Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Bác Hai có thể nêu quan điểm của Bác về chất âm thế nào được gọi là hay ko ạ? Có như vậy bọn em mới biết được có hợp gu với Bác ko để mà còn chọn đồ nữa ạ.
    Thân,

2. quay812003

quay812003 Approved Member

hi bác 2, em đã bê em concept 12.0D về rồi, đầu tiên em ghép với diatone ds77hrx tiboron, hic hic ko bít nói như nào, nói chung là chất âm ấm áp, nhưng em thấy nó thiếu thiếu gì đấy, âm trầm tốt, nhưng rất dễ bị ù ko ngắt tách bạch, nhiều lúc bật volume to nghe tiếng trầm nó kinh quá dễ gây ù tai, trống của em nó thì bay quá bác ạh ko đanh và ít có lực nếu tăng bass thì ăn đòn, thất vọng em chuyển nó sang đánh AR910sx, kết quả tiếng tạch bạch hơn, trung âm tốt, nhưng vẫn bị dải trầm và tiếng bass bay bay, hic hic, cắm thử lại maran 2270 cả 2 đôi trên, tiếng nhẹ nhàng, 3 dải rõ dệt, tách bạch, ko bì ù ù khi dải trầm xuống thấp, âm hát mộc mạc đúng chất cổ, trống đanh và gọn hơn, đánh nhạc chuyên dụng cụ các âm lên rõ hết, trống đánh thì ôi thôi rồi căng đét bác ạh, ông bạn em cũng đang giữ con 16.5 trước ông ghép với JBL, sau với AR3 kết quả như em đã nói phần bass bay bay quá, ko thật bác ạh, nói chung ko bít đúng ko nhưng con concept này của người mỹ làm SX tại nhật, người ta thiết kế chỉ để nghe nhạc jazz thì phải hic hic...buồn quá....liệu có bao giờ .......chưa thực sự danh bất hư truyền .....huhuhu

3. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Em đã nói rồi mà Bác ko nghe, rõ khổ nhà Bác cứ lăn tăn :(
    Vậy là rác của người khác thành rác của Bác rồi. Nhanh chóng tẩu nó đi Bác ơi.

bungbu likes this.
  4. quay812003

em được vác về nghe ghép thử, chứ chưa trả tiền ạh...

5. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Vậy Bác để đó ghép thử với vài cặp loa nữa xem sao. Có khi chưa gặp loa hợp Bác ạ. Hỏi Bác Hai xem ghép với loa nào Bác ạ.

6. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Thú thật với bác tôi ko có tài diển tả chất âm qua viết lách. Tôi tối kỵ điều này đó bác. Tôi biết 1 số các bác thích nào là âm trầm ấm áp, tiếng tép tách bạch rõ ràng chi tiết .. nhưng tới cái tuổi ngày hôm nay nghe là 1 sự chủ quan mà theo tôi ai cho rắng cái nghe của mình mới đúng thì cái đó là sai đó bác.

Tốt nhất bác nên nghe nhiều rồi đúc kết ý kiến của mình chứ đừng nghe ai, nhất là nghe từ tôi.

Thế thì bác khác tôi về cái nghe này rồi. Đó là tại sao tôi khuyên bác nên đem về thử trước Có lẻ tai các bác khác tai 1 số người Mỹ vì họ thì mê Concept lắm. Nếu bác hiểu tiếng Anh thì vào đây đọc họ khen thế nào.

http://www.audiokarma.org/forums/showth ... ht=concept

Nhưng 1 điều tôi thăc mắc là bác đã đo DC-offset của mấy cái máy này trước khi nghe rồi phê bình nó chưa vậy? Nhiều người hay chê máy này máy kia mà quên đi rằng những máy này nó đã ít nhất là 25 tuổi thì cái spec làm sao mà còn được nguyên vẹn như xưa. Tối thiểu là làm vài cái việc vệ sinh máy cần thiết, bơm dầu xịt nhớt, coi manual điều chỉnh DC-offset trước, xong rồi rảnh rổi thì thay tụ cũ để máy nó ngon 1 chút rùi mới nghe so sánh thì nó mới công bằng chứ.

