Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

Bác có dùng ăng ten trời cho TV không? Nếu có thì câu vào bảo đảm tín hiệu mạnh nhất luôn. Còn nếu bác muốn gọn đẹp thì ra cửa hàng đồ điện mua loại để bàn thiết kế đa dạng và đẹp hay đơn giản hơn là chỉ cây ăng ten râu của TV cũng được (nhớ chú ý phối hợp trở kháng ăng ten tùy bác gắn vào ngõ 300Ohm hay 75Ohm) nếu phần tuner máy bác còn tốt. Chúc vui.

2. amator

amator Advanced Member

Ko biết của bác thế nào chứ FM của em phải cắm vào cổng 75 ohm mới êm bác ạ!!

3. phidiep

phidiep Advanced Member

Cảm ơn các bác, để em thử phát xem sao, mai sẽ báo cáo kết quả :( .

4. bq2000

bq2000 Approved Member

Kính chào bác Hai lúa và tất cả anh em .
    Theo các bác, em cũng đã bê được MR 2325, có một vài cảm nhận nhờ các bác tư vấn thêm:
    - Hình thức: trong ngoài đều có vẻ mới, sáng choang; Đèn báo FM, Tape,... không sáng
    - Nội dung:
    + Có tiếng rè rất khó chịu, cùng đĩa cd đó nhưng nghe với amp Onkyo rẻ tiền cũ của em thì không thấy tiếng rè liểu cơ học đó;
    + Tiếng Bass có vẻ lùng bùng chi đó, như kiểu màng loa bị chùng, nhão, mà trước kia không có, nhất là khi sử dụng dolby;

Những tật trên đây là do đâu? khắc phục thế nào? Mong các bác giúo đỡ, em dùng với loa tanoy bookshelf
    Cảm ơn các bác nhiều

5. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

Em e dàn tụ hóa của em nó khô hết rồi bác ơi. Nếu có kỹ năng và dụng cụ thì bác tự thay còn không thì bác cho em nó đi bác sĩ đi chứ để nghe không vô mà có khi còn làm bệnh nặng hơn. Chúc em nó sớm lành bệnh.

6. bq2000

bq2000 Approved Member

Cảm ơn bác ptnghiep nhiều !

7. phidiep

phidiep Advanced Member

Em cũng đồng tình với bác ptnghiep, chắc chắn nó có bệnh cần đi bác sỹ, chứ em này nghe phải êm chứ không thể như thế. Lúc mua bác không thử sao?

8. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Như tôi đã trình bày nhiều lần, mua receiver cổ các bác phải thử cho kỹ trước khi mua. Còn nhắm mắt mà mua đại là mệt lém ...

Con Marantz 2325 cũng xấp xỉ 35 cái xuân xanh. Với người tuổi này là xung nhất :) nhưng với máy thì là tuổi sắp về vườn nhất là mấy cái relay, tụ và biến trở mòn nhẵn hay oxy hóa cả. Chưa kể mấy con sò cũng có thễ sắp đi đong.

Cho nên khi mua phải thử. Thử để hy vọng người chủ cũ ít xài, có gì mình đem về trục trặc sơ sơ mình có thể mày mò đôi chút.

Cái rè rè bác nói bác có thể làm từng bước một, từ ít tiền tới tốn lắm tiền.

Thứ nhất, bác cần chùi rửa các biến trở. Tháo máy ra .. chùi tất cả các biến trở như vol, selector, balance, vv... với deoxit D5. Cái này bác cần mua qua mạng hay hỏi anh em nào có loại nào tương tự bên VN mà xài. Deoxit D5 cũng như xăng nhớt cho máy mà ai xài receiver cổ cũng nen có sẳn vài bình ..

Thứ 2, bác cần đo DC ofset. Bác cần coi lại các bài nói về cái này.

Thứ 3, bác có đồ nghề tahy tụ thì tự làm lấy. Thay hết các con tụ cũ trong cái power boards trước. Mua tụ mới rất dễ đầy dẫy trên mạng. Không thay được thì mua parts về nhờ thợ thay giùm. Tôi nghĩ bên VN lao động rẻ thay có lẻ ko mắc lắm.

Thứ 4 , thay relay. Không nên chùi mà thay hẳn luôn vì relay sau 35 năm đã mòn nhẵn thín...

Thứ 5, nếu làm các điều trên mà vẩn có vấn đề thì bác có lẽ phải coi sò. Hic hic ..

Mấy cái đèn thì dễ thay, bác mua parts về tự làm hay nhờ thợ.

Chúc bác may mắn.

Bút Lông Chim likes this.
  9. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Thưa bác Hai-Lúa!
    Không rõ topic này có y/c & đề nghị người post bài phải sở hữu receiver mà mình post không? Nếu không, thì e xin được đề cừ Beo-Master 8000 :mrgreen: , vì nó chính là mục tiêu & động lực làm e cố gắng cày cuốc, tiết kiệm xiền để săn cho bằng được đó ạ. Mong bác cho e một vài ý kiến về nó nhé.

Thanks bác!

