Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. ADN

ADN Advanced Member

Ghép với CS77 thì Scott 390R hợp hơn nên hay hơn rất nhiều so với SA9900, còn chuyện thíck hơn hay ko em ko có ý kiến vì em SA 9900 em có thể nghiên cứu với cặp loa khác bác ah.
    Em mới mua được cặp Klipsch Corwall, đang trên đường về, theo bác chọn AMP nào ghép cặp này ổn ?

2. Trang1958

Trang1958 Approved Member

To Bác Hai:tiền chuyên chở e o biết bao nhiêu vì nhờ người bạn bên đó trưc tiếp mang về.tiền bid e nó củng hơi cao bác ạ,gần hết giờ bị liên tục đẩy lên,Giá khởi điểm chỉ 650 nhung cuối cùng tổn thất cho e nó hơn 1900 Obama.Vì ham đồ cổ và e củng giống bác là thích công suất lớn Nên phải chịu tốn kém bác ạ.Quả là cái nghiệp của thú chơi âm thanh.Nhưng nói thật e thích nó một phần củng do đọc topic này của bác Nên củng gồng mình mà chơi bác Hai ạ.

3. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Cornwall bác loại gì? Original hay II, III ? Tôi ko rành Klipsch lắm nhưng nghe nói dynamic rất hay!

Chà 1900 Obama lận à :shock: Ngày xưa tôi bán em này $1100 ...

4. Trang1958

Trang1958 Approved Member

To Bác Hai:trên eBay Giá cả không Sao hiểu được Bác ạ,hơn nửa còn tùy vào chất lượng nửa phải o Bác.ngày xưa bác bán 1100 có khi Giá trị còn lớn hơn 1900 hiện nay vì usd bị mất giá phải o Bác.Nhưng khi đả thích rồi đành phải chịu.Cái gì củng có giá của nó.Bác Hai giúp cho e manual của nó để e adjust DCoffset trước khi sử dụng.E cảm ơn Bác Hai nhiều,chỉ mong một ngày được gặp Bác để thỏa chí.

5. ADN

ADN Advanced Member

Cornwall bác loại gì? Original hay II, III ? Tôi ko rành Klipsch lắm nhưng nghe nói dynamic rất hay! [/quote]

Dạ, đời 3 cửa năm 1983 bác ah.
    http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... &start=200
    Mid của nó em rất thích bác ah. TKS !

6. Hai Lúa-USA

Bác mua cặp này đến 34T à? Sao mắc thế? Bên Mỹ chúng chừng $800/cặp + thêm $200 ship =$1000. Lái có lời chừng $300 là quá lắm rùi. Thật ko hiểu nổi cho cái vô chừng này.

Cặp này đời đầu tiên nhưng ko phải II hay III. Cornwall có quá nhiều modifications khó mà biết ra sao. Dân nghe Klipsch cũng muôn vẻ, người thích vintage receiver, người thích tube, kẻ thích amp mới .. ai cũng có lý mà chỉ biết được khi nghe thử. Đó là lý do tôi ko bao giờ muốn khuyên dùng amp gì thích hợp cho loa gì. Cái đó chỉ có thể biết từ người đã dùng và hy vọng người ta khách quan đủ. Còn ko thì mình phải tự khám phá lấy. Bác cũng biết ai cũng cho mình đúng nhất là trong audio!

7. Hai Lúa-USA

Bác vào đây

http://jbmanuals.free.fr/Pioneer/manuals/service/

Bác hay quá nhẻ. Thích là chơi liền. Tôi ước gì mình có tự do như bác. Cái gì mình thích là chơi và có sự đồng ý của vợ thì có lẽ phải mua nhà thật bự (như 1 bác member trong vùng Bay này) mới có chổ chứa. Đó cũng là lý do tôi chơi 1 thời gian rồi bán, chơi em khác , bán, cứ lòng vòng thế mà rút kinh nghiệm kể cũng vui. Nhưng ko thể nào giữ mấy em mình thích hoài được nên giờ phải chọn lựa kỷ lắm.

