Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Âm thanh có thể hay hơn nếu bác thay các tụ và các linh kiện bị lão hóa. Trong electronics, tôi trong ngành liên quan đến reliability/quality nên biết điều này khá rõ, tất cả các sò, tụ, biến trở đều bị lão hóa cả, nhất là tụ và sò. Khi mấy em này được thay có nghĩa là biến máy củ thành mới (hơn nhiều lên) do đó giá lên trời cũng là đúng thôi. Cái sức lao động bác bỏ ra thay mấy em này ko có rẽ, nhất là bên Mẽo. Do đó anh em nào chịu khó mua máy cũ, về thay tụ, hay ngon hơn nữa là thay luôn sò, chỉn lại bias thì âm thanh sẽ hay hơn là cái chắc và ko quá tốn kém. Thêm 1 yếu tố nữa các bác cần biết đó là linh kiện hôm nay tốt hơn năm 70's nhiều lắm nếu các bác chịu tốn tiền mua loại ngon.
    Còn giá cả thế nào hợp lý thì tùy người mua/bán quyết định. Thị trường tự do mà bác. :D

2. music_lover

music_lover Advanced Member

Cảm ơn ý kiến của bác Hai. Cho em hỏi thêm một câu hỏi nữa. Trên ebay có bác bán CD hướng dẫn maintain and restore cho cái SX1250. Em không rõ liệu mình mua cái CD đó về rồi theo hướng dẫn của họ để sửa chữa hoặc thay thế các linh kiện hư có được không bác. Tất nhiên là em sẽ làm với cùng một bác thợ có kinh nghiệm.

3. Hai Lúa-USA

Vậy à? Tôi ko biết cái CD này. Nếu có người bỏ công ra chỉ dẫn rõ ràng thì quá tốt cho những ai chưa mấy quen thuộc với receiver cổ. Bác cho tôi cái link để tôi xem thế nào.

4. music_lover

Em thấy cái link này bác ạ. Bác thử coi xem có đáng tin cậy không rồi cho em biết ý kiến nhé. Chúc bác cuối tuần vui vẻ.
    http://cgi.ebay.com/PIONEER-STEREO-RECE ... 588845476c

5. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

6. music_lover

Bác ơi, cái web này là dành cho marantz ạ. Của em là Pinoneer. Bác có biết cái web nào giống như cái web này nhưng dành cho Pioneer không bác

7. Only Time

Only Time Advanced Member

http://jbmanuals.free.fr/

Các bác vào link trên tham khảo, có rất nhiều manual và service manual cho receiver cổ... Pioneer hầu như là có hết cho các model.

8. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

Em đã bảo là bài cơ bản mà- thay tụ thì đâu phân biệt nhãn hiệu. Manual thì bác cho địa chỉ e-mail em gửi nhưng tốt hơn hết bác vào http://www.hifiengine.com/manuals/ download cho biết để khi nào cần cho máy khác nữa thì biết nơi tìm. Nhớ nếu phần dò đài tốt thì chớ thử chỉnh các tụ và cuộn dây nhé, nếu kim lệch thì tìm cách chỉnh sợi dây thôi. Chúc thành công!

9. Hai Lúa-USA

Các bạn nói đúng đó bác music lover.

Cái link bác cho nó chỉ bán cho bác cái service manual chứ ko chỉ dẩn cách thức làm sao để tân trang receiver cổ. Bác theo cái links mấy bạn chỉ nó có mấy cái manual này free cả. Còn tập thì theo cái Marantz bắt chước trước cũng được. Tuy nhiên tôi cảnh báo trước là đồ link kiện KHÔNG rẽ đâu nha. Tôi phần nhiều chỉ thay tụ nào gần sò hay nơi nào quá nóng trước. Sau đó rảnh rỗi mới thay mấy em khác. Có điều là chỉ nên làm với con receiver nào mình yêu thích thôi vì tốn công ghê lém.
    Nếu bác biết ai cũng yêu thích muốn tân trang lại máy giống mình thì rủ nhau mua linh kiện chung để có số lượng làm rẽ bớt chút may ra.

10. DuongHao

DuongHao Advanced Member

bác Hai cho em xin manual của SX 1010 nhé, thông báo với bác là volume của em ok rồi ( tháo mặt trước ra và rửa bằng dầu máy biến thế - lần thứ 3 mới được đó bác ) Cảm ơn Bác Hai

11. Hai Lúa-USA

Cái link của bác Anh le có đó bác . Chúc mừng bác đã chửa em nó lành. Đa số bệnh chỉ có thế. Nặng hơn chút là mấy cái hàn chì chỉ cần re-solder lại. Nhiều người ko biết cứ đem ra thợ cho họ chém.

http://jbmanuals.free.fr/Pioneer/manuals/service/

12. Only Time

Bác Hai biết rộng và nhiệt tình với anh em quá, dân chơi audio ai cũng nhiệt tình giúp đỡ người khác thì phải, các bạn bên AK cũng vậy...!!!

