Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. tandberg

tandberg Advanced Member

Cám ơn bác Hai Lúa, nhưng mà đen quá, vì đọc tin của bác chậm và đi làm về muộn nữa, em nó bị người khác bế mất với giá 110USD trước đây có 1 tiếng đồng hồ, tiếc quá :( , thôi lại dùng con tandberg còi vậy.

2. tandberg

tandberg Advanced Member

Attached Files:

3. 1000w

1000w Advanced Member

Bác tandberg đưa link muộn quá em có người quen bên Séc có thể nhờ lên đấu giá hộ, giá quá thơm khoảng 1tr9!. Tiếc quá! Bác sống bên đó à ?

4. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Uổng quá hả bác. Để tôi chỉ bác 1 cách đoán cs nhanh mà không sai lệch lắm. Khi bác thấy 1100W phía sau máy có nghĩa đó là cs đi vào. Còn cs/kênh tức là cs tiêu thụ thì bác nhân nó với 0,3 tức là 1100x0,3 = 330W tức là tổng cs tiêu thụ. Chia cho số kênh 330/2 ~ 165W.

Khi mua máy, cứ máy nào <100W/kênh thì giá nó chừng $1/1W, còn >100W/kênh thì giá 1 W từ 1.5 đến 2 hay 3 là thường, tùy hãng.

Như thế con này 165W giá chót cũng phải $200. Bán chỉ có $110 là giá nghe xong vài năm bán lại có dư tiền mua em khác.

5. tandberg

tandberg Advanced Member

Cám ơn bác Hai Lúa và bác 1000W nhiều. Em ở Séc, bác nói tên ngwowif quen của bác ko khéo lại biết nhau ý chứ.

6. nghia

nghia Advanced Member

chao` bác hailua . em xin hoi con kenwood kr- 8010 . em cám on . xin bác tu vấn cho em .

7. Hai Lúa-USA

Em này 125W/kênh là được lắm. Giá ra đời 78-81 là $675. Như đã trình bày với máy Kenwood, phần tunner khó có máy nào bằng mà em hát cũng hay. Chỉ có phần kẹt là em này bác ko chỉnh DC-offset được, cho nên khi mà check DC thấy nó quá cao bác phải mua sò mới :( :shock: Cẩn thận nghen bác!

8. danvi

danvi Advanced Member

Xin được góp vui với các bác em receiver khủng em mới sưu tầm được nghe tết. Con này sản xuất 6/1978 .Chắc để rất lâu rồi nên rất nhiều bụi ,đến nỗi khi tháo nắp nắp dính cả vào biến áp nguồn. Rất nặng khi em bê về sơ xuất làm gãy mất núm Balance chưa gắn lại được
    Khi cắm điện thử tất cả hoàn hảo nghe chất ngọt và khỏe thôi rồi hơn cả con Accuphase 405V em đang dùng (Đấy là ý riêng em thôi đấy) . Duy nhất là mất một nửa đèn radio bác nào biết đó là đèn gì chỉ giúp em (cả chỗ tìm nữa) để em thay là mãn nguyện
    Bác nào biết chỗ bảo dưỡng xin chỉ dùm em để em đi bảo dưỡng bảo tồn của quí này ,lưu chữ cho mãn nguyện .
    Em ở Hp cám ơn các bác nhiều

9. danvi

danvi Advanced Member

Một số ảnh tiếp
    Đèn radio bị mất một nửa

10. Hai Lúa-USA

Cám ơn bác danvi đã chụp hình đem em và cởi "áo" ra cho anh em chiêm ngưỡng :) Em Marantz 2385 là 1 trong nhưng em mà tôi muốn sở hữu. Chỉ tiếc là em hơi đắt và đa số các chủ nhân bết giá trị của em nên họ hay thét giá trên trời :(

Em này ra đời 77-80 giá $1100. Thời đó mà giá là $1100 thì các bác phải biết em có giá trị chừng nào. Em Accuphase mà bác danvi nói làm sao so sánh được! Em khá mạnh, 185W/kênh quá dư sức để chơi ngay cả ribbon speakers là loại khó đánh nhất vì độ nhạy thấp. Trong dòng Marantz 2 kênh cùng thời Em chỉ thua 2500 (250W/kênh, $1595) , 2600 (300W/kênh, $1600). Nếu so giá tiền thì em cũng còn thua em 4400 (quad, 50W/kênh, giá là $1350) nhưng tôi thích 2 kênh hơn...