8. khangtiendung

khangtiendung New Member

Bác Hai ! cho E hỏi scott 348B = 6t5 , 385r = 6t2, 341 = 6t thì chọn em nào ? hiện E có 2 cặp loa pioneer CF-A77 và sansui SP-150. theo Bác thì scott đời nào nên chơi ( dễ hư + khó sửa chữa ). Cảm ơn Bác

9. thanhtien

thanhtien Advanced Member

chào bác Hai, bác cho e hỏi thăm, e dự đinh mua mấy e sansui 6060 và 7070, theo bác có được không, và giá bán của e nó hiện nay không rẻ từ 6tr và 8tr5 / em. E định đánh với pioneer cse 700, bác cho e biết luôn chất âm của e nó nhé. Thanks

10. Hai Lúa-USA

Tôi ko dám bàn về phối ghép. Riêng về 2 em này thì cất âm dòng x0x0 giống nhau cả chì khác cs, tiếng ấm, bass chắc, ổn, mid rõ ràng.. tạm cho là thế.

Bên Mỹ chưa kể ship : 6060 ~ 100- $150; 7070 ~ 150 -$250 tùy tình trạng.

Tôi vì đi xa khoảng 2 tuần ko có dịp vào VN cho nên sẽ chậm trễ trong việc trã lời các thắc mắc, mong các bạn thông cảm cho.

11. ADN

ADN Advanced Member

Em cảm ơn bác Hai, nhưng bác có nhầm ko ạ, hơn 100kg mà Ship từ USA về Việt Nam chỉ mất 200$ ? :idea:

12. thanhtien

thanhtien Advanced Member

Thanks bác Hai Lúa, e thấy con ss 7070 về diện mạo đèn đón bên ngoài đẹp quá, e rất thích, còn về chất âm thật sự e cũng chưa biết, tuy nhiên e sẽ phối ghép xem sao rồi sẽ bàn luận tiếp. Sáng mai hàng sẽ về đến nhà e.

13. quando

quando Advanced Member

Chào Bác hai lúa U.S.A,bác cho hỏi tôi mới mua được cái receiver JVC JR- 400 mark II,tôi đã tìm thông tin trên google nhưng không có,receiver cháy hết đèn báo và nút dò radio bị gãy,còn mọi thứ nghe vẫn tốt.Bác cho biết công suất mỗi kênh bao nhiêu?và ghép với loa nào nghe được.Xin cám ơn bác trước.
    Chúc bác cuối tuần vui vẻ.

14. blues99

blues99 Advanced Member

Tôi rất thích Receiver cổ và trong năm 2009 - 2010 tôi đã sở hữu nhiều Receiver cổ như :

- McIntosh 4100 (75w)
    - McIntosh 4200 (75w)
    - Marantz 2285B (85w)
    - Marantz 2385 (185w)
    - Marantz 4400 (125w)
    - Kenwood 9050 (200w)
    - Pioneer SX-5590 (SX-1250 Black) (160w)
    - Sansui G-9000DB (160w)
    - Sansui 9700 (200w)

Cuối cùng tôi thấy âm thanh cho nhạc vàng thi Sansui là hay nhất. Vì vậy tôi bán hoặc đổi hết và chỉ giữ lai 2 con Sansui G-9000DB và G-9700. Tôi cũng giữ lại con McIntosh 4100 vì nó đẹp quá.

Khi nào nghe nhạc jazz (80% CD của tôi) thì tôi dùng bộ Luxman 05 hoặc Manley Stingray vì âm thanh uy lực và chi tiết hơn.

