Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. hulva

hulva Advanced Member

Rất ngưỡng mộ kiến thức và lòng nhiệt tình của bác Hai Lúa. :) Nhân đây bác cho hỏi : căn cứ triệu chứng gì để biết một reciever cổ cần phải chỉnh lại DC , cám ơn bác !

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Tôi ko rành em này. Đã trả lời pm.

Chỉnh DC là bảo trì bác ạ. Đa số dân chơi receivers làm 1 năm 1 lần. Tôi thì 1 đến 2 năm. Có người every 6 months .. :roll:

3. hulva

hulva Advanced Member

Chỉnh DC là bảo trì bác ạ. Đa số dân chơi receivers làm 1 năm 1 lần. Tôi thì 1 đến 2 năm. Có người every 6 months .. :roll:[/quote]
    -----
    Oái , vậy thì phải ẵm mấy ẻm đi thăm khám định kỳ rồi . Ở SG bác có địa chi nào uy tín không bác. Mấy con của em dòng Kenwood ạ . Cám ơn bác nhìu ! :)

4. Hai Lúa-USA

-----
    Oái , vậy thì phải ẵm mấy ẻm đi thăm khám định kỳ rồi . Ở SG bác có địa chi nào uy tín không bác. Mấy con của em dòng Kenwood ạ . Cám ơn bác nhìu ! :)[/quote]

Tôi ko rành SG. Nhưng mấy cái chỉnh bias này dễ lắm ai cũng nên tập làm cho quen.

5. hulva

hulva Advanced Member

Tôi ko rành SG. Nhưng mấy cái chỉnh bias này dễ lắm ai cũng nên tập làm cho quen.[/quote]
    ---
    Bác đã động viên vậy , không tự tin lắm nhưng cũng phải thử một phen thôi :roll: . Chắc phải từ mấy cái manual và 43 trang đây . Cám ơn bác Hai nhìu :)

6. Only Time

Only Time Advanced Member

Bác Hai và các bác giúp em với ah, em vừa cưới được em Pioneer SX-750, ngoại hình còn khá đẹp và bóng bảy, tiếng 2 kênh vẫn đều nhau, với cái tai trâu của em thì pair với AR cũng được. Nhìn chung thì em khá happy vì giá final chỉ bằng nửa giá list của các shop trên eBay.

Có điều các knobs điều khiển hơi có vấn đề chút, cụ thể là cái Bass & Treble control em xoay đi xoay lại hoài mà nó không có tác dụng, knob chỉnh mode thì hơi xít. May mà cái balance và volume control vẫn còn rất smooth.

Có phải là do mấy thứ bên trong bị oxy hóa không ah? Em định hôm nào rảnh mua đồ về tháo em nó ra rồi lau chùi, việc đó có nên không ah? Em đang lăn tăn tự làm hay mang ra thợ, mà mang ra thợ thì 200 Ô ba ma đi như chơi ý ah, bác nào mở em này rồi tư vấn giúp em được không ah? :)

Em cám ơn các bác.

7. loaphuong

loaphuong Advanced Member

Chào các bác! Em có amp Haman Kardon 730 khá đẹp nhưng lại bị mất một kênh phono và không bắt đc FM-thế mới ác! Đang tính đi sửa nhưng ko biết chỗ sửa tốt mà không bị bóp cổ :mrgreen: ở Hà Nội ta! Kính mong các bác chỉ giúp! Thanks ạ!

8. hulva

hulva Advanced Member

---
    con này CS bao nhiêu vậy bạn ?

9. Only Time

40wpc bác ah, em cũng đang muốn tìm nghe thử mà chưa thấy.

10. Hai Lúa-USA

Có thề bác cần chùi rửa trước, nếu nó vẫn ko khá thì thay bà nó đi ... cái knob này cũng dể kiếm parts trên Ebay thình thoảng có mấy ông tháo ra đem bán.

11. danvi

danvi Advanced Member

Chào bác Hai lúa. Chỗ em thấy có em Mr2285 rất đẹp .. Em này có so được với em 2270 về chất không ạ ? Có nên lấy không bác ? Cám ơn bác rất nhiều

12. Only Time

Em cám ơn bác, hóa ra cái bass, treble control vẫn làm việc, nhưng chỉ khi Tone Control On thôi :D em lười đọc manual quá, vừa đọc service manual mới biết, chắc chắn em sẽ deoxit mấy cai knob, nhưng chỗ em mấy đồ lau chùi đắt quá, 80 ô ba ma thì em mang ra tiệm cho nó lành :mrgreen:

Bác ở chỗ nào thế? em tìm hoài mà chưa thấy con 22xx nào :evil:

13. phidiep

phidiep Advanced Member

Tất nhiên là không bằng được vì nó... hơn 2270 bác ơi :lol: !

