Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. thanhpham

thanhpham Advanced Member

Chào bácHL.
    Em lại có câu hỏi BÁC .sansui 9009 có phải hàng khủng ko ạ,cho em ít thông tin về em nó và cả chất âm của nó nữa ạ.
    tks.

2. thanhpham

EM nhầm 9090

3. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Con này là hàng khủng cs ~110W.kênh. Âm thanh rõ, ấm áp, bass mạnh. Cấn coi chừng nó dể hư (có 1 anh bạn sửa máy có 4 cái đều hỏng cả kiếm parts khùng luôn) .

4. sorry

sorry Advanced Member

Chao Bac.Em cung co 1 cai pre haydeze.giong cua Bac, muon cua Bac DRY....

5. audiophil

audiophil Advanced Member

Bác Hai cho em hỏi mấy con 9090 của anh bạn bác hỏng bệnh gì vậy mà không kiếm được parts? em đang dùng nó nghe hằng ngày và rất hài lòng chỉ có điều em nó khá nóng khi đang chạy kể cả mở to lẫn nhỏ. Bác nói thế làm em lo quá :( nó là con receiver cưng của em mà, có cách nào phòng chống bệnh tật cho em nó không ạ?
    Thank's bác!

6. thanhpham

Cảm ơn bác HL.Em cũng có câu hỏi như bác audiphil

7. Hai Lúa-USA

Nếu là con 9090 không có DB (9090DB) thì còn đỡ vì cái DB board hay bị hư. Cả 2 con đều có cái công tắc vặn đèn kim (dial lamp) hay bị hư do on/off nhiều lần. Cái phần tuner cũng hay hư sảng. Cái điện trở fuse cũng dễ bị cháy vì là bad design. Còn khi mấy con sò mà cháy thì ôi thôi rồi ... Khó mà làm cái gì hơn vì parts quá khó kiếm, trừ phi bác mua thêm 1 em nữa phòng hờ. Nhưng chơi đồ cổ phần đông là thế chỉ em Sansui này nhiều hơn chút đỉnh! Đề phòng ngừa thì chịu khó làm dc-offset thường xuyên (6 tháng 1 lần), chùi rửa mấy biến trờ, công tắc ... khi hư thì tính sau vậy .

8. thanhpham

Bác nói vậy em cũng hơi lo,vì em này còn tương đối mới.họ đòi 8tr bác ạ,vậy còn em Tandberg TR 2030 thì ổn ko bác.chắc em này ko thuộc loại khủng bác nhể. :wink:

9. Hai Lúa-USA

Con Tandberg bền hơn nhưng hơi yếu. Cần chú ý chút là mấy em càng mạnh càng phức tạp càng nóng càng .. dễ hư .. (áp dụng luôn cho người ha ha) Đời nó thế :)

10. audiophil

audiophil Advanced Member

Con của em là 9090 thường thôi bác ạ, chính vì thấy nó nóng nên em đã chỉnh DC offset rồi, thỉnh thoảng vẫn dùng V metter kiểm tra đầu ra xem có lệch khác 0v không. Mấy con sò nó dùng loại gì vậy bác Hai ơi? em xem mấy con 9090 trơn ở VN toàn chạy của Sanken loại 2SC1116A có đúng không ạ?
    Thank's bác!

11. Hai Lúa-USA

Đúng rồi bác ...

http://www.hifi-museum.com/js/san/pics/ ... age_27.jpg

12. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

Bác Hai Lúa và bác audiophil cho em hỏi DC offset là cái gì hả bác? Lý do phải chỉnh cái này? Em không hiểu biết kỹ thuật nên xxx ngơ hỏi, mong các bác chỉ bảo giúp em với. Em đang dùng em JVC JS-R600 MarkII ạ.

13. Hai Lúa-USA

Tôi có nói đến cái này mấy trang trước. Bác chịu khó tìm coi sao. Nhưng con JVC này tôi không biết vì ko có service manual.

14. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Để em diễn nôm cho anh vậy :mrgreen: : DC offset nó là dòng điện một chiều (DC) rò rỉ ra cọc loa, nó có tác dụng nướng cuộn dây cuốn trong bô bin của củ loa một cách từ từ hoặc ngay lập từc tùy thuộc vào điện áp rò đó cao hay thấp. Thường thì cứ trên 100 miliVDC là bắt đầu nguy hiểm cho loa rồi. Vì thế mà người ta phải dùng nhiều cách khác nhau để giảm thiểu DC offset xuống mức thấp nhất có thể. Một ly đen đá Hàng Chuối nhé anh :D

15. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

Úi, bác cứ trêu em thì em tự tử đấy nhá! Thnks bác nhiều nhiều. Nhân tiện, nếu răng bác chưa đủ đen thì em kính mời bác ra HC uống cafe đen và làm vài bao thuốc cho đến khi nào răng bác đen như răng em thì em mới cho bác về. Kính :lol:

16. sonyaddict

sonyaddict Approved Member

chào các bác
    cho em xin gia nhập hội receiver vintage với
    em mới mua được 1 em sherwood S7900A, giá 3.2 tr
    các bác đánh giá giùm em với ạ

17. lich

lich New Member

Bác Hai Lúa ơi , em thấy co người bán một Sansui G9000DB mới lắm , họ đòi 900$ có nên mua không Bác ? Em chào Bác và chờ ý kiến của Bác . Chúc Bác mạnh khỏe .

18. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác Hai giúp em một tý. Em Pioneer SX-680 nghe chất âm có ổn không? Em nghe phòng bé thôi <15m2. Có dễ sửa chữa và thay thế không bác? Cảm ơn bác nhiều!

19. Hai Lúa-USA

Con này dùng sò STK, nghe cũng tạm ko có gì xuất sắc. Trong phòng nhỏ ok. STK dễ tìm .. chừng đâu $6 1 con.

20. phidiep

phidiep Advanced Member

Em lại làm phiền bác Hai tý. Cho em hỏi em cảm nhận của bác về em RECEIVER SCOTT 350R? Nếu khồng phiền bác cho em xin ít thông tin về em nó? Thanks bác thật nhiều! :D

21. Hai Lúa-USA

Em này chỉ 40W/kênh. Giá thành ra đời lúc năm 1979 là $400. Tôi ko thích Scott bán dẫn mấy nhưng 1 vài người lại ưa. Audio nó thế!

22. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác Hai à, em PM hỏi bác mấy hôm rồi, chắc bác bận không online nên không thấy trả lời em. Em vừa khuân về em RECEIVER FISHER RS-2010. Em sợ có bác nào múc mất nên em mua luôn rồi, dẫu sao vẫn mong bác tư vấn thêm và cho chút đánh giá về em nó. Em mới mua em PIONEER SX-680 rồi (trước khi mua em FISHER bác ạ), nhưng sau khi mang em FISHER về chắc em PIONEER SX-680 không còn chỗ ở nhà em rùi. Em đang ghép em FISHER với Infinity RS-5000 nghe cũng rất khá, nhưng theo bác thì nên ghép em FISHER này với loa nào thì hợp. Em hay nghe nhạc vàng, nhạc nhẹ hoặc country, lovesongs, ít nghe nhạc mạnh, chỉ thỉnh thoảng ABBA, BONEY, MORDERN TALKING hay C.C.Catch thôi.
    Mà em này có được liệt vào dạng cổ và khủng không bác? À mà em FISHER này em thấy rất bị ăn công suất. Volume phải vặn lên tầm 9h tiếng mới rõ.
    Cảm ơn bác thật nhiều, rất mong hồi âm của bác. Bác trả lời trực tiếp hay PM cho em cũng được ạ.

23. Hai Lúa-USA

Em này 100W/kênh ra đời năm 1978-1980, giá thành $600 lúc đấy. Em có equalizer nên nhiều người không thích và tăng thêm sự phức tạp dể hư. Vì chỉ có 100W nên hơi yếu bass , nhưng hầu như ổn cho đa số các loại loa.
    Nếu vặn volume cao mới nghe được thì bác cần chùi rửa lại vì có thề mấy cái switches, biến trở bị mòn do oxit hóa. Và nếu có thể thì làm DC-ofset luôn. Tôi không có manual về em này nên khó nói thêm.

24. nguyenhuuduonghp

nguyenhuuduonghp Approved Member

Em có con Kenword KR9600 vừa chọc ngoáy 1 tý bị chết IC công suất TA-200W rồi. Bác nào biết chỗ nào mua được con IC này không hoặc cách mod, cấy thế nào không bảo em với !
    Xin đa tạ !
    (Số là em nghe thấy thỉnh thoảng nó cứ sột sẹt 1 bên loa mà vặn volume tiếng ssột soạt không to nên đích thị là ở board công suất nên mới định khám xét, chẳng biết đụng vào đâu mà cháy khét mù) thế là đi tong 1 vế !

25. Hai Lúa-USA

Con IC khó kiếm lắm bác ạ. Cách hay nhất là chờ có ai trên Ebay bán lấy từ mấy con bị hư thôi.

Share This Page

Loading...