Bác danvi rất hên đó nha. Ngày xưa tôi chụp hụt em này tiếc hùi hụi ($100 do vợ chủ nhân khi chồng mất đem đồ audio ra bán sạch, tôi chụp được vài món quí mà hụt em này). Bác cần chùi em cho sạch sẽ, trong lẫn ngoài rồi chỉnh DC-offset. Nếu bác ko có manual tôi sẽ gởi cho. Chúc mừng bác!

À quên , mấy cái đèn bác hỏi bán khá nhiều ở PartExpress. Bác có account Paypal hay Visa có thể mua được hay nhờ ai đó mua giùm.

http://www.parts-express.com//pe/showde ... er=070-118

11. danvi

danvi Advanced Member

Cám ơn bác rất nhiều . Em chắc cũng còn phải mất nhiều thời gian cho em nó nữa thì mới hài lòng được . vì thỉnh thoảng nó vẫn loẹt xoẹt mặc dù em đã ngâm điện từ lúc mang về . Bác hướng dẫn giúp em món DC - offset nhé món điện tử em kém lắm (bác giúp em manual của em nó nhé)
    Một lần nữa cám ơn rất bác nhiều

12. phidiep

phidiep Advanced Member

Lại một em khủng long bạo chúa mang thương hiệu Marantz được khai quật :shock:. Chúc mừng bác danvi nhé, bác mua em này bn thế? Và bác đang sinh sống ở đâu, em muốn đến xem và nghe ké thôi :lol: . Có được không bác? :mrgreen:

13. danvi

danvi Advanced Member

Thế thì còn gì bằng . Em sống ở Hải phòng lúc nào rảnh mời bác ghé chơi . Bác cứ PM cho em , em sẽ ra đón bác

14. Hai Lúa-USA

Đây là service manual của Marantz 2385

http://www.media fire.com/?5wzmadzwzt2

media fire viết chung...

15. thanghud

thanghud Advanced Member

bác Hai à, con pioneer 1250 của em, em lại chưa biết cách đấu anten để nghe AM/FM, em mua cái anten râu của tv về, nhìn đằng sau con 1250 thấy mù mịt chả biết đấu antena như thế nào. hom mua về hỏi ông chủ ông ấy bảo AM/FM vẫn nghe tốt. bác huớng dẫn em cách đấu antena với nhé.thank bác nhiều

16. Hai Lúa-USA

Cái antenna râu của TV nghe ko được đâu.

Bác thử làm mấy cái antennas này, cho AM

http://members.cox.net/rwagoner/columns/am_antenna.html

Cho FM

http://www.wryr.org/Antenna_instructions.pdf

17. caithang

caithang Advanced Member

Các bác cho em hỏi, receiver có 3 đường ra loa A - B - C, có thể chọn cùng lúc A + B và A + C, trong spec có ghi :

- Dynamic power output :
    Both CH. 4 Ohm 1khz - 180 W
    Both CH. 8 Ohm 1khz - 130 W

- Continuous power output :
    Each CH. 4 Ohm 1khz - 80/80 W
    Each CH. 8 Ohm 1khz - 65/65 W
    Both CH. 4 Ohm 1khz - 60/60 W
    Both CH. 8 Ohm 1khz - 55/55 W
    Both CH. 8 Ohm 20~20 khz - 40/40 W

Vậy em có thể hiểu tất cả như thế nào ? Bao nhiêu w/ch 4 Ohm ?