Bút Lông Chim likes this.
  7. quay812003

em vừa chạy qua nhà bác hiếu nghe thử em concept 3.5 đánh cùng đôi event rồi, như bác hiếu và cảm nhận của em..em sẽ nói như này:
    Từ trước đến nay em toàn chỉ chơi đồ âmply và loa nhật, nhiều bác nói chất âm châu âu...em cũng ko hiểu, ngày hôm nay qua nhà bác hiếu nghe thử, vẫn cái chất âm em nghe ở nhà nhưng ko bị ù, mà là tiếng trầm thật good...và được bác Hiếu phân tích hơn 1 chút" bác hiếu có em marant2330b" hiện nay bác ko chơi con đó mà đánh con concept, em nghĩ rằng:
    - có thể phòng em cách âm ko tốt lên khi nghe 1 em có chất âm trầm kiểu châu âu em hơi khó chịu vì chưa quen" nghe âm trầm 1 lúc em rất bị đau đầu" tiếng bass bị dội làm cho âm trầm ko dứt...
    - loa của em chắc cũng chưa hợp
    - dây tín hiệu thì loại vài k ở chợ
    - nhưng điều quan trọng nhất là em chưa nghe mấy em amply châu âu bao giờ, chỉ thấy chúng dày tiếng và ấm hơn
    - mỗi người 1 tai nghe 1 cảm nhận riêng, có thể hợp tai e nhưng ko hợp tai người khác, và ngược lại
    Em sẽ về mượn thử loa khác đánh xem sao, trước đây bác chủ của em này đánh em nó với loa kef.....em sẽ thử lại và bố trí loa trong phòng.....Em mong nó oki để giữ e nó lại....và cũng mở rộng đôi tai trần nghe lại nhạc hic hic....nhưng phải nói đôi event va concept3.5 của bác hiếu nghe rất tốt

8. hieuats

hieuats Advanced Member

Xin đính chính lại với bác quay là em đang chơi loa Large Advent.

Đúng ra là em cũng khoái âm của MR2330B lắm khi nghe nhạc hát và tiết tấu chậm. Hiện đang để ngắm thôi. Nhưng lâu lâu lại đổi qua đổi lại để nghe.

Còn concept thì em cũng khoái khi nghe nhạc Jazz. Nếu có cơ hội tốt em cũng sưu tầm thêm Concept loại khủng long. VD: Concept 11.0 và đặc biệt là 16.5

Thân.

9. Nghe_con

Nghe_con Advanced Member

Xin đính chính lại với bác quay là em đang chơi loa Large Advent.

Đúng ra là em cũng khoái âm của MR2330B lắm khi nghe nhạc hát và tiết tấu chậm. Hiện đang để ngắm thôi. Nhưng lâu lâu lại đổi qua đổi lại để nghe.

Còn concept thì em cũng khoái khi nghe nhạc Jazz. Nếu có cơ hội tốt em cũng sưu tầm thêm Concept loại khủng long. VD: Concept 11.0 và đặc biệt là 16.5

Thân.[/quote]

Xin lỗi bác cho em hỏi hiện bác đang đánh advent với ampli gì vậy? đôi advent nhà em đang ghép cũng chưa ưng ý lắm tiếng không được gọn. Nghe nói loa này của Mỹ nhưng lại do 1 anh kỹ sư người Đức thiết kế nên nó hội tụ được cả chất âm châu Âu và sự mạnh mẽ của Mỹ_ Thân.

10. hieuats

hieuats Advanced Member

Thưa bác, theo em tìm hiểu thì không phải advent nào cũng hay cả. Vậy không hiểu bác đang chơi model gì?

Em ghép với Marantz 2330B rồi lâu lâu lại đổi qua Concept 3.5.

Thân.

