cho em nghe ké với xem sao, mà bác ghép với loa gì thế?

8. hieuats

hieuats Advanced Member

Welcome bác phidiep.

9. hieuats

hieuats Advanced Member

Hiện nay em đang chới 2330B với cặp loa Advent Loudspeaker, 2 ways, 8 ôm.

Em tạm review thế này. (Trước 2330B em đang chơi âm ly đài Concept 3.5)

Em 2330B có âm hình tốt. Hơi lùi xa. Dễ nghe. Về các dải Trầm, trung , cao em sẽ review sau ah.

Attached Files:

10. hieuats

hieuats Advanced Member

So với Concept 3.5

MR 2330B có âm thanh đầy đặn hơn. Mềm hơn nhưng vẫn có lực. Nói chung là khá hơn Concept.

Dải Trầm: Tốt, Sâu, Không quá mềm. Tần số thấp (em đoán khoảng dưới 35Hz) chưa thật gọn gàng, Còn hơi bị ầm vang.

Dải trung: Tốt, khẻo, không chói gắt, mượt.

Dải cao: Tốt, sạch. Nhưng chưa thật tơi và mảnh.

Xin review vài dòng chủ quan. xin các bậc pro bổ sung ý kiến.

11. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Con 2330B này cái cạnh bị trầy 1 chút còn ko thì đẹp quá đi phải ko? Cá nhân tôi thích cái nhìn sang trọng lịch sự cùa nó. Về tiếng thì bác có nhận xét khá khách quan nhưng dùng nó với Advent 2 way thì hơi uổng.

Kimngan17 likes this.
  12. hugo

hugo Advanced Member

Nghe lời bác Hailua hôm qua em mới rảnh lôi ra Sansui G-9700 chụp bậy vài hình, nói chung em vui lắm vì được sở hữu món này mà không phải mất tiền :D

13. hieuats

hieuats Advanced Member

Chết thật, em chưa có cặp loa nào gấu hơn để ghép với 2330B. Nhưng thú thật với các bác. Em thấy Advent cũng đã trình diễn rất khá với giá tiền bỏ ra. Chứ với mấy cặp loại vừa vừa của JBL như L100 hay 4312 thì mắc quá (11, 12 quả) em không chịu nổi. Còn em không chơi được loa cây vì phòng quá bé.

Tuy nhiên, vẫn mong bác Hai Lúa có thể cho vài lựa chọn loa phối ghép với 2330B mà bác cho là hợp lý. Thanks.

Review thêm:

Phần turner của 2330B cũng khá tốt. Nhưng chưa thể sánh với concept (kể cả loại mini là concept 2.0).

14. Hai Lúa-USA

Bác dùng JBL's, AR, hay Allison CD8 nghe nói đều hay cả. Nói đúng ra con này mạnh đủ để chơi hầu hết các loại loa khó chơi (trừ ribbons).
    Bác đã chỉnh lại DC offset chưa? Tất cả receivers đều phải qua cái khâu này giồng như chơi tube người ta chỉnh bias vậy.

15. Hai Lúa-USA

Con này y hệt con G9000 chỉ khác cái nút nhấn thay bì cái gạt và LED thay vi đèn thường. Bác quá là hên, giới thiệu bạn bác cho tôi hên ké với :)

16. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Bác chọn Advent thì cũng ngon ra phết rùi. Nhân tiện cho em hỏi chút !!!!....L100 và AR thì đã ngoài tầm, thế còn Klipsch Heresy, Dahquist DQ-20, và DQ-20i ..v..v..... ra sao ạ, Có ngoài tầm ?

17. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

Em ko hiểu bác ntn chứ Advent 1 nhà e có cấu hình tương tự, em ghép với JVC S600MKII đánh em nó rũ xương luôn. Em rất thích các dòng Advent này, khi nào chán bác hú em 1 câu, coi như e đặt gạch nhé!

