Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. tandberg

tandberg Advanced Member

con Tandberg của em là TR1040A, thấy con Marantz 2238 lại có vỏ gỗ trông đèn đẹp bán khoảng 3t, nghe cũng hay nên bế nó về xem sao bác ạ.

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Tôi không chơi Magnavox vì nghe nói nó không có DC blocking capacitors giữa outputs và loa. Loạng quạng là cháy loa như chơi.

Kéo thì được nhưng bác cẩn thận không nên kéo quá lâu cháy sò hết. Trong Audiokarma có thảo luận vấn đề này khá sôi nổi, tóm lại là:

For conventional class AB amplifiers the use of 4 ohm speakers greatly increases amplifier heating compared to when using 8 ohm loads - even if the maximum output currents are kept the same by exercising restraint with the volume control.

Tức là nếu bác dùng 4 ohm và vặn âm thanh nhỏ lại chăng nữa máy cũng quá nóng khi so với loa 8 ohms. An toàn và bền bỉ lâu dài cho máy là quan trọng nhất nên bác tránh chơi loa 4 ohm thì hay hơn.

Giá thì chừng $120-150 trong tình trạng hoàn hảo. Cọng thêm 30 đến 50 cho vỏ gổ.

3. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Bác Hailua à, em dùng con 2238B kéo hẳn loa BW 640 4 ôm và Diatone DS-77Z 6 ôm, chạy rầm rầm từ ngày nọ qua ngày kia, mỗi tối nghe 3 tiếng liền tù tỳ chả sao hết, thậm chí còn không nóng máy mà bác, nó chỉ ấm cái phần nóc trên, nơi có mấy cái đèn chiếu sáng thôi bác. Riêng dòng 2238 này cực cực ngon, CS dù nhỏ nhưng chấp hết mấy loại loa đói CS như BW hay Diatone, tất nhiên em ko nói đến phần hay, mà em chỉ nói đến phần nóng thôi. Hi hi.

4. Hai Lúa-USA

Vậy là bác hên đó .. :) Life của máy này có thể kéo dài >10 năm. Bác nghe kiểu này nhiều khi chỉ được 5 năm là cao . Chúc bác may mắn.

5. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Hi hi, cám ơn bác, em dùng em này gần 5 năm rồi ạ, và em vừa cho nó đi ở để kiếm con khác khủng hơn ạ, cu thợ đến xem và chả chê điểm gì hết ngoài giá, he he, đôi khi lý thuyết chỉ là lý thuyết thôi bác ạ.

6. Hai Lúa-USA

Cái tôi nói không phải là lý thuyết mà là thực tế. Trường hợp của bác cũng có nhiều ông cãi tương tự. Bác có cần tham khảo thì vào đây. Nhưng bác đừng nên khuyên thiên hạ dùng receiver cổ cho loa 4 ohm vì 1 trường hơp của bác không thể đại diện cho tất cả. Tôi chỉ muốn dùng lời khuyên của các người hiểu biết khác tham khảo bồi đắp cho cái không biết của mình.

Why 4 Ohm Loads Stress Your Amplifier

http://www.audiokarma.org/forums/showthread.php?t=60386

7. tandberg

tandberg Advanced Member

Chào bác Hai, bác Hai biết con Marantz 2600 bên đấy giá bao nhiêu ko, ở đây nó bán 2800 EURO

8. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Hi hi, bác lại nóng tính và ko thực tế rồi, thế trường hợp của em ko phải là thực tế à? vả lại em chưa có khuyên ai dùng loa 4 ôm cho reciver cổ cả, em chỉ trả lời bác kia hỏi cụ thể là trong trường hợp con 2238 thôi mà, chứ em có biết các dòng receiver khác nó thế nào đâu, rõ ràng là con 2238 thì dùng loa 4 ôm vô tư, cái này là thực tế và em là điển hình, chứ ko phải lý thuyết nhé, và em cũng chả có khuyên bác ấy nên dùng loa 4 ôm, em chỉ bảo là 2238 dùng vô tư với loa 4 ôm mà thôi, bác nóng quá mất hay đấy, nhà bác mất điện à?

9. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác gaucntt không nên nói thế, riêng vấn đề Receiver cổ bác Hai Lúa có kinh nghiệm thực tế rất phong phú, giúp ích rất nhiều cho anh em trên diễn đàn. Bác ấy đưa ra rất nhiều thông tin chính xác, hữu ích không vụ lợi, giúp đỡ rất nhiều anh em trên diễn đàn mới chập chững chơi Receiver cổ trong đó có em. Rất nhiều anh em trong mục này tôn trọng và tin tưởng vào bác ấy. Cái sự chơi là đa dạng, mỗi một người có một quan điểm riêng, nếu bác không đồng tình cũng không nên "mát mẻ" như thế.
    Riêng em, em đang dùng con Kenwood KR-9600 để đánh cặp loa JmLab Opal 59 (4 Ohm, 130w). Về lý thuyết là đánh tốt nhưng em cũng đang thắc mắc là có vẻ amply nóng hơn khi đánh loa 4 Ohm (cụ thể là cặp JmLab của em), mấy lần cũng định thắc mắc nhưng lại thôi, hôm nay thì hiểu một phần của vấn đề. Cảm ơn bác Hai nhiều.

10. phidiep

phidiep Advanced Member

Với tình hình này, có lẽ em phải kiếm đối tác khác cho cặp JmLab Opal 59 rồi. Chán quá. Có cách nào khắc phục không bác Hai?

11. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Hi hi, tại thấy giọng bác ấy bắt đầu có vẻ nóng và trịch thượng nên em mát mẻ để bác ấy tiếp tục giúp đỡ anh em một cách vui vẻ mà thôi, chứ em thấy bác ấy cũng uyên thâm về dòng amp cổ này lắm. Còn việc nóng hơn thì bất kỳ amp nào cũng thế thôi, chơi 4 ôm bao giờ cũng nóng hơn chơi 8 ôm, kể cả là nó có support từ 4-16 đi nữa, ko tin bác cứ thử ạ.. Tuy nhiên nóng hơn là hơn thế nào thôi, hơn cho phép hay là ko cho phép, con 2238B của em, chơi liền 3 tiếng, thằng bạn đến sờ rồi hỏi sao ko nóng à, dòng này thiết kế kiểu gì thế, có 38W mà đánh được cả loa này sao (BW DM640), em ko rành kỹ thuật nên cũng chả biết trả lời nó sao nữa. Còn thực tế của em thế nào thì em nói ra thôi, nhưng có vẻ bác Hailua bác ấy quen tư vấn 1 chiều rồi, có ai có ý kiến trái chiều thì có vẻ ko vừa ý, gây nóng thì phải?

12. caithang

caithang Advanced Member

Bác có cách "mát mẻ" ....hay quá :mrgreen:
    Với các ampli cổ thì k nóng mấy có khi là sai bias rồi :wink:

13. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Có khi thế thật bác ạ, em ko có rành kỹ thuật nên ko biết, nhưng không phải là ko nóng ạ, nó chỉ ấm ấm thôi, em nói từ đầu rồi mà.

14. Hai Lúa-USA

Máy bác chạy ko nóng là có nhiều lý do, nhưng nếu bác chạy nó cho 2 loại loa 8ohm và 4ohm ở volume lớn chút thì bắt buộc 4ohm phải nóng hơn nhiều lắm. Thêm lý do bias không đúng như bác caithang nói nên bác cần đo bias rồi nói tiếp.

Tôi có cái đồ thị sau, giải thích chút bác thấy tại sao.

Cái Marantz 2238 có độ méo 20-20khz là 0.1% cho cs ra (output power) như sau:
    8ohm: 38 w/kênh
    4ohm: 48W/kênh

Tôi giả sử máy bác dùng 65V rails, thì ở cs cao nhất cho loa 4ohm mà không méo quá spec thì nhiệt tỏa ra là ~150W trong khi cho loa 8ohm chỉ có ~75W. Cái này có nghĩa là máy bác chạy nóng gấp 2 lần (300W versus 150W, 100%).