PS: Bác chú ý nếu bàn quá sâu về loa ở đây có khi làm bác chủ cáu đấy.

11. Hai Lúa-USA

Concept receivers

Thông thường tôi cố tránh các cuộc thảo luận có tính chủ quan. Nhất là khi bàn đến cái nghe. Do đó khi các bác hỏi tôi hay như thế nào, so với cái này hay cái kia ra sao, thì thú thật tôi không muốn trã lời nhưng câu hỏi này. Tuy nhiên tôi biết một số các bạn hoàn toàn chưa có nhiều kinh nghiệm với audio nên tôi cũng cố gắng trả lời 1 cách chung chung nhưng rất sợ câu nói của tôi được các bạn này xem như là khuôn mẫu. Ý kiến chỉ là ý kiến và tôi cũng như đa số các bác trên này trong audio ai nấy đều chủ quan cả. Trong lĩnh vực audio qua 20 năm mua bán nghe tôi chỉ tin vào xác xuất thống kê, blind test, đo đạt dựa trên tiêu chuẩn được công nhận, và một số ý kiến từ các nhà nghiên cứu âm thanh có tầm vóc quốc tế.

Khi có bác hỏi tôi so sánh máy này máy nọ thì tôi cũng chỉ trình bày dựa vào kinh nghiệm từ các người khác và đo đạt từ spec hơn là vào cái nghe chủ quan của mình. Như thế tôi tin là cái trình bày của mình có thể có xác xuất hợp với tai người hỏi nhiều hơn.

Khi so sánh Marantz 2270 và Concept 12D chúng ta phải hiểu đây là 1 sự so sánh không công bằng. Nếu muốn so sánh chúng ta nên so 2 cái máy có cùng cs như nhau; vì dụ 12D và 2325 chẳng hạn. Cái này cũng giống như cho hai võ sĩ lên võ đài đó mà ... hy vọng các bác hiểu tôi muốn nói gì.

Tuy nhiên vì nghe là chủ quan nên khi so sánh spec mà thấy cái gì Marantz cũng thua Concept thì thế nào cũng có kẻ binh vực và nói thế này thế kia vì bác nghe kah1c cơ mà. Như thế thì cuộc bàn cãi không đi đến đâu cả. Trong cái thớt này, để tránh trường hợp chủ quan xảy ra khi có bác nào hỏi tôi thì tôi sẽ dựa vào spec và từ kinh nghiệm của đám đông để trã lời. Đúng hay sai theo cái nghe thì do các bác hiểu nhưng chắc chắn 1 điều là tôi dựa vào spec thì khó có thể sai được, tuy thế vẫn có người sẽ hỏi spec đo đạt có đúng tiêu chuẩn hay không. Tới đây thì tôi thua và chỉ có thể bảo, tin hay không là tùy bác và sự khách quan của bác tới mức độ nào, và hay nhất là thử bằng tai của mình rồi kết luận. Có điều là bác không nên đem cái nghe của mình ra bảo cái mình nghe thế này mới đúng!

Để đơn giản hóa sự so sánh tôi chỉ có thể dùng cs, total harmonic distorsion (THD) và damping factor (DF) tuy có bác có thể sẽ ko đồng ý cho thế này là quá đơn giản. Tôi không biết làm sao hơn nên thành thật xin lỗi.

Marantz 2270: 70W/kênh @ 8ohm, 0.3% THD; DF =45
    Concept 12D : 120W/kênh @ 8ohm, 180W/kênh @ 4ohm; 0.02% TTH; DF=400
    Concept 3.5: 35W/kênh @ 8ohm; 0.3% TTD; ko có tin tức về DF và có lẽ rất thấp.

Như thế thì cái gì con Marantz 2270 cũng thua xa con Concept 12D xa lắc! Đây là 1 phần nào lý do ngày xưa ~ đầu năm 1990's một số người Mỹ tuy không có spec họ chỉ nghe thôi nhưng ca tụng Concept mà lúc đó tôi rất ngạc nhiên nên bắt đầu tìm tòi nhiều thêm rồi dần dà mới hiểu họ nói đúng. Trong thời gian này Internet còn phôi thai, tin tức ít và chia xẽ cũng hạn chế không như bây giờ forums âm thanh đầy dẫy tìm cái gì cũng ra.