10. bq2000

bq2000 Approved Member

Các bác cho hỏi, tôi có thể mua Deoxit D5 ở đâu ? (tôi ở Hà Nội)
    Xin cảm ơn trước.

11. bq2000

bq2000 Approved Member

Bác Hai ơi, trong Topic này tôi chỉ thấy có chỉnh DC-offset của 2330b, chứ ko có cụ thể của 2325, phiền bác chỉ dẫn giúp. Cảm ơn bác nhiều.

12. Hai Lúa-USA

Em này tôi chỉ nghe nói mà chưa bao giờ thấy em bằng xương thịt chứ đừng nói nghe em hát nên khó mà có ý kiến riêng được. Chỉ có điều tôi biết là em thuộc dòng khủng nhất của B&O (Denmark). CS 100W/kênh @ 8 ohm (150W/kênh @ 4ohm). Ra đời 1981-1986 gía chừng $1500 :shock: ... Vì em sinh hơi trể nên tôi ko cho em là hàng cổ và thêm cái là em dùng remote control + microprocessor nên khó mà liệt em vào topic này được.

Nhưng nói gì đi nữa thì em với cách design mới lạ, dual mono + thêm torroidal transformers thì tiếng chắc chắn phải hay rùi nhất là khi nghe stereo. Em chỉ có FM không có AM, là cách mà nhiều receivers sau này dùng vì họ cho AM dổm ko nghe nhạc được. Em dùng rất nhiều phương pháp để bảo vệ mạch điện tránh bị cháy nhất là kỷ thuật điện tử mới lạ (đó là tại sao em mắc trong thời đó chứ bây giờ thì mấy cái này rẻ rề đó bác). Nhưng vì thế nên em hơi lạc hậu so với càc em điện tử sau này và em cũng thuộc loại quá cũ trong điện tử bị hư sảng để mà khi hư thì chỉ có nước ngắm em thui chứ ko xài được.

B&O có tiếng là xài tụ dổm nên sau 1 thời gian hơi lâu là mấy em này tan tành cả và hư lia lịa. Mấy cái tụ chính ở power supply là chuyên môn bị hư. Cái này hơi khó làm. Nói thẳng ra em này mà hư là phiền vô cùng!

Nhiều người họ mê cái nhìn của em. Có lẻ bác là một trong họ????

13. Hai Lúa-USA

Bác theo cách này ... nếu bác ko rành tiếng Anh cho tôi hay.

Marantz 2325 DC offset adjustment (section 20.2) and bias adjustments (section 20.3)

20. AUDIO ADJUSTMENT
    20.1 Automatic Voltage Regulator Adjustment Connect a DC voltmeter between pins J804 and J805, and adjust the trimming resistor R809 for 35V DC.

20.1 Điều chỉnh Voltage Regulator tự động: Nối 1 máy đo điện áp giữa 2 chốt J804 và J805, và điều chỉnh biến trở R809 sao cho máy đọc 35 VDC.

20.2 Main Amplifier DC Offset Alignment Connect a DC voltmeter with 0.5 or 1V range between the speaker terminals and adjust the trimming resistor R713 for "zero" DC output on the meter. Repeat the same procedure for the other channel. Note: During this alignment no load should be connected to the speaker terminals.

20.2 Điều chỉnh DC Offset của Amplifier chính: Nối 1 máy đo điện áp với phạm vi 0.5V hay 1V giữa 2 cực loa ra ở máy và điều chỉnh biến trở R713 đến khi máy đọc "số không". Lập lại với kênh bên kia. Chú ý: Lúc làm chuyện này không được nối 2 cực loa ra này với loa nào cả (tức là để trống.)

20.3 Idle-Current Adjustment Connect a VTVM between pins J702 and J708. Next, rotate the trimming resistor R740 fully counterclockwise, then rotate it clockwise until the VTVM reads 15mV DC (75mA). Repeat the same procedure for the other channel. Note: During this alignment no load should be connected to the speaker terminals.

20.3 Điều chình dòng điện rổi: Nối 1 máy đo điện áp giữa 2 chốt J702 và J708. Kế đó vặn hết mức biến trở R740 ngược chiều kim đồng hồ , xong rồi vặn theo chiều kim đồng hồ cho tới khi may đo đọc 12mV DC. Lập lại với kênh bên kia. Chú ý: Lúc làm chuyện này không được nối 2 cực loa ra này với loa nào cả (tức là để trống.)

20.4 Main Amplifier DC Offset Re-Alignment Check the DC offset voltage aligned in the Sec. 20.2 above. If any DC output is observed on the DC voltmeter, adjust R713 again for "zero" output.

20.4 Lập lại sự điều chỉnh DC Offset của Amplifier chính: Coi lại điện áp DC offset trong phần 20.2 ở trên. Nếu thấy có điện áp phải điều chỉnh biến trở R713 lần nữa để máy đọc "số không".

Bút Lông Chim likes this.
  14. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Vâng, thưa bác, nó xài remote + microprocessor nên e mãi mới dám post vào đây, mặc dù coi topic này lâu rồi :mrgreen: . Theo e, thì năm sinh của nó cũng không phải là cổ, nhưng cũng tạm coi là có tuổi (máy móc).