15. hugo

hugo Advanced Member

Chào bác nghe bác nói những con amply mà bác từng chơi qua em khâm phục độ máu của bác. Tuy nhiên thực tế theo em đã từng cho đấu thử giửa P.1250 và G9700 trên cùng 1 bộ dàn thì theo cảm nhận chung của anh em hôm đó là tiếng con pioneer 1250 nghe nhạc vàng nhẹ nhàng êm tai hơn tí so với con G-9700. Con sansui này thì tiếng nghe cũng hay :) tiếng bass gọn, uy lực, có cá tính, gai góc, chơi đa thể loại nhạc hơn :D . Mỗi con 1 vẻ. Nhưng nghe lâu thì cũng còn tùy tai mỗi người. Riêng em thì lâu lâu cho con G-9700 hát pop rock, nhạc Nonstop... giải trí cũng hay hay :)

16. Hai Lúa-USA

Cặp này có lẽ ko đến 100kg. Theo tôi chúng nó chừng <200lbs (80kg) kể cả thùng chứa. Bên này người ta ship $1/lb bác ạ.

17. co_ca_co_la

co_ca_co_la New Member

chào bác Hai Lua, e là thành viên mới hiện e đang sở hữa 1 em pioneer 1010 còn đẹp long lanh ngày trước e mua 4M, bác cho hỏi e này ghép với loa nào thì nghe hay? cảm ơn bác

18. blues99

blues99 Advanced Member

-----------------------------------------

Mấy em này phần lớn trên 30 hết rồi thành lúc so sánh phải so sánh những em đã được tút lại đàng hoàng nếu không 2 em cùng tên và cùng tuổi có lúc hoàn toàn khác nhau. Tôi đã so con SX-5590 và SX-1250, trên nguyên tắc là giống nhau, nhưng con 5590 thì tiếng bén nhạy hơn con 1250 nhiều thành khó nói lắm. Dân chơi Receiver cổ (stereo) trên thế giới, đặc biệt dân Việt kiều ở Mỹ, hay chuộng Sansui cho nhạc nhẹ và hòa tấu (và nhạc vàng) và chọn Pioneer hoặc Marantz cho thể nhạc năng động hơn. Nhưng cuối cùng thì cũng tùy "gu" mổi người thôi. Nghe nhạc cũng như ăn uống vậy, chẳng ai giống ai cả.

19. taigl

taigl Advanced Member

Em mới mua đựoc em Scott 477 nhưng có quá ít thông tin về nó. Vì vậy xin Bác Hai cho em vài dòng về con Receiver này. Cám ơn Bác thật nhiều!

20. tamdosaigon

tamdosaigon Advanced Member

Re:

Ủa. Mình có thấy hình gì đâu mà bác khen đẹp nhỉ, Hihi...

21. duca2004

duca2004 Advanced Member

Chào Bác Hai Lúa. Em cũng lả thành viên mới nhưng đã theo dõi topic này của Bác mấy tháng nay rồi. Trước tiên Em xin thông báo là nhờ những thông tin của các Bác trên 4R và đặc biệt là kiến thức sâu rộng cùng sự chỉ dẫn nhiệt tình của Bác chủ topic, Em đã có "tình yêu" và cưới được 2 em Onkyo TX 8500 và Hitachi SR 2004. Hình thức bên ngoài còn tương đối so với tuổi gần 40 (cũng có sước sát chắc do vận chuyển xa xôi và các em nó quá nặng 30.5kg và 25.5kg tương ứng) nhưng bên trong còn nguyên zin và âm thanh của các em nó cũng rất phấn khích.
    Tuy nhiên Em google mà không tìm thấy Service Manual của cả 2 em nó, mấy link mà các Bác chỉ trong threat cũng không có (chắc tại mấy em này cũng không nổi tiếng) nên Em chưa làm DC Offset được, mong Bác Hai tìm giúp. Em cảm ơn Bác nhiều!

22. Only Time

Only Time Advanced Member

Các bác cho em hỏi ở HN đóng vỏ gỗ cho receiver địa chỉ nào uy tính ah?

Em cám ơn.