Nhưng nếu bác chơi nhạc thuần túy êm dịu, vặn volume không cao quá . Tôi giả sử là 10W đi nhé thì cho loa 4ohm nhiệt tỏa ra là ~60W trong khi cho loa 8ohm là chừng 40 đến 50W. Cách biệt của nhiệt tỏa ra trong trường hợp này (120W vs 90W, ~30%) không lớn như trường hợp trên. Đó là tại sao máy bác chạy ít nóng đó thôi.

15. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Vâng, em hoàn toàn đồng ý với cách giải thích của bác, về kiến thức của bác trong vụ này thì em bái phục ạ vì quả thật trước nay em ko có hiểu biết cũng như tìm hiểu sâu về các vấn đề này. Nhưng bác có công nhận với em 1 điều là, có mấy bác nào chơi đồ âm thanh mà thường xuyên nghe nhạc với volume ở 50% không ạ, cho nên việc nó nóng đến độ làm cho amp hỏng sau 5 đến 10 năm như bác nói ko ạ? em là em chỉ phản bác chỗ đó vì em dùng cái của em gần 5 năm rồi, và khi đến tay em thì nó cũng có niên đại hơn 20 năm rồi bác. Thông thường các amp tích hợp của Nhật bổn đều có thể kéo loa từ 4-16 ôm, cái này em thấy nó ghi hẳn trên amp cơ, rất nhiều dòng phổ thông như Denon xxxx, marantz PMxx, đời cổ thì em đang dùng POW POA 1500 đều ghi vậy hết, còn việc nóng hơn khi dùng loa 4 ôm so với 8 ôm thì quá chuẩn rồi, kể cả khi nhà SX đã ghi rõ là có support loa 4 ôm đi chăng nữa. Còn với các máy Receiver thì em mới chỉ sở hữu 2238B thôi nên em ko rành lắm, và em thấy nó rõ ràng là chả làm sao hết sau thời gian dùng gần 5 năm với loa 4 ôm và 6 ôm nên em mới nói thế, nên khi thấy bác kia hỏi đúng dòng mình đang dùng thì em trả lời vậy thôi, vậy mà bác mắng em ghê quá, hi hi. Còn đúng là từ trước tới nay, em chưa bao giờ nghe nhạc mà vặn volmue quá số 4 cả (nếu chia volume ra thành 10 số), vì mới chỉ số 2 thôi nghe đã váng nhà rồi, chỉ khi nào nguồn âm có âm lượng quá nhỏ em mới vặn lên số 3 hoặc gần 4 mà thôi.

16. Hai Lúa-USA

Khi tôi lên đây có nhiều người hỏi và tôi nghĩ phải trã lời sao cho người mua không bị thiệt. Thât ra câu trã lời bác ko sai, nó đúng trong trường hợp bác đó chứ nhưng dùng nó để trã lời tổng quát cho mọi người thì tôi nghĩ chúng ta nên cẩn thận chút.
    Chuyện không có gì lớn cả, nếu tôi dùng lời lẽ làm sao bác hiểu lầm thì củng là lỗi của tôi dùng lời ko khéo. Bỏ qua đi nhé.

17. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

E cho rằng, trường hợp chiếc amply của bác có thể là 1 trong các trường hợp hãn hữu xảy ra. Do đó, bác cũng không nên lấy chiếc amply của bác để làm tiêu chí cho mọi chiếc receiver cổ khác. Thêm nữa, chúng ta ở đây là để trao đổi, tham khảo và thảo luận, phải không bác?

18. Hai Lúa-USA

wowwwwwww! Tức là chừng $3200. Tôi không rõ giá em này bên Mỹ vì nó hiếm. Có lẽ cũng chừng $2500 đến $3000. Nếu thế thì mua con McIntosh 2500 hay 2600 500/600W/kênh có lẽ ngon hơn. :mrgreen:

19. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Hì hì, vâng, em đồng ý với bác Hai ạ. Nhân đây bác cho em hỏi là có con Receiver nào mà có thể nghe ngon với cặp loa BW DM 640 của em ko? Giá dưới 10tr thôi ạ, em thấy mọi người chơi receiver thường là với loa cổ, mà loa cổ thì em ko thích lắm vì em chưa thích băng cối và đĩa than. Tks bác. Mong bác luôn khỏe để tư vấn giúp đỡ anh em nhiều ạ.

20. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Sáng nay rảnh rỗi, em lượn qua chợ Sắt, thấy có nhiều receiver lắm, em thấy có 3 con size to vật vã đó là con Pioneer QX-747, hình như con này đa kênh thì phải, thấy nó ghi là 4 channel Receiver, chủ đòi 5 triệu, con Sansui 7070 đòi 4tr5, còn 1 con khủng long về kích thước nhìn vãi mồ hôi , cọ loa và jack tín hiệu ở 2 bên hông, tản nhiệt to ùng phái sau là con Sansui G-8000, đòi tận 8tr, còn có mấy con nghe nói là của Mỹ, mặt vàng sâm panh, khá đẹp hiệu Moser hay gì đó em ko nhớ. Thật chả biết đằng nào mà lần, giá cả thì chịu. Post lên cho các bác bình luận ạ.

21. Hai Lúa-USA

Bác thử xài con G8000 xem sao. Tôi rất ngại đề nghị amp/receiver nào đi với loa vì thật khó mò mà cái combination thì vô tận. Cứ kiếm mấy em cs khủng, damping cao, ít méo thì đa số là yên ổn thôi.

22. danvi

danvi Advanced Member

Đây la hai receiver em co đầu tiên . Nó chẳng khủng nhưng đến giờ em nghe nó vẫn rất tuyệt vời

23. nhaque2009

nhaque2009 Approved Member

Bác nhìn thấy Sansui G-8000 có 8 củ thôi à, nếu ruột gan zin, hình thức ngon nghẻ thì quá ngon nên ôm ngay kẻo tiếc đấy bác ạ. Em nó khoảng 120wpc tiếng hay thôi rồi bóp mũi mấy em khác công suất lớn hơn nhiều. Cuối năm ngoái có bác ở HN rao bán một em này hơn 12 củ đấy... thế mà vẫn trôi. Mấy em 4 kênh theo em không nên chơi.

24. thanhtien

thanhtien Advanced Member

sansui G8000 giá bán quá tốt.

bạn nên chơi

25. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Vâng, còn G8000 này mặt mũi còn khá, duy chỉ có mấy cái núm vặn volume và tone là trầy xước chắc là do thời gian, còn lại trông rất khá, ông chủ bảo em là tầm gần 8tr (chắc chỉ hơn 7tr là bán ngay) chứ ko nói rõ, vì lúc đó hàng vừa về đến nơi. Theo em bác nào thích chơi Receiver cổ thì nên xuống HP mà săn hàng vì ở HP phong trào này chưa có đâu, nên ít người mua lắm. Cách đây 5 năm em mua con Mar 2238B là do thấy nó có đài FM nên mua cho ông bà già em nghe chứ ngày đó có biêt Receeiver là cái gì đâu ạ, em mới biết cách đây vài tháng thì thấy trên 4r có bình luận thôi. Em cũng thích con G8000 đó lắm nhưng chắc nó ko hợp với loa em đang có và thấy nó to khủng khiếp quá, với lại lúc đó em đã chót mua con Amp Sansui 707 rồi nên hết tiền ạ, hi hi. Riêng cái cửa hàng của ông chủ này có rất nhiều Receiver cổ các bác ạ, tầm gần 20 cái các loại, chất đống nhìn khiếp. Ông ấy cũng có vẻ ko rành về cái thú chơi và kỹ thuật mấy đâu, ổng chỉ bảo, bán cho mấy bác già mua về nghe với loa cổ, nghe nhạc vàng thôi, chứ nhạc trẻ ko được. Ông này bán hàng theo kiểu có lãi là bán, chả am hiểu sâu sắc đâu.

Share This Page

Loading...