Cái này mới à nha, bác Hai giải thích thêm 1 xíu được không ạ?
    E biết 1 bác có receiver này, bác ấy còn mua cả 8 tụ sơ-cua nữa :lol:

Design của nó lại không phải thuộc diện bắt mắt (mới lạ, thích thú) với cá nhân e, vì e thuộc loại hoài cổ (mặc dù mới có 31) :lol:
    Cơ bản là nó với đôi loa nhà e là bộ đôi ăn ý, e có loa, nhưng chưa có receiver này, và vì đã được nghe bộ đôi này thánh thót với Ave Maria, nhẹ nhàng nhưng đầy quyến rũ với 4seasons, khắc khoải với Swan-Lake, mãnh liệt, khiêu gợi & đầy nóng bỏng với Carmen :oops: thứ âm thanh mà e chưa nghe được ở đâu & bộ dàn nào trình diễn có sức cuốn hút như vậy.

Thanks bác Hai 1 lần nữa!

15. quay812003

quay812003 Approved Member

Bác mua của bác dưới Bạch mai đúng ko ạh, hôm nào dỗi alo anh em ngồi nghe anh nhé, em cũng đang dùng con 2270 với cả bác phidiep cũng dùng mr cổ, chè chén...hihihiih...ý kiến riêng của em..giá chát quá ...nếu tầm 7t em sẽ lấy pioneer 1250 hoặc 1280...nhìn 2 em này ở ngoài chỉ muốn bê về nhà ngay

16. bq2000

bq2000 Approved Member

@ Bác quay81... : Về giá tôi không dám nói đắt hay rẻ, chỉ buồn là vừa mang về chưa được thưởng thức thì sinh bệnh làm mất cả hứng.

17. bq2000

bq2000 Approved Member

Cảm ơn bác Hai nhiều!
    Tiếng Anh của tôi về nghề này lại chẳng có gì, nên chỉ sợ hiểu sai chỉ dẫn, nếu có thể bác làm ơn chuyển sang tiêng Việt giúp, và chắc còn phải làm phiền bác nhiều vì tôi tay mơ ấy mà.

18. quay812003

quay812003 Approved Member

bác aloo em đi dỗi em cả bác đi sửa em nó, em cũng đang nghe mr như bác, trước cũng thích em 2325 này lém, số em 0904950888 hoặc ép nick em quay812003, em pm bác ko nhận được àh hic hic

19. thanghud

thanghud Advanced Member

bác Hai ạ, sx 1250 nghe hay quá, em nghe mấy cuốn Phương Dung và Thanh Tuyền 1,2 mà không muốn đứng lên. đấy là em ghép vào đôi yamaha NS 690 chws chắc pioneer 88A thì chắc còn tuyệt nữa. một lần nữa cảm ơn bác đã tư vấn.

20. thanghud

thanghud Advanced Member

bác quay812003 ạ, em mua o nhà Khánh Loa 25 Lò Đúc bác ạ, gio em đang thích,hi. chưa chán tẹo nào.

21. bq2000

bq2000 Approved Member

Trước hết xin cảm ơn lòng nhiệt tình của các bác.
    Xin báo tin để các bác mừng cho tôi, hôm nay ông chủ của em 2325 đã đến xem xét, hình như có vía ông ta hay sao mà em nó cất tiếng cực kỳ quyến rũ với tiếng đàn của Sophie Muter, và giọng trầm kỳ ảo của Leonard Cohen , mà lạ là ông ta chỉ có lay lay , ấn ấn cái gì đó đằng sau máy thôi.

@ Bác quay81.. Tôi có thấy pm nào đâu. Tôi thường rỗi vào sáng chủ nhật, hẹn bác chủ nhật tuần sau được không, vì chủ nhật tuần tôi đi xa chưa về.

22. mosphat

mosphat Approved Member

MR 4000,có bác nào chơi chưa ạ.cho em xin it kinh nghiệm

Attached Files:

23. thanghud

thanghud Advanced Member

bác Hai lúa à, cho em hỏi. sx 1250 co 2 nut chinh bas, tep nghia la ntn a? em chưa biết chỉnh sao cho hợp lý, em cứ vặn lung tung mà thấy nó chả co tác dụng tí nào thì phải. mà cai sx 1250 của em bi gẫy mất nút chỉnh bass 50khz rồi, có ai biết chỗ nào bán ko ạ? anten đài FM,AM cũng không có nữa.

24. trantu

trantu Advanced Member

Bác muốn chỉnh mà có tác dụng thì phải gại cái cần ở giữa 4 nút chỉnh bass, treble xuống. Bác làm đi rồi vặn các nút sẽ thấy nó thay đổi và sẽ chọn được vị trí hợp lý ...với bác.

25. thanghud

thanghud Advanced Member

thank bác, thế bác co biết ở đâu hộ bán cái nút chình bass ko ạ, em mua về ma nút đó bị gãy mất tiêu rồi, thành ra không chỉnh được bass 50khz

Share This Page

Loading...