Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. liming

liming Advanced Member

Xin bác Hai giúp thông tin về receiver sau đây của em với.
    Cách đây khoảng 2 năm, em mua được 1 receiver Kenwood KR7600 hàng xuất Mỹ, điện 120V, hình thức rất mới, đẹp ruột gan thấy làm rất kỹ, linh kiện nhiều cái chân mạ vàng. Khi mới mua về em có nghe thử vài ngày với Tannoy M20. Sau đó nhiều đồ quá đóng thùng cất vào kho nên cũng chưa cảm nhận được gì nhiều. Lúc đó chỉ loay hoay thấy radio bắt rất nét, tiếng voice nghe rất ấm áp, truyền cảm.
    Mấy hôm nay đang có chút thời gian định lôi ra để ghép với B&W 602S3, bác thấy có nên không ạ? (Em đang dùng B&W với ampli đèn EL34). Hay là ghép với loa Mỹ Venturi V630? vì em cũng còn 1 đôi này trong kho.

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Bác cứ thử mới biết chứ. Con Kenwood này cũng ok để chơi mấy loại loa này. bác so sánh rồi cho hay. Có khi nó nghe còn hay hơn ampli đèn đó bác tuy cái này có thể làm nhiếu người phật ý :)

3. liming

liming Advanced Member

Vâng cảm ơn bác.
    Em để loa đài nhiều chỗ, ngại bê vác nên hỏi ý kiến bác trước.

4. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác Hai làm ơn cho em hỏi: giữa Pioneer SX-1250 receiver và Concept 16.5 receiver, thì receiver nào cho chất âm mượt và ngọt hơn vậy bác? Em biết đây là ý kiến chủ quan của bác nhưng em tin tưởng vào bác, mong bác đừng ngại nêu ý kiến của riêng mình cho em tham khảo? Concept 16.5, giá khoảng bao nhiêu thì mua được vậy bác?

Chân thành cảm ơn bác. Thân, Viên

5. amator

amator Advanced Member

Chào bác Hai! Theo bác thì 2 con sx 1250 và 1050 của pioneer đều đáng để sở hữu đúng ko bác, bác làm ơn có thể so sánh về chất của cả 2 con dùm em đc ko ạ!!. còn về giá bán thì ko hiểu có khác nhau nhiều ko bác?
    cảm ơn bác!! Chúc bác nhiều sức khỏe!!

6. Hai Lúa-USA

Cả 2 con đều hay cả khó mà phân biệt được. Tôi chỉ có thể cho bác biết là tôi còn giữ con Concept 16.5 mà đã bán con SX1250 từ lâu.

Chỉ có khác nhau về CS còn nghe chả biết con nào hơn con nào bác ạ. Giá cà thì con 1250 mắc hơn chừng $200.

7. amator

amator Advanced Member

Chỉ có khác nhau về CS còn nghe chả biết con nào hơn con nào bác ạ. Giá cà thì con 1250 mắc hơn chừng $200.[/quote]
    Cảm ơn bác Hai nhiều!! vậy là em đã có dự định cho mình!! :D

8. regular

regular Advanced Member

Con Pioneer này đẹp thật. Nhìn rất giống Marantz ! :)

9. dunght

dunght Advanced Member

Các bác giúp em vụ này với. Com reciver của em bị chêt mất mấy cái bóng đèn dải sóng. Em tháo ra thì nó chơi toàn loại bóng dài dài 8V nhìn như cái cầu chì ống. Em hỏi mấy chỗ sửa chữa nhưng không có bác ạ. Có bác nào biết ở đâu bán loại bóng này không chỉ giúp em với, (bóng 12V thay vào cũng dcj thì fải). bác nào có giải fáp nào thì em xin thỉnh giáo. Em thiển nghĩ thì dùng bóng 12V (kiếm dc 8V cang tốt) tròn đấu lại chắc cũng đc nhưng chưa dám làm và cũng không có mở hàn. Các bác giúp em với ạ. khổ thân em tính hay lọ mọ nên tháo tung em nó ra để vệ sinh và vẫn chưa lắp vào vì chờ tìm bóng thay thế.
    Em ở Hn, em xin mời cafê để đc thỉnh giáo các bác ạ.
    P/S: Bác Hai ơi, bác có giải faps nào giúp em không ạ? em đã hổi mấy quán bán linh kiện ở chợ Trời nhưng toàn lắc đầu thôi ạ. Con của em là Mr 2245.

10. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Mấy cái bóng đèn kiểu cầu chì ấy quá đơn giản, bác bị cháy mấy con, em có thể giúp bác được. thân mến..

11. Hai Lúa-USA

Bác vào đây mua nhé ...

http://www.parts-express.com/pe/showdet ... er=070-120

12V thì hơi mờ đó nha. Có thể hùn với các anh em nào muốn mua chung 1 lần cho nó rẽ tiền cước phí.

12. dunght

dunght Advanced Member

Em cảm ơn cả nhà rất nhiều.

13. quay812003

quay812003 Approved Member

em up lên để cả nhà buôn dưa lê nhá hí hí, tiện thể em thấy con Keenhut 7050 tuy con này cs chỉ có 80w/k nhưng lại đánh sò mofet, bác hai cho em hỏi chút nó đánh mofet sắt hay than ạh...em tiếng anh hơi kém..hic hic, con này chơi có được ko bác...em đang chơi MR 2270 có lên đổi sang em này ko ạh...

trước em có em này chạy IC cũng khỉ độc sau em most sò vào và cho nó lên đường...up ảnh cho anh em xem tý..

con này là columbia liền cục nhé các bác....