Các bác có biết shop nào hay ở chỗ nào đóng vỏ gỗ cho receiver cổ không ah?

Em cám ơn.

13. music_lover

Cảm ơn bác Hai và các bác khác có lời khuyên chân thành. Em thấy trên ebay những con receiver được phục dựng lại luôn có giá cao gấp hai lần. Em có thể hiểu được là chi phí phục chế tương đương với giá thành mua một chú receiver cũ mà cũng chủ yếu là thay tụ thôi chứ sò thì em không nghĩ là họ thay đâu. Em cũng chỉ có tham vọng thay dần số tụ và cân chỉnh lại chút xíu để kéo dài tuổi thọ của mấy chú Pioneer em đang sở hữu thôi. Hiện tại cả hai chú 1250 và 1050 của em vẫn hát rất tốt. Tuy nhiên, ghé sát tai vào loa thì em vẫn nghe thấy tiếng lào xào nhè nhẹ. Tiếng lào xào này không hề thay đổi âm lượng cho dù em có kéo volume lên đến tối đa. Em không rõ làm thế nào để làm biến mất cái tiếng lào xào này.

14. music_lover

Bác ơi, trong cái link này không có manual cho thằng Pioneer 1050 nhà em. Bác có biết ở đâu có thì ới em nhé. Cảm ơn bác trước. :)

15. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác Hai cho em hỏi, em muốn mua con Tuner Marantz 150, Bác có biết bây giờ giá khoảng bao nhiêu không? Bên Bác loại như vầy có sẵn không?
    Dòng Tuner so vớ Receiver thì loại nào mắc hơn và chơi loại nào là hợp lý vậy Bác?
    Cảm ơn Bác.

16. DuongHao

DuongHao Advanced Member

Cảm ơn bác Hai, em thay 2 chiếc bóng ngược ( 2sc..) chỉ khác nhau cái hình dáng, nghe tiếng rất khỏe và sáng, chỉ tội là mấy thằng cha không thích thú gì cứ nói là mất zin, thế mới tức chứ. Theo em nó chẳng ảnh hưởng gì đến chất âm cả bác ah. em sơ cua theo vài chiếc nữa để khi nào có vấn đề gì mình lại thay tiếp. kiểm tra tất cả các tụ ( nhỏ ) chưa thấy thằng nào có vấn đề gì. Bây giờ 1010 và 1080 của em chẳng cần phải ra thợ nữa, chỉ còn chỉnh DC đọc nhưng chưa hiểu lắm nên chưa dám làm bác ah

17. ali33

ali33 Approved Member

mấy bác đánh giá hộ em Realistic Sta 2000 với ạ. tks

18. Hai Lúa-USA

Trong link này thì chắc chắn có chỉ phiền là bác cần đang ký.

http://www.hifiengine.com/manuals/

19. Hai Lúa-USA

Em 150 vì có cái scope nên khá mắc ~$400-$500 bên này. Tương tự như 150 là 125 chỉ ko có scope giá bèo hơn, chừng $150. Em 4400 vừa có tuner, scope, lại là receiver giá chừng $600-$800.

20. SlashPrG

SlashPrG Advanced Member

Attached Files:

21. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Em có thể giúp em mua con Tuner Marantz 125 được không?
    Cảm ơn bác.

22. Hai Lúa-USA

Để tôi kiếm xem sao. Không dám chắc vì mấy em này mua trên Ebay + chuyên chở phải lên đến ~ $180

23. Only Time

Up giúp bác Hai... :D

Chúc bác năm mới an khang thịnh vượng :)

24. Hai Lúa-USA

Cám ơn bác nhiều.

Năm mới chúc tất cả anh em chơi receiver cổ dồi dào tiền bạc (để nâng cấp máy) và nhiều sức khỏe (để bưng máy).

25. phidiep

phidiep Advanced Member

Subject: Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Chúc bác Hai dồi dào sức khỏe để nhiệt tình tư vấn cho anh em có niềm đam mê Receiver cổ. Chúc bác và gia đình một năm mới An khang-Thịnh vượng.

Share This Page

Loading...