Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Con 2275 nghe khá lắm. Con này hình như sx trước khi Philip mua Marantz nên nó có chất âm riêng biệt của nó như 2270. Con 2285 cùng thời với 2330/2330B. Theo tôi không cái nào hay hơn cái nào tuy cá nhân thì tôi thích cái âm cổ, trầm mạnh ấm áp mà 2275 có. Nhưng rất nhiều người thích cái âm của 2285/2330 ...

2. hieuats

hieuats Advanced Member

Thanks bác.

Em đã chỉnh lại rồi. Em dùng đồng ồ số cho chắc.

Hình bác gửi là của 2330. Còn hình của em là của 2330B. 2330B đơn giản hơn.

Nhưng nếu em không có Service Manual thì chắc cũng chịu. Chẳng biết chỉnh ra sao.

3. Hai Lúa-USA

Bác như thế là advanced lắm. Nhiều người chơi receivers khá lâu mà chả biết DC offset là cái gì. Khi nghe bị dở thì cho là hàng dổm ...
    Theo nhiều người thì con 2330B có nhiều hơn con 2330. Hai cái này design khác và nghe nói cái 2330B có phần FM rất tốt. Nếu bác nghe thấy nó dở hơn Concept 2.0 thì lạ lắm.

4. hieuats

hieuats Advanced Member

Như ở concept 3.5, bắt FM độ mạnh tín hiệu thu được lên đến 6/10. Còn ở 2330B chỉ lên được 2/10 thôi. Nhưng em nghĩ là chưa cần thiết phải xem lại phần turner này. Vì Với em thì turner không thành vấn đề do chõ nhà em sóng FM không tốt. Làm ăng ten trời thì rắc rối quá.

5. hieuats

hieuats Advanced Member

Em pót thêm tấm ảnh "2330B về đêm" nhằm cổ vũ thêm cho phong trào âm ly đài vintage.

6. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Chà ! đẹp quá .
    Em thấy một du thuyền trong đêm bác hieus ơi.

7. Hai Lúa-USA

Bên Mỹ thì Advent 1 giá chừng $100 còn 2330B là $500 đó bác ...

8. hieuats

hieuats Advanced Member

Nhất trí với bác Hai.

Nhưng ở VN cái chi cũng đắt hết. Em đầu tư cặp Original Advent Loudspeaker (designed by Henry Kloss) ở mức còn cao hơn cả 2330B đấy bác.

Tuy nhiên, thông qua mạng, em thấy đồ audio ở châu âu có giá kinh khủng nhất.

9. secondhand_audiophile

secondhand_audiophile Advanced Member

Bác cho e hỏi cái Pioneer SX1000TW thì sao hả bác? nó sx năm bn ạ?

10. caithang

caithang Advanced Member

Con này đâu như 50w/kênh thôi, chưa được bác 2 xếp vào hàng khủng đâu bác
    Nếu em k nhầm nó sx năm 1972

11. Hai Lúa-USA

Con này 1 trong những con cồ lồ sỉ nhất của Pioneer đó bác nên cá nhân tôi ko ưa nó. Đúng là cs 50w/kênh.

12. secondhand_audiophile

secondhand_audiophile Advanced Member

E cảm ơn 2 bác caithang và HL, vậy cho e hỏi receiver Sansui 8080DB có hơn nhiều không ạ?

13. low_end

low_end Advanced Member

14. nguyenlan

nguyenlan Advanced Member

Tôi có cái Amp cổ Luxman L30 , trong manual có nói đến mục : DC offset như Bác Hai Lúa có đề cập với Bác Hieuats . Tôi thì lại dốt về kĩ thuật Audio , nhờ Bác Hai Lúa giải thích dùm về vụ chỉnh lại DC offset và có tác dụng gì với Ampli ạ . Xin cám ơn .

15. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

E đã dùng qua mấy con receiver gồm: Marantz 2270, 2275: concept 12.5: Sansui 5500, 9090DB, và G5700: Kenwood KR9400 và một số con có công suất nhỏ hơn của một số hãng khác:

Không biết các Bác đánh giá ntn nhưng cá nhân E ưng nhất là 2 con: Sansui 5500 với 55W/K và kenwood KR9400 120W/K
    Hai con này rất uy lực và thể hiện chất âm mạch lạc, độ toàn dải rất tốt - không những mid hay mà bass rất có lực.
    Gần đây tất cả các con amp này và đặc biệt cả 2 con amp E nói đều rất hiếm hay coi như tuyệt chủng.

Không biết có Bác nào trên 4r đang sử dụng những amp trên xin chia sẻ cho AE thêm thông tin. :)

16. zinzin

zinzin Advanced Member

Bác Hai và các bác cho e hỏi Receiver Luxman R 1120 có hay không ạ? E thấy thông số nó cũng khỏe, nhưng không hiểu chất âm có hay không ạ.

17. phidiep

phidiep Advanced Member

18. Hai Lúa-USA

Mấy con Luxman hay lắm bác. Con này thì rất được, 120W ~$1000 @1978. Tiếng chính xác, không màu mè, trung thực (tương tự Yamaha) nên tôi rất thích nó. Hình thức thì hơi lạnh nhưng tùy người.

19. Hai Lúa-USA

Con L30 là int amp, ko phổ biến bên Mỹ lắm. Về DC offset thì có 1 chút phức tạp nhưng đại khái thì máy móc nào, hay xe cộ phải cần tu bổ cho đúng với thông số như lúc đầu sx. Sau nhiều năm các thông sồ bị sai lạc mà DC offset là cách coi nhanh nhất đề biết và điều chỉnh lại. Có 1 người kỷ sư Mỹ nick EchoWars bên AudioKarma nói về đề tài này khá rỏ, các bác nên vào đó để đọc thêm.

http://www.audiokarma.org/forums/showthread.php?t=5634

Nếu có thắc mắc thì cho tôi hay.

20. Hai Lúa-USA

8080B hơn con kia nhiều bác ạ. Nó sx năm 1978 ~$650, cs là 85W nên khá mạnh tuy chưa là hàng khủng. Chất âm tương tự như con TOTL là 9090 nổi tiếng 1 thời.

21. choemvoi

choemvoi Advanced Member

:D Bác Hai lúa - USA cho em hỏi về chú concept 11.0 với ạh , em tìm thông tin nhưng ko thấy ạh . ( Với giá 4,5T có mua được ko ạh .) Bác giúp em chọn giữa concept 11.0 với marntz 2275 nên chọn em nào ạh . Cảm ơn Bác nhiều

22. Hai Lúa-USA

Nếu vậy thì chọn con Concept đi bác, mạnh hơn, mới hơn, hay hơn chỉ thua cái tên ... Giá phải chăng...

110W/kênh sx vào năm 77-82 chỉ thua cùng hãng con 16.5 dòng classic, và con 12D dòng LED.

23. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác Hai Lúa nói thêm về dòng Concept đi ạ, em rất quan tâm đến nhà anh này mặc dù nhìn bên ngoài hơi lạnh và thiếu vẻ ấm áp.
    Dòng này nghe Phono có ổn không bác?
    Em cám ơn.

24. Hai Lúa-USA

Tôi có nói về dòng này trong cái thread này tỏng mấy bài cũ. Đúng là cái nhìn hơi lạnh . ... Cá nhân tôi rất khoái nó vì cái gì của nó cũng khá hay không kém gì những anh Marantz, Pioneer, Sansui .. cùng cs. Phono nghe rất ổn tôi chả chê vào đâu được. Người chủ củ là CEO của Parasound bây giờ đó bác .. ông ta cái Concept này đồ linh kiện toàn đồ xịn mà bây giờ dùng nó thì giá chắc lên trên trời ..

25. tai_trau

tai_trau Moderator

Rất cám ơn bác đã thông tin. Trong thời gian qua em cũng thấy về VN 1 số Concept nhưng em không nhớ model. Giá tầm 4-5 triệu/chiếc. Em mới chỉ ngồi nghe vài chiếc qua đường Fono thì thấy cũng ổn. Tiếc là design bên ngoài hơi khô khan và đơn điệu.

Share This Page

Loading...