Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. DungDoan

DungDoan Advanced Member

Bác Hai lúa USA cho em giải đáp giúp em với, brandname FISHER thuộc của hãng Sanyo phải không bác ơi? vì em thấy mấy cái máy đều có chữ Made in Japan cả.... :?: :?:

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Hãng này xưa chính là của Mỹ do Avery Fisher sáng lập vào năm 1937. Đến 1969 thì bán cho Emerson Electric Company. Đến năm 1975 thì Sanyo mới mua Emerson Electric Company.

3. duongmt1980

duongmt1980 Advanced Member

Chào các bác!
    Em đang dùng em Receiver Teledyun Packard Bell 4-Channel. Ko biết em này có thuộc loại khủng không nhưng em nó to lắm. Bề ngang đến 56cm. Em cứ liều đăng ký vậy.
    Thân!

4. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác Hai ơi làm ơn cho em hỏi tý cảm nhận của bác về em CONCEPT 4.5 với ạ? chất giọng em nó có hợp với nhạc vàng không bác? Cảm ơn bác thật nhiều. :)

5. Hai Lúa-USA

Tôi ko biết em này ... ko dám bàn bác ạ.

Con này là con loại trung bình của Concept. 45W/kênh cũng tạm mạnh đủ. Nghe nhạc vàng hoàn toàn thích hợp mà nhạc nào cũng hay nếu bác không chơi quá lớn và loa ko quá khó.

THD: 0.1%, Damping factor 100 (cao hơn Marantz 2270!)

6. phidiep

phidiep Advanced Member

Em định ghép CONCEPT 4.5 với loa Mỹ Infinity RS-5000 không biết thế nào? Trước đây em ghép em nó với MR 2225 thấy phê lắm rồi :shock: , nếu vậy chắc là ổn đấy bác nhỉ, cảm ơn bác thật nhiều. Bác ở Mỹ chứ ở Hà Nội chắc em phải mới bác chầu bia để cảm ơn mới được. :D

7. houk6i

houk6i Advanced Member

Em mới mang về nhà em receiver Zenith C40W không biết có thuộc hàng khủng không vì em tra mạng không có thông số.
    Em mở máy ra thấy chạy 2 cái IC không có sò.

8. caithang

caithang Advanced Member

Con này chạy 2 Sanyo STK, em đoán chừng 10-15w/ch.
    Rất ít thông tin trên mạng bác ạ. Phần radio còn chạy k? hình như radio có chạy mấy tube ?

http://www.classicradiomanuals.com/catalog/news125.htm

9. houk6i

houk6i Advanced Member

Thế thuộc "hàng khủng" <15W rồi :) , em cảm ơn bác caithang, FM, AM vẫn chạy bác ạ, em mở ra đúng là thấy 2 con IC Sanyo, ruột đẹp lắm nhưng không để ý đến cái tube cho FM có hay không. Hôm qua mang về ban đêm bật thấy đẹp mới chụp lên khoe cả nhà :)

10. Hai Lúa-USA

Cách đây 1 tuần bên Audiokarma cũng có người hỏi em này. Đúng là nó chạy sò Sanyo STK mà mấy con STK's này dễ hư lắm. Loại STK hay được dùng cho các receivers lowend có công suất thấp. Bác caithang cò lẽ đúng là nó chỉ có 15W, nếu nó còn xài được thì nghe trong phòng nhỏ có lẽ cũng tạm.

Tôi khuyên anh em đừng mua các loại cs thấp vì nhiều lý do, trong đó đồ dổm là 1 trong các lý do chính, mau hư, tìm parts ko ra, mà có ra thì nhiều khi còn mắc hơn cả máy.

11. F55HN

F55HN Approved Member

BÁC HAI LÚA ƠI CHO EM HỎI RECEIVER PIONER QX 949 ĐÁNH LOA MỸ AR2 CÓ RA TIẾNG TỐT KO VỚI DÒNG LOA MỸ EM NÓ CÓ KÉO ĐƯỢC KO .CẢM ƠN BÁC

12. F55HN

F55HN Approved Member

XIN BÁC CHO EM BIẾT CHẤT ÂM EM RECEIVER QX 949 CHẤT ÂM ĐƯỢC ĐÁNH GIÁ THẾ NÀO ? ĐÁNH VÀO LOA MỸ HOẶC ĐAN MẠCH DALI 104 CÓ TỐT KO BÁC AH EM HAY NGHE NHẠC VÀNG BÁC AH.BÁC SỚM CHO EM BIẾT Ý KIẾN CỦA BÁC ĐỂ EM ĐẦU TƯ ,CƯỚ EM NÓ .
    IN CẢM ƠN

13. Hai Lúa-USA

En này 4 kênh đó bác, ~40W/kênh nếu chơi cả 4, còn chơi stereo 2 kênh thì có lẽ ~60W. Nghe nhạc vàng ok, còn chơi loa nào thì tôi nghĩ cũng được trừ loa quá khó chơi. Em này tôi có 1 con xẻ thịt ra xài vì hư tùm lum cả. Loại Quad nó thế, hơi phức tạp nên cũng dể hư.