14. Hai Lúa-USA

Marantz cõ nói chung thì số càng lớn càng hay ... càng mắc :mrgreen: trừ quad

15. Dao Loi

Dao Loi Advanced Member

Bác cũng giới thiệu cho e cái nhé :) , e đang tìm cái âmly có cả đài cho ông cụ ở quê đây, 2245 cũng được.

16. loaphuong

Em này công suất 40w/c, mặt mũi sáng sủa, có vỏ gỗ chế, giá mua cũng tốt, công suất khiêm tốn nhưng hợp giọng với AR cổ nên nghe chấp nhận đc mà nhìn khoái lắm à!! :lol: Em mua em này để cho em 430 nghỉ hưu, đang phục tìm đc 930.
    Các bác cho em hỏi bị mất 1 kênh phono là do kí gí ạ, còn lắp an-tena như thế nào để em thử để đỡ phải mang ra thợ! Thanks!!!

17. Hai Lúa-USA

Mất 1 kênh phono là nhiều lý do. 1 lý do đơn giản nhất là máy phono của bác chưa chỉnh xong. Nhiều khi cây kim bị lệch bác nghe chỉ có 1 bên là vậy. Hay là do cái đường dây ra ngoài bị dơ. Bác thử tìm 1 cái máy phono khác thừ xem sau khi chùi rửa đàng hoàng.

Còn lắp an ten thì bác kiếm 1 sợi dây điện mỏng, nhỏ chừng 3 m. Nối nó vào phía sau máy chổ 300ohm rồi test. Chúc bác may mắn.

18. loaphuong

Cảm ơn bác Hai! Với nguồn Phono em vẫn sử dụng đc với amp 430 nhưng sang 730 thì tịt một kênh.Còn phần radio em sẽ thử theo cách bác chỉ, mong rằng ổn.
    Cảm ơn bác nhiều!

19. hulva

hulva Advanced Member

Bác Hai mến , tôi cũng đang dùng 1 cổng phono của em Kenwood cho đầu đĩa than Technics SL1200 Mk5- kim Audio technica . Đúng như bác nói cái đầu kim nó bị nghiêng ra phía ngoài . Tiếng chỉ có 1 kênh, một kênh nghe rất nhỏ . Bác có kinh nghiệm gì mong hướng dẫn dùm !

20. Only Time

Hello bác Hai, bác lại cho em hỏi Luxman R-1030 kéo AR4 có hợp không ah? Bao nhiêu Ô ba ma thì nên cưới ah? :D

Em cám ơn bác

21. Hai Lúa-USA

Có lẽ phải thay kim thôi bác. Cái SL1200 là ngon rùi bác nghe kim cũ làm gì !

Em này chỉ có 30W/kênh nghe có lẽ với AR4 hơi đuối. Nhưng mà cũng tùy phòng bác to nhỏ ra sao. Theo tôi thì em này khoảng 70 -80 obama là vừa. Nhưng VN có lẽ ko có giá này!

22. dangkhoa546

dangkhoa546 Advanced Member

Chào tất cả mọi người
    Mình đang có chút phân vân về 03 cái : PIONEER SX-838, QX-9900, VÀ MARANTZ 2010
    Nhờ Mọi người giúp em chọn cái nào hay nhất.\
    em xin cảm ơn trước, :p

23. Hai Lúa-USA

Con Marantz quá yếu. Con 9900 là quad 38W/kênh. Còn lại con 838 là được nhất 50W/kênh nghe cũng khá hay.

24. sorry

sorry Advanced Member

Chào Bác Hai..E đang có Riceiver pioneer sx1050, ghép với loa pioneer cs-880 theo Bác có ổn không ạ, E đang định khiêng đôi này nhưng chưa biết ghép với âmly gì .....mong Bác tư vấn giùm EmThanks Bác.

25. dangkhoa546

dangkhoa546 Advanced Member

Cảm ơn Anh Hai, cuối cùng bác chủ thớt còn đưa ra 01 em The Fisher 2010 và giới thiệu chạy bằng 02 con STK, 100wpc vậy em có nên lấy PIONEER nữa không anh Hai
    Cảm ơn a truoc

Share This Page

Loading...