Theo kinh nghiệm của tôi, tổng quát thôi nhé nên đừng tin vội, DF, CS càng cao, thì chơi loa nào cũng dễ. THD càng thấp thì chất âm càng trung thực chính xác gần với nguồn. Còn CS thấp, DF thấp, TTD cao thì cái méo nó càng lớn nhất là volume cao nghe tưởng là hay mà thật ra không hẳn vậy. Amp nào mà chơi được 4 ohm thì càng tốt vì các bác chắc cũng hiểu có những lúc tuy loa biến trở là 8ohm nhưng reistive load có thể xuống thấp đến <2 ohm do tần số tuy chỉ trong 1 thời gian rất ngắn cũng đủ để làm tín hiệu âm thanh méo hoàn toàn.

Nếu các bác ko có điều kiện thì nên mượn máy về nghe. Tối thiểu ở nhà nên có 1 cái máy đo DC để đo DC-offset để phần nào chắc ăn là máy nó bình thường. Tôi đã từng có 3 cái Marantz 2325's mà nghe 3 chất âm khác nhau chỉ vì không qua cái chặng này. Các bác sẽ rất ngạc nhiên sau khi đã chỉnh DC-offset và thấy cái khác biệt trước và sau. Sau khi đã chỉnh rồi củng còn thấy không đúng như so sánh về spec thì lúc đó kết luận tai mình hợp cái kia hơn.

Vài dòng thôi nhé và mong chúng ta sẽ trao đổi thêm trong tinh thần học hỏi lẫn nhau.

12. convitcon

convitcon Advanced Member

++

Ý kiến cá nhân về Concept 12.0D và MR 2270 thì em cũng giống như bác Hai, còn nghe bác quay812003 tả thế thì theo em một phần có thể là không hợp loa , phần khác là bác này xắp xép phòng ốc, loa đài không ổn nên bị dội âm nhiều..

13. quay812003

Đây là phòng em ạh, hic hic nói ra sợ các bác cười, trong phong rộng chừng 14m em để đến 8 đôi loa, trong hình còn thiếu đôi AR910sx em mới cho nên cũng dàn hàng ngang như thế và các loa cách nhau...chưa đến 5cm :( , tính em thích nghịch ngợm và nghịch đồ, em bày linh tinh như thế, khi nghe MR2270 đánh với loa nhật thì âm trầm thấp bass ko nặng lắm vặn to mới có tiếng trầm sâu và bass mạnh lên em ko bị đâu đầu'" lý do chính là em bật cũng vừa vừa nghe thì...các loa bên cạnh có bị rung màng, nhất là con Sup, hôm qua sau hồi nghiên cứu em về nghe thử lại, khi đánh concept thì âm trầm rất rõ rệt và bass tương đối mạnh...giật mình em đi sờ màng mấy loa bên cạnh..kết quả :( các loa đều rung đùng đùng, nhất là cái con Sup nó đập như là em đang chơi nhạc sàn :( mà có bật nó đâu cơ chứ...huhuhuh em ko có khoảng ko để nghe....chết mất....sau khi em chỉ cần bê tạm con Sup đi chỗ khác kết quả nghe khác hẳn ko còn bị rền tiếng ko dứt như trứơc nữa.Cuôi cùng em rút ra vài KN
    MR2270 khi đánh âm trầm thấp bass nhẹ thì khi bị rung các loa bên cạnh em nghe lại thấy hay hợp lý ko bị đau đầu
    Concept 12 âm trầm, bass nặng, khi bật các loa bên cạnh rung theo thì lại bị tiếng dội nhiều, âm trầm quá nhiều, nghe ko dứt được dễ gây đau đầu... :(
    - Khi chơi audio phòng ốc phải bố trí hợp lý
    - Lên mua đồ phù hợp với phòng nghe
    - Ko lên để các loa sát nhau và sát tường vì như vậy bị dội tiếng
    - Loa và âmply phải hợp nhau
    - Điều cuối cùng là em đã đưa em MR đi nghỉ dưỡng và giữ lại em Concept với quyết định đi tìm loa cho em này...ko bít loa nào hợp các bác tư vấn em nhé... :eek:

