Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Giá bên này sx-1050 từ $250 - $400. Bên VN 8t có lẽ ko quá bad! Bác thử trã bớt vài trăm ngàn sao.

2. music_lover

music_lover Advanced Member

Nếu giá bên Mỹ từ $250-$400 mà ship về Việt Nam thì phải thành $600-$800 bác Hai à. Em sẽ trả xuống một chút rồi lấy chú này về cho nó nằm cạnh chú SX1250 hiện tại của em.

3. poct1177

poct1177 Advanced Member

Các bác ơi cho e hỏi là Marantz 2240B hình thức còn quá đẹp luôn, ruột gan sáng lóa mắt luôn thì giờ bao nhiêu thì mua đc ạh? E cũng không thể nghĩ đc sao nó lại mới như thế nữa!
    E đa tạ!

4. Only Time

Only Time Advanced Member

Em thấy bên mua rẻ có bác rao 2.6T nhìn mà thèm quá :evil:

5. Hai Lúa-USA

Em 2240B chừng $100 bên này, bác cứ thế liệu mà xem.

6. phidiep

phidiep Advanced Member

Hàng bên Mỹ mua trên ebay khác hàng tại VNam bác ơi. Theo xxx ý của em SX-1050 ở VNam nếu đẹp như ebay (hàng dưới nước) thì hiếm lắm và nếu có thì giá có cao 1 tý cũng OK, nếu đẹp kiểu hàng bờ thì chỉ 6-7 triệu là hợp lý!

7. music_lover

music_lover Advanced Member

[quote="phidiepHàng bên Mỹ mua trên ebay khác hàng tại VNam bác ơi. Theo xxx ý của em SX-1050 ở VNam nếu đẹp như ebay (hàng dưới nước) thì hiếm lắm và nếu có thì giá có cao 1 tý cũng OK, nếu đẹp kiểu hàng bờ thì chỉ 6-7 triệu là hợp lý![/quote]
    Vâng, em cũng nghĩ như bác. Em có ý định trả 7 triệu thôi. Nếu bác thợ đông ý thì em lấy mang tính sưu tầm là chính bác ạ. :D

8. ngngochiep

ngngochiep Approved Member

Bác Hai cho em hỏi con technichs SA-828 chất âm khá không bác, em đang định rước em này về.

9. Hai Lúa-USA

Em này ra đời đầu năm 80's nên thuộc loại hơi mới của receivers cổ (có lẽ digital đó). CS 100W/kênh giá chừng $800-$900 lúc mới ra. Tôi ko biết về âm thanh em nó nhưng đoán là vào thời này các hãng bắt đầu nghiêng vê digital và dùng linh kiện rẽ nên sợ em nó tiếng cũng na ná như dòng Pioneer SX3x00 tức cũng tạm thôi.

10. DuongHao

DuongHao Advanced Member

bác Hai ơi ông SX1010 cua em bị bệnh vặn Volume ơ mức 8h thi co tiếng lẹt xét, có lúc thì mất tiếng ở bên trái, còn lại tất cả các điểm khác thì ok, em co xit R7 vào thì volume thi lại bị bên phải, nếu nghe lâu thì hết, có lẽ do tuổi cao nên ông sắp đi hay sao ý, bác bắt được bệnh của ông chỉ giao em tí, em vẫn còn 1050 dự phòng, nhưng nghe không thể thích bằng 1010 ( theo em dòng SX này chỉ 1010 là hay nhất, em đã thử cả 1050, 1250, marantz 2325, trên loa ar3 và onkyo U6000 nhưng không sao bằng 1010, thế mới quí nó vậy.) Bác chỉ giáo nhé, trên diễn dàn nhiều ý kiến quá không biết đâu mà mò nữa.

11. Hai Lúa-USA

Thì đúng là biến trở volume bị dơ. Bác cần phải chùi thật kỹ. Cách hay nhất là bác tháo cái knob và front panel ra. Xịt Deoxit D5 vào (ko biết R7 là cái gì) cái lổ nhỏ của cái biến trở, vặn qua về nhiều lần. Làm lại chừng 3 lần. Đợi khô sau 6-12 tiếng mới thử. Bệnh làm vệ sinh ko kỷ thì nó có thể cứ lây lất hoài là thế.

12. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác thanh lý 1050 đi, em "giúp" cho :mrgreen: !

13. DuongHao

DuongHao Advanced Member

vậy ah, chiếc này mình mua 9t ở HP còn rất mới , không hay bằng 1010 đâu, bạn " giúp " làm gì cho khổ, sau lại ân hận.

14. DuongHao

DuongHao Advanced Member

cảm ơn bác Hai, cái knob và front pane là cái gì vậy, em tháo ra nhìn thấy cả một khối to như quả cam chẳng biết đâu mà mò. Còn R7 là dầu tẩy sạch kim loại đó bác.

15. Kasanova

Kasanova Advanced Member

Khổ thân bác Hai xa xứ lâu ngày xài toàn tiếng Huê Kỳ anh em theo muốn đuối luôn, để em giúp bác tí.

Knob là cái núm vặn đó bác, thí dụ như cái này nè:

Còn front panel là cái mặt phía trước của amp, sau khi tháo ra trông nó giống giống thế này:

16. phidiep

phidiep Advanced Member

Tẩy cũng sạch mà ăn mòn chiết áp còn sạch hơn bác ạ :lol: !

