Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Con này giá đó ok, 50W/kênh. Dòng G của Sansui rất được. Tôi nghĩ nó được hơn 2240 nhưng cái này cũng tùy người bác ạ.
    Con này được đ1o bác. Tôi ngày xưa cũng có 1em, chỉ có FM thôi thì phải.

Bác cần vệ sinh em nó lại. Cách thì đã nói nhiều trong thread này. Như tôi nói dòng G củ Sansui rất được, hầu như em nào cũng đáng mua cả.

2. baonhi04

baonhi04 Approved Member

Vâng cám ơn bác. em cũng thấy em G5700 này cũng hợp với em pioneer cs-500 cho nên em ko muốn đổi rc khác. Em định đổi lấy realistic sta-2000 theo bác thế nào, hay có khi mai em mang ra nhờ bác thợ nào đấy giải quyết hộ cho nhanh.

Attached Files:

3. Hai Lúa-USA

2 em nay cùng cs nhưng G-5700 co gía trị hơn.

4. Trang1958

Trang1958 Approved Member

Chào Bác Hai Lúa. Tôi hiện có 1 con pioneer sx 1250. Muốn điều chỉnh power amp, và stabilizer nhờ bác hướng dẫn chi tiết cách chỉnh. Tôi là thành viên mới, ở Việt Nam mới Gia nhập diễn đàn. Mong Bác chia sẽ kinh nghiệm về dòng amp vintage. Nếu được cho e xin luôn số DDT của Bác Hai Lúa.

5. NHH

NHH Approved Member

Em mới bốc được Em này JVC JR - 600 Mark II, Em này hợp với loa gì các Bác, Thanks

6. baonhi04

baonhi04 Approved Member

Vậy thì em giư lai G5700 choi vây. khi nào nâng cấp có khi vân dòng G này nhung se la 9700 bác Hai nhỉ. đợt trước em cũng co ss 4000 nhưng ông bác kết quá bê mất rồi. hôm nọ có con ss 2000 em cúng định tha về nhưng em thấy ko hay bắng con 5700 này cho nên em ko đổi.

7. Hai Lúa-USA

Tôi ở Mỹ bác ạ. Nếu bác muốn trao đổi thì vào PM nhé. Em SX1250 này hay đó bác. Muốn chỉnh bias thì dể thôi nhưng tôi đã viết về cách thức trong thread này. Bác tìm xem sao.

Bác co thể vào đây download cái này xuống rôi có muốn hòi gì thì cho hay nhé.

http://jbmanuals.free.fr/Pioneer/manuals/service/

2 con SS 4000 va SS 2000, ngay ca SS 5000 cũng ko đáng chơi bác ạ.

8. Trang1958

Xin cảm ơn bác Hai nhiều đã hướng dẫn cho em. Đã adjust đươc rồi bác. E còn có con 800c nhờ bác giúp cho chỉnh phase inverter. E hơi có tuổi nên hơi lẩn thẩn mong bác thông cảm.

9. khoibeo

khoibeo Approved Member

Chào bác Hai lúa.

Cho em hỏi Marantz 2250b có thể đáp ứng được với cặp loa JBL có độ nhạy 89db và CS Max 150w không.
    chất âm của MR này thế nào. Bác tư vấn giúp em.

Thanks bác.

10. Hai Lúa-USA

Cái này hình như ko khó mấy nhưng tôi chưa làm bao giờ nên khó mà chỉ dẫn. Theo 1 DIY web site thì có người nói thế này

On the phase inverter are two voltages, one at the plate (top 288V) and the other on the cathode (lower 139.5V). Above the plate is the variable resistor (R111 25k) that you see on the chassis of the receiver. Adjusting it whilst measuring with a multimeter until you get as close as possible to the two voltages listed will bring it as close to alignment as possible with simple test gear. This assumes that the B+ is at the correct voltage. Do this for both channels, with the volume control at minimum.

Chi tiết thế nào đo ra sao bác phải có schemetic. Bác thử vào đây:
    http://www.tubesrit.com/audio/thumbnails.php?album=41

Cái này phải ráp vào nghe mới biết chứ ko ai tài thánh gì mà phán quyết được bác ạ. 2250B thì hay rồi.

11. Trang1958

Dạ e củng Tim được schematic của e nó rồi bác Hai.Tiếng anh của e tệ quá Neenah không hiểu được,bác có thể dịch giúp cho e ý nó nói gì không ạ.E cám ơn bác nhiều,chúc bác khỏe.

12. ADN

ADN Advanced Member

Bác Hai Lúa-USA cho em hỏi Pioneer CS 77 ghép với Receiver cổ nào để nghe nhạc vàng là ổn vậy bác ?
    Em cảm ơn nhiều. Thân ! :)

13. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em cũng đang dùng con này tham gia cùng các bác :)

Nhìn cũng chất & nghe cũng chất ạ :D

Đặc biệt là tiếng treble mượt & mịn của nó :lol:

Heathkit AR 15

14. khoibeo

khoibeo Approved Member

cám ơn bác

15. Hai Lúa-USA

Tôi nghĩ bác chọn mấy em cs chừng 30W trở lên . Tuy nhiên mấy con Pioneer Kabuki (CS77, 99, 99A, ..) nghe amp gì cũng ko hay vì trời sinh nó thế. Nhất là tiếng bass nghe ko chịu nổi bác ạ.
    Cho dù có dịch ra cũng sợ khó mà bác làm được vì người nói cái này họ là dân DIY biết nhiều và họ nói cho người có trình độ tương tự. Tôi ko phải là loại người này, chỉ biết nghe chứ ko biết sửa.