Cám ơn các bác !

18. nhacvang2009

nhacvang2009 Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút, reciever Modular Component sytems sẻies A 3285 cho chất tiếng thế nào, nếu hình thức mới giá khoảng bao nhiêu thì múc được
    Thank

19. caithang

caithang Advanced Member

Trong khi công suất tiêu thụ điện :

- Power Consumption :
    Full Power - 300 W
    No Signal - 68 W

20. loanh quanh

loanh quanh Advanced Member

nghe các bác bàn nhiều về receiver khủng e cũng thấy máu quá. Chờ bác nào đấy chán vậy :)

21. Hai Lúa-USA

Continuous power output là quan trọng nhất còn cái gọi là Dynamic power output là marketing làm để cho giới tiêu thụ thiếu thông tin tưởng lầm làm máy mình nó mạnh thế.

Như theo bác viết: Both CH. 4 Ohm 1khz - 60/60 W tức là 60W/kênh @ 4ohm; 55/kênh @ 8ohm cho 2 kênh. Cái này có nghĩa là nếu loa của bác 8 ohm thì tối đa cái amp của bác chỉ có thể sản xuất được 55W cho mỗi loa trước khi bị méo ra khỏi spec. Nhưng cái này chỉ đúng ở 1Khz! Thế là thế nào?

Theo power Consumption là 300W thì dùng cách như tôi nói trên 300x0.3 = 90W ~ 45W/kênh cho 4 hay 8 ohm tùy vào nó spec thế nào ở freq gì.

Tuy nhiên cái spec trên theo tôi là chơi trò mập mờ. Đúng ra nó phải spec worst case, điều này có nghĩa là

Continuous power output
    Each CH. 4 Ohm 1khz - 80/80 W
    Each CH. 8 Ohm 1khz - 65/65 W
    Both CH. 4 Ohm 1khz - 60/60 W
    Both CH. 8 Ohm 1khz - 55/55 W
    Both CH. 8 Ohm 20~20 khz - 40/40 W

Phải được viết là

8 Ohm full range (20Hz-20Khz) : 40W/kênh
    4 Ohm full range là ~ 42W/kênh (dùng linear extrapolation của 8 ohm từ 55W xuống 40W)

22. caithang

caithang Advanced Member

Thanks bác 2luaUSA,
    Khá nhiều spec mập mờ nhiều kiểu, để em phi lên đây nhờ bác giải thích cho anh em

23. Hunghien

Hunghien Approved Member

Chào bác Hai USA,
    Em nhờ bác tư vấn giúp em chú Technics SA 5370 xem em này có được không. Em từ hồi đọc phân tích của Bác đam ra nghiện Re cổ và khùng nhưng do chưa có nhiều tiền nên đành chơi từ từ vậy. À quyên giá của em nó là 2 triệu (chợ giời). Giá này có hợp lý không ah. Em cám ơn Bác trước.

24. Hai Lúa-USA

Em này ko phải khủng bác ạ. cs là 48W/kênh, giá thành là $330 vào năm 77-78. bác cứ tính theo công thức <100W thì giá chừng $1/1W thì em này khoảng $50. Cọng thêm chuyên chở, tiền cò thì khoảng $90 hay $100 cũng không tệ nếu em trong tình trạng hoàn hảo.

25. gamoinhon

gamoinhon Approved Member

Chào các bác, em em đang có đôi loa DIATONE DS-251mkII với Amp DIATONE DA-U680. Nghe nghe nhạc nhẹ nhàng bộ này cũng hay, nhưng tiếng Bass ko được tốt lắm.
    Vừa rồi nhìn thấy một Receiver Kenwood KR-8050 cổ cũng hay hay, các bác tư vấn cho em có nên lấy về chạy với loa trên không? em mới chơi nên không biết thế nào, rất mong các bác chỉ giúp.

Share This Page

Loading...