17. DuongHao

DuongHao Advanced Member

Chắc một tí thì chưa đáng ngại lắm, phidiep cũng biết món này phải không, nhưng mình thắc mắc tại sao nghe được khoảng 4 bài thì tự nhiên hết sạch, trước đây nó chạy bị nóng như class A, mang đến chú Dư 16 Tôn Đức Thắng, chỉnh vào mấy cái nút như khuy áo trên 2 mảng cạnh chỗ thanh tỏa nhiệt của sò, hình như là tiền khuyếch đại thì phải, nó hết nóng, nay muốn chỉnh cho nó nóng thêm một tí chẳng biết chỉnh kiểu gì, mình chỉ sợ mấy em trở hay bóng gì đó có ba chân trên tiền khuyếch đại sắp ra đi thôi.

18. hulva

hulva Advanced Member

Chào bác Hai , biết bác là người chơi LP có kinh nghiệm nên xin hỏi bác trường hợp Kenwood KR 9600 có 2 cổng phono , 1 cổng thì dùng tốt còn cổng kia thì bị tình trạng thỉnh thoảng âm thanh lệch hẳn sang 1 bên và tiếng to lên rất nhiều ( đôi khi làm giật mình luôn á) . Bệnh vậy có nặng không , xử lý sao đây bác ?
    Cám ơn bác nhiều ! :)

19. Hai Lúa-USA

Bác Dư này chỉnh bias cho bác. Cái này tôi đã nói nhiều lần trong thread này bác tìm xem rồi tìm cách tự làm lấy. Nếu cần manual thì tôi kiếm cho.

Cái Vol biến trở của bác có vấn đề. Thay có lẽ ko mắc, kiếm trên mạng, Ebay may ra có đồ cũ dùng rồi. Còn ko thì mua mới nhưng tôi ko rõ nơi nào.

Cái này coi bộ mệt đó bác. Tôi chỉ biết là cái phono board có vấn đề còn sửa thế nào thì chịu.

20. phidiep

phidiep Advanced Member

Đèn than 3 chân thường nằm ở vị trí bo mạch âm sắc và cả hai vế công suất đều có. Theo thời gian nó cũng phải thay thôi bác ơi. Có điều nó cũng không đắt đâu bác (em đoán mua ở cửa hàng linh kiện điẹn tử chắc chỉ vài ngàn đến chục ngàn thôi).
    @ Em nghĩ không nóng thì tốt hơn là nóng chứ bác!

21. Only Time

22. DuongHao

DuongHao Advanced Member

cảm ơn thiện chí của bác Hai, nhưng bác tận bên tây bán cầu thì giúp sao được.

23. phidiep

phidiep Advanced Member

Thông tin của em cập nhật chậm quá, giá mấy em Receiver cổ ngày càng khủng, vượt cả giá trị thật của các em ấy vậy mà cứ thò ra là mất hút. 1050 giờ mà 8 củ thì vụt luôn đi bác ạ! Em vừa tham khảo thị trường rồi... em ngất! :shock:

24. DuongHao

DuongHao Advanced Member

theo mình giá chênh lệch là bình thường vì đều là hàng ông cụ cả, cái mới, cái cũ, hình thức rồi sửa chữa nữa. Có nhiều cái còn nguyên bản nhưng nghe không hay bằng cái đã thay một số linh kiện vì cái nguyên bản linh kiện đã xuống cấp. Dòng ampli đời này cũng dễ sửa chữa, như mình chỉ hỏi bác Hai và Phidiep thôi đã sắp thành thợ rồi, Bác Hai và phidiep ơi: Em dùng dầu biến thế rửa Volume vừa trơn tru vừa hết sạch, em định tháo hết cả ampli ra ngâm hết vào chậu dầu có khi nghe hay hơn đấy. Hôm nào có kết quả thông báo cho bác sau. Dầu này không dẫn điện nên, ngâm cả ạmpli cũng chẳng sao cả.

25. Only Time

Em ở HN cần một hoặc hai em trong những receiver dưới đây, bác nào có ý định bán PM em nhé :D

- Harman Kardon HK 630, 730, 930
    - Marant 1060, 1090, 1150 (amplifier)
    - Marantz 22xx(b) (2226, 2230, 2235, 2240, 2245, 2250, 2252... )
    - Pioneer SX 636, 727, 737... 650, 750, 850, 950...
    - Sansui 2000x, 5000x, 5050
    - Kenwood KR-7600 hoặc các series KR khác cho 30wpc zở lên
    - Yamaha CR 620 zở lên đến 1020 các bác nhá :D

Yêu cầu của em đơn giản thôi ah:

- Nguyên bản và hoạt động tốt (2 kênh ra đều tiếng, AM, FM good... knob sạch)
    - Mặt mũi, ruột gan đẹp... còn long lanh thì tuyệt vời :D
    - Có vỏ gỗ thì tốt... không có không sao :D
    - Nếu em nó không ở HN thì các bác cho em xin cái phí vận chuyển và ít ảnh thật trong ngoài nhé :mrgreen:

Share This Page

Loading...