14. quay812003

em hỏi cái này chút vì em ko hiểu: chỉnh DC-offset là như nào ạh...thx bác 2...

15. Hai Lúa-USA

DC-offset adjustment cho Marantz 2245

Có 1 bác PM hỏi tôi vấn đề này. Tôi trã lời trên này để bác nào có máy giống thì có thể làm y như thế.

1. Nối máy đo biến áp DC giữa kim J802 và J803. Rồi điều chỉnh biến trở R809 cho đúng 35V

2. Nối máy đo biến áp DC giữa 2 cọc loa (dùng range 0.5 -1V) rồi điều chỉnh biến trở R762 cho DC biến áp là 0 (zero).
    Lúc làm bước này ko được nối cọc loa với loa nào cả, tức là phải để trống.

3. Nối máy đo biến áp DC giữa kim J753 và J754. Xong vặn hết cở biến trở R763 theo ngược chiều kim đồng hồ. Sau đó vặn theo chiều kim đồng hồ cho đến khi máy đo DC đọc 5mV DC.

4. Lập lại bước số 3 cho kênh bên kia.

5. Coi lại bước 1 và 2 và lập lại hết từ bước 1 đến 4 nếu cần thiết .

Dể thôi. Làm 1 lần đầu chưa quen làm thêm lần 2 ... lần 3 ... đến lần thứ 5 thì ai củng là chuyên nghiệp cả :)

16. Hai Lúa-USA

Tôi có ví dụ với Marantz 2245 ở trên đó bác ...

17. dunght

dunght Advanced Member

cảm ơn bác Hai nhiều.

18. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác Hiếu ới ời. Bác chán MR2330B nhớ ới em nhé. Em vẫn kết lắm. :lol:

19. QUE_HN

QUE_HN New Member

Xin Bác Hai lúa tư vấn giúp em về em Receiver healkit AR 1500 với . Em này ghép với AR3a có được không ạ ? Vì em thấy em này có công suất 120W cho 4 omh .
    Cám ơn bác rất nhiều

20. taigl

taigl Advanced Member

Xin bác Hai cho em vài dòng nhận xét về Receiver Pioneer SX-1000TW.Cám ơn bác!

21. Hai Lúa-USA

Đã PM cho bác..

Xin bác coi PM.

22. Hai Lúa-USA

Có bác hỏi về DC-offset cho Pioneer SX1250. Tôi upload cái SX1250 service manual lên Mega. Bác nào có SX1250 có thể coi trang 38 để biết cách làm. Mega upload viết chung lại..

http://www.mega upload.com/?d=TFB83BJJ

23. phidiep

phidiep Advanced Member

Nhiều bác tranh luận lung tung thành ra bác Hai cứ PM thế này thì mất thông tin hữu ích quá (làm nghèo đi tài nguyên của 4rum). Lại thêm các bác hỏi đẻ quảng cáo hàng nữa. Ôi :(

24. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Thật ra Bác Hai pm như thế rất tốt mà Bác, diễn đàn cũng đã cấm việc nói xấu, chê bai các sản phầm. Hổng lẽ Bác Hai cứ phải nói tốt mãi :)

25. phidiep

phidiep Advanced Member

Diễn đàn đâu có cấm chê bai sản phẩm. Em vẫn thấy các bác ấy chê đầy ra đấy thôi. Chỉ đừng khẳng định hay chê sai thôi. Tất cả chỉ là quan điểm cá nhân mà. :mrgreen:

Share This Page

Loading...