18. choemvoi

choemvoi Advanced Member

:) Chào Bác Hai lúa-USA , Bác cho em xin ý kiến về 2chú marantz 2275 và 2285 với ạh . Em đang dùng chú 2238 muốn nâng lên 1 chút . CẢm ơn Bác nhiều ạh

19. hugo

hugo Advanced Member

Chào bác Haiilua thật ra chơi audio này cũng có cái hay của nó là mình biết được nhiều món lạ mà theo như những người không chơi audio thì họ coi như đồ cỏ rác để chật nhà vì thế em mới mua được cả dàn máy luôn. Sau khi thanh lý hết các món kia rồi mới thấy dư ra được con G-9700 này. Thôi thì tạm coi là vật kỷ niệm vậy :D .
    - Chào bác hieuats theo em loa Advent này nghe cũng khá hay chất tiếng phần nào giống AR vì cùng là 1 kỹ sư chế tạo. Bác nên sưu tầm thêm cặp Advent/1 nghe sẽ đã hơn. Em ở nhà ghép thử với con G-9700 nghe cũng tương đối hay cho chất âm cổ :D

20. hieuats

hieuats Advanced Member

Trong các loại bác khuyến cáo, Em chưa có cặp nào trừ AR4x. Sẽ tiếp tục nghiên cứu ý kiến của bác.

Phần chỉnh DC offset thì em không hiểu lắm. Tuy nhiên em đã chỉnh phần Main Power (2 bước) như tài liệu của máy đã hướng dẫn:

Bước 1: Chỉnh hiệu điện thế giữa các cực của 2 vế loa (không tải). Cái này phải chỉng về "Zero" vôn.

Bước 2: Sau đó, trên bo mạch công suất chính, chỉng hiệu điện thế cung cấp cho sò công suất (không tải).

Không hiểu nó có phải là chỉng DC offset như bác nói không vậy?

Còn nếu bác nói đến DC offset là chỉnh phần Turner thì em chịu. Do quá phức tạp và cần các thiết bị chuyên nghiệp nữa.

Thân.

PS. Trong quá trình chỉnh đó, em phát hiện một điều hay phết. Đó là thiết bị điện ở mỹ thường được nối mát thì phải. Ở VN không dùng cách này. Chắc em phải nối đất cho thiết bị bằng đường riêng, tự chế vậy.

21. hieuats

hieuats Advanced Member

Thanks bác dân thành phố.

Các giải pháp bác nêu em đều chưa gặp. Tuy nhiên nghe các hiệu này, giá chắc cũng gớm luôn. "Klipsch" dòng này nổi tiếng về loa họng kèn. "Dahquist" dòng DQ cũng nổi tiếng về thiết kế thùng loa bát tách rời và mạch phân tần của hãng này cũng rất tốt. Đặc biệt DQ10 đã được lưu danh. Tóm lại, chắc giá của nhóm loa này cũng phải gấp đôi Marantz 2330B.

Thân.

22. hieuats

hieuats Advanced Member

Chào bác.

Advent 1 cũng là loa hay của Advent. Em này được tung ra thị trường thay cho Smaller Advent. Smaller Advent là đời tiếp theo đôi của em là đời đầu tiên. Em cũng đã từng có 1 đôi smaller advent. Mặc dù Advent "nhỏ" đã ra đi nhưng em vẫn tiếc.

Nếu em phải chia tay với Advent thì bác xếp số một. Còn như bác phải chia tay Advent 1 thì em sẽ là số một đấy nhé.

Hay ta đổi nhau một thời gian ?

So với Marantz 2330B thì mức đầu tư của Advent Loudspeaker là tương đương nhau.

23. hieuats

hieuats Advanced Member

Chào bác.

Nếu có cơ hội với mấy anh âm ly đài pioneer, thì chắc em cũng không bỏ qua.

Nhất trí với bác là nếu thích thì không phải có 1 bộ ngon là đã đủ.

Em có 2 âm ly đài concept rồi nhưng sẽ cố gắng kiếm thêm 1 em thuộc loại quái vật khủng long (Monster).

Thân.

24. hieuats

hieuats Advanced Member

Không hiểu các đồ âm ly đài dưới mức khủng long được nêu ở đây có làm bác Hai lua phật lòng không?

Trước đây đã có lần em nhắm bắn 1 em 2275. Nhưng bắn trượt.

Theo em các đời âm ly đài khủng long không chỉ hơn các đời có công suất thấp ở tiếng to hơn mà nó còn cho ta sự khỏe khoắn trong từng khúc nhạc. Ví dụ như bác chơi power so với âm ly tích hợp vậy.

25. Hai Lúa-USA

Có lẻ bác đã làm rồi nếu bác có manual. Phần tuner phài dành cho dân chuyên môn rồi.

Share This Page

Loading...