14. Hai Lúa-USA

Theo ý tôi là không nên nó bác tuy cái âm của em Kenwood có thể chính xác hơn. Tuy nhiên cái ấm áp của 2270 đem cho ta 1 cảm giác khá đạc biệt mà các loại như Yamaha, Kenwood ko cho được. Tôi ko chê em này chỉ có thể khuyên là đừng đổi mà thôi nhé.

15. quay812003

thx bác đúng là hôm qua nghe thử em kh thấy ko hay thật....thôi em cố lên em 2325 vậy, chắc chất âm còn hay hơn 2270

16. Hai Lúa-USA

Trên lý thuyết là thế, từ cs đến damping factor hay distorsion cái gì 2325 cũng ăn đứt 2270. Theo đa số mọi người thì hay hơn đó bác. Tuy nhiên tai bác có nghe hay hơn hay không thì tôi ko chắc vì nghe là chủ quan mừa :)

17. Hai Lúa-USA

Các bác vào đây để download cuốc sách của Toole

Cuốn này trên Ebay bán ~$50, khá hay. Tôi mò mải mới ra cái torrent down xuống rồi upload lên megaupload cho forum này thui...

viewtopic.php?f=9&p=545730#p545730

18. nhacxua79

nhacxua79 Advanced Member

bác Hai Lúa ơi cho em hỏi chút Marantz 2270 gép với loa gì thì hợp nhất em đang gép với BW 220 không được hay lắm :arrow:

19. Hai Lúa-USA

Tôi thú thật là ngại trã lời mấy câu thế này lắm. Lý do là loa và amp thì hàng ngàn loại khác nhau mà mình không sống đủ lâu hay có đủ tiền, lại thêm phối ghép combination thì làm sao trã lời được.
    Hy vọng bác có thể hỏi cái này với các bạn khác ai có qua rồi may chăng biết câu trã lời.

Tổng quát thì 70W/kênh của 2270 là rất mạnh, đủ mạnh để chơi khá nhiều loại loa trừ mấy con khó tình như AR3a, ribbons, 4 ohm .. (tuy nhiên cũng tùy phòng nữa bác ạ..) Bác thử mấy con độ nhạy cao 1 chút xem sao như Klipsch, Altec ...

20. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Và cũng rất giống Sansui Gx700 nữa và con Kenwood phía trên nữa. Hình như cùng thế hệ thì các sản phẩm có vẻ na ná giống nhau.

bungbu likes this.
  21. thanghud

thanghud Advanced Member

tình hình là con 1250 em chơi được 2 truần nay thì xảy ra 1 bệnh: Khi gạt nút TONE xuống để chỉnh 4 nút bass, treble thì co tiếng loẹt xoẹt và lụp bụp rất to o 1 bên loa phải, nghe xót ruột quá em ko dám gạt nút TONE xuống, còn để nút TONE ở chế độ off (Ko chỉnh đcj 4 nút kia) thì lại vẫn nghe bình thường.
    Bác Hai va các bác cho em biết nó bị sao ạ? o HN thì có chỗ nào sửa tốt để em vacxs đi vậy.thank mọi người

22. Hai Lúa-USA

Bác cần clean mấy cái buttons này.

23. quay812003

bác cho em ý kiến về mấy em này, em đang dùng 2270, em có 2 lựa chọn hoặc em sẽ lấy cả 2 đó là luxman R1120, và concepd 12.0D, thấy có người nói con concept 12.0 này ko hay lắm vì nó là digital bác cho em ý kiến có lên đổi con maranr lấy 1 trong 2 em kia hay em lấy cả 2 luôn cũng oki ạh.......

24. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Không nên, không nên Bác ạ. Con 2270 đó em lùng hoài mà chưa ra đó Bác. Bác đổi 2270 lấy 2275 thì được. Bác kiếm cặp CS901 hoặc CS801 nữa về ghép cho đẹp đôi.

25. Hai Lúa-USA

Trong 3 con thì 2270 là dở nhất đó bác. Cá nhân tôi thì nếu đổi là đổi lấy em Concept 12D. Cũng kẹt là em này vì là digital thời kỳ phôi thai nên em mà hư cái panel là chỉ có khóc ròng. Còn em Luxman thì có người rất thích và họ cho là 2270 không thể nào so sánh được (tôi củng đồng ý thế). Cần nhớ là 2 em này em nào cũng mạnh hơn 2270 nhiều nên bác chơi hầu hết mọi thứ loa nào cũng được. Con 2270 méo nhiều lắm bác ạ, Marantz ngày xưa bán được nhiều có lẽ là nhờ nghệ thuật quảng cáo (và cái đẹp) hơn là tài nghệ thật sự!

Dân chơi recievers cổ thông thường họ không đổi. Lý do là vì đỗi thì ko biết hay dở thế nào. Tôi tuy đã nghe qua cả 3 em này ý kiến của tôi cũng chỉ là ý kiến cá nhân nên bác cũng đừng tin vội.

Theo tôi hay nhất là bác nếu có điều kiện thì rước 1 trong 2 em này về rồi thấy em nào hợp cái nghe của bác hơn thì giữ lấy rồi đẩy em kia đi. Tôi nghĩ bán cũng dễ. Cái audio nó kỳ lắm nhiều khi rác của mình lại là vàng của người khác.

Bác cần nhớ là R1120 ko có preamp tức là bác ko dùng nó như preamp được trong khi con 2270 thì ok. Thêm cái là R1120 có mấy cái biến trở hay bị oxy hóa khó chùi lắm.

Share This Page

Loading...