Bác phải rành về tube để hiểu điện áp ở plate và điện áp ở cathode mới nên mò nó. Theo Google bác nhé:

Trên biến tần giai đoạn hai điện áp, một ở biển (trên 288V) và các khác trên cực âm (thấp hơn 139.5V). Trên tấm là điện trở biến (R111 25k) mà bạn nhìn thấy trên khung gầm của người nhận. Điều chỉnh nó trong khi đo với Multimeter một cho đến khi bạn nhận được càng gần càng tốt với hai điện áp được liệt kê sẽ mang lại cho nó càng gần càng tốt liên kết với bánh răng kiểm tra đơn giản. Điều này giả định rằng B + là tại cấp điện áp chính xác. Làm điều này cho cả hai kênh, chỉnh âm lượng ở mức tối thiểu.

Ha ha .. Google dịch không hiểu gì cả ... simple test gear dich là bánh răng kiểm tra đơn giản :lol:

Tôi sửa lại chút nhưng vẩn ko chắc ...

Trên phase converter có hai điện áp, một ở plate (trên 288V) và các khác trên cực âm (thấp hơn 139.5V). Trên plate là biến trở (R111 25k) mà bạn nhìn thấy trên vỏ máy. Điều chỉnh nó trong khi đo với Multimeter cho đến khi bạn đạt được càng gần càng tốt với hai điện áp nói trên . Điều này giả định rằng B + là tại điện áp đúng. Làm điều này cho cả hai kênh, chỉnh volume ở mức tối thiểu.

16. ADN

ADN Advanced Member

Tôi nghĩ bác chọn mấy em cs chừng 30W trở lên . Tuy nhiên mấy con Pioneer Kabuki (CS77, 99, 99A, ..) nghe amp gì cũng ko hay vì trời sinh nó thế. Nhất là tiếng bass nghe ko chịu nổi bác ạ./quote]

Em cảm ơn bác, nghe nhạc vàng với cá nhân em thì Bass ko đặt nặng vấn đề bác ah :D >> em chỉ tập trung làm sao cho phần MID tốt nhất, em đang ngắm em Marantz Pm 4 Esotec, bác thấy con này ghép với cặp Cs77 của em thế nào ah. TKS ! :)

17. phidiep

phidiep Advanced Member

Thì ra là cụ múc cặp này à. Em đang lăn tăn thì thấy đã bán :mrgreen: ! Khó ghép quá cụ đưa em ghép hộ cho :lol: !

18. ADN

ADN Advanced Member

Đổi cặp loa Pháp cũng được. :) :)
    Cặp này bass 30, độ nhạy103, trở kháng 8 ohm thì phải ?
    Với thông số như vậy, chắc "khó ghép". :lol:

19. Trang1958

Bác Hai ơi,e còn thằng luxman 540 nửa.khi chạy nó nóng quá.Bác giúp e cái service manual để e chỉnh lại dc được không ạ.E tìm trên net nhưng o có.cám ơn Bác nhiều lắm.

20. Trang1958

Cám ơn bác Hai dịch lại cho e hướng dẩn chỉnh phase của con fisher 800c.Nhưng đọc phần dịch của google e lùng bùng lổ tai,hoa cả mắt mà o hiểu gì cả.May mà có Bác dịch lại e còn kiếm ăn được.Nhưng khó chỉnh quá bác ạ,điện thế của 2 cực nó thay đổi ngược nhau,cứ thằng này tăng lên thì thằng Kia giảm xuống,ướt mồ hôi nhưng vẩn o ra được Giá trị diện thế như hướng dẩn.khi chỉnh nghe bằng tai thì thấy o có gì thay đổi,vẩn hay bác ạ.e nghỉ thôi cứ bằng lòng như thế là tốt rồi.

21. Trang1958

Bác hai nói về dòng loa Kabuki của pioneer là hoàn toàn chính xác.E có đôi cs99a còn mới 95/100(hàng Mỷ mới ship về)khi ghép với 9090,9090db,sx1250,800c tiếng treble và mid nghe được nhưng bass thi thôi rồi o chịu được cứng và tức ngực vô cùng.Bác nào có ý định sắm dòng loa này thì e khuyên là o nên.

22. minhrau

minhrau Advanced Member

Nói vậy tim yếu như e là nghỉ cho khoẻ phải không ạ???

.

23. tuankl79

tuankl79 New Member

bác hai lúa và các bác cho em hỏi về loa pioneer s910 có đc k . có bác ở hn bán hơn 4tr giá thế có lấy đc k các bác

24. ADN

ADN Advanced Member

Em mới được tặng con Scott 930R, bác Hai Lúa có nhận xét gì về em này ko bác ?
    Em chỉ thấy size to ngang 60cm và rất nặng, nhìn nội thất em ko thấy sò sèo đâu bác ah ???

25. Hai Lúa-USA

Tôi nghĩ bác muốn nói em 390R? Nếu thế thì em này đượcđó bác. 120W/kênh, 78-80, $774. Chất âm nói chung receiver cổ thời này hay hơn thời 70-76. Chỉ bắt đầu 82 trở đi mới tệ ra vì xài linh kiện dổm.

Ko rành loa này bác ạ.

Manual em này khó kiếm. Có lẹ bác phải mua thôi. Nếu không bác thử xem manual của L-530 hay L-550 coi nếu tương tự thì xài tạm. Vào đây đăng ký.

http://www.hifiengine.com/manuals.shtml

Share This Page

Loading...