14. me_to

me_to Advanced Member

Em muốn ghép FISHER 500C với JBL 4318 liệu có ổn không các bác?

15. Hai Lúa-USA

Tôi nghĩ phải thử mới biết bác à. Tôi cũng có 1 em 500C (35W/kênh) nhưng chưa hoàn chỉnh vì mấy cái tubes bị yếu nên cũng chưa chử em nó với cặp 4343B. Có gì bác mượn về thử rồi báo cáo cho anh em học hỏi thêm.

16. minhsoi

minhsoi Advanced Member

Bác Hai lúa cho em hỏi em có con Pioneer sx-1010 định nghép với Advent Heritage có được không?

17. ntd_kt

ntd_kt Advanced Member

chào các bác! Em cũng mới khênh đượnc một em Onkyo TX-8500 nhìn bên trong khủng lắm, hai nguồn to tướng, em định kiếm một đôi loa cho nó nhưng em thấy thông tin về em này không nhiều. Em nhờ bác hai và các bác tư vấn cho em với. Em cám ơn nhiều ạ :D

18. Hai Lúa-USA

Tôi có quen vài người họ khen cách phối ghép này. Con Pioneer SX1010 tuy cũ hơn 1050 nhưng chất âm rất khá. Còn Advent thì tiếng khá hay và cũng được giới yêu âm cổ ưa chuộng.

19. Hai Lúa-USA

Onkyo TX-8500 là 1 con rất xuất sắc. Em nó 110W/kênh, giá ra đời năm 1979 là $720. Nếu mà bác có em MK2 thì còn ngon hơn (160W/kênh). Âm trầm mạnh rỏ ràng chi tiết sống động. Tiếng khá trung thực. Tôi thích dual transformers.

20. TrieuVCB-AG

TrieuVCB-AG Approved Member

Chào Bá Hai Lúa.
    Bác cho e ít thông tin về Receiver Tandberg TR-2030? Giá có đắt lắm không Bác? Chất âm như thế nào và ghép với loa nào thì ổn? Cám ơn Bác nhiều.

21. Hai Lúa-USA

Em này được sx vào những năm 1978-1981 (tương tự như 2075 MKII) giá $500, nên có thể nói thuộc đời sau của loại receiver cổ, do đó tiếng trung thực chính xác hơn các em khác đời cổ hơn. Vì em chỉ có 30W/kênh nên em hơi yếu bass. Các em nhỏ và yếu thế này thì chỉ nên dùng trong phòng nhỏ vì nghe lớn quá là méo cả.

Bác nên nhớ Tandberg giá đắt so với các em receiver cùng cs của các hảng khác đến chừng 50% . Phối ghép thì tùy bác ạ. Bác có thể thử em với Advent hay JBL cổ loại L100 xem sao.

22. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác Hai Lúa đánh giá giùm em Receiver Fisher rs-1056. Em mới nhặt về chiều nay với dự định oánh với cặp loa cũ của em nghe cầm chừng ban đêm.
    Em cám ơn bác nhiều ạ.
    Nó đây ạ:
    http://vintageelectronics.betamaxcollec ... -1056.html

23. Hai Lúa-USA

Tôi ít chơi Fisher bán dẫn nên chỉ có thể trình bày nó từ quan sát của các người từng chơi qua. Em này 68W/kênh nhưng khá mạnh (ngày xưa người ta bảo thủ nên đo cái gì cũng cẩn thận chứ con này có người nói nó tương đương 80 W/kênh). Giá là $450 vào những năm 77-83. Có người cho dòng 10XX được làm chắc chắn hơn dòng 20XX. Nếu bác tìm được em 1060 hay 1080 là tốt nhất. Tiếng ấm và rõ ràng. Bác nghe trong phòng ngủ ban đêm nên vặn cái loudness lên vì nghe nhỏ quá mấy cái âm trầm và cao nó không được đẩy lên nghe dở lắm.

24. tai_trau

tai_trau Moderator

Dạ, rất cám ơn bác. Tối qua em đã cắm nghe thử, nói chung là khá ổn trừ 1 nhược điểm là khi bật loudness lên thì dải trầm hơi có đuôi. Về tổng thể, nghe thế là ổn, amply thiết kế kỹ, hơn nữa buổi tối nom cũng đẹp.

25. TrieuVCB-AG

TrieuVCB-AG Approved Member

Cám ơn Bác Hai rất nhiều.

Share This Page

Loading...