23. Hai Lúa-USA

Bác cần đăng ký web site này:

http://www.hifiengine.com/manuals/onkyo/tx-8500.shtml

Em Hitachi tôi ko rành bác ạ. Khi nào về lại Mỹ có dịp sẽ tìm cho bác. Em này class G ko biêt nghe co hay ko. Riêng em Onkyo thì khá lắm.

24. Hieu_mobilehn

Hieu_mobilehn Approved Member

Mấy năm trước cũng chơi em này , vì sau bán gần 8t so với thời điểm đó , để đến bây giờ thì ra vấn đề , tiếc lắm

25. duca2004

duca2004 Advanced Member

Bác cần đăng ký web site này:

http://www.hifiengine.com/manuals/onkyo/tx-8500.shtml

Em Hitachi tôi ko rành bác ạ. Khi nào về lại Mỹ có dịp sẽ tìm cho bác. Em này class G ko biêt nghe co hay ko. Riêng em Onkyo thì khá lắm.[/quote]

Em đã đăng ký và đã download được Onkyo TX8500 service manual rồi ạ. Không ngờ nhận được reply của Bác nhanh thế khi mà Bác vẫn đang đi công tác mà. Bác nhiệt tình quá. Cảm ơn Bác nhiều!

Vâng, Onkyo TX 8500 nghe rất khá Bác ạ. Em có tham khảo mấy câu chuyện trên AK thì thấy họ nói rằng vào thời điểm thiết kế, Hãng cũng dự tính với 110wpc/8om thì em nó cũng có vị trí xứng đáng và đã đầu tư linh kiện tinh túy nhưng khi ra mắt 1976 thì không cạnh tranh nổi về cs với các đối thủ như Pioneer SX1250 160wpc hay Kenwood KR 9600 160wpc nên Hẵng đã phải ra mắt ngay sau đó TX 8500mkII nâng cs lên 160wpc nhưng lại một lần nữa chậm chân với các "khủng long" Pioneer SX1280 185wpc; SX 1980 270wpc; Kenwood KR9050 200wpc...đúng là "chiến tranh" Bác ạ. Tuy nhiên nếu nói về chất lượng âm thanh thì mọi người lại khen TX 8500 hơn có lẽ do mục đích thiết kế ban đầu.

Hitachi SR2004 1978 200wpc là khủng long duy nhất mà Hitachi cho ra đời để góp mặt vào cuộc đua cs mặc dù Hăng chưa từng là Big name trong lĩnh vực audio. Ngoài phần cs khá khủng khiếp với các thông số đo đạc thực tế 240wpc/peak 400wpc; âm thanh em này rất clear và hình thức cũng đẹp (theo quan điểm chủ quan của Em thôi nhé). Điểm đặc biệt của Hitachi là nút chỉnh Volume sẽ phải nghe ở mức 10-12h mới vừa đủ lớn nhưng vẫn sẽ tiếp tục tăng lên đến 5h không như thông thường ở các máy khác chỉ cần vặn ở mức 9h đã khá lớn nhưng chỉ đến 2h là cs không lên được nữa.

Cả 02 em này đều tỏa nhiệt rất ít khi làm việc ở cs vừa nghe. Nghe 2-3h mà sờ vào dàn tỏa nhiệt của máy chỉ âm ấm.

Nói tóm lại, Em sưu tầm được 2 em này mặc dù là tinh túy của Hăng nhưng không quá nổi tiếng chứ Em vẫn thèm một em Pioneer SX 1250 và một em Marantz đèn xanh nhưng không thể theo kịp sự leo thang của giá cả tại VN Bác ạ. Có lẽ nếu Topic này của Bác mang tình yêu reveiver cổ đến cho nhiều thành viên khác như Em thì cũng tác động không thể tránh khỏi đến thị trường tại VN. Bác ở bên đó thử nghĩ xem có phương thức nào giúp cho những thành viên mới gần lại hơn với cơ hội được sở hữu tình yêu của mình với mức độ hợp lý hơn không?

Share This Page

Loading...