Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Only Time

Only Time Advanced Member

Bác Hai và các bác cho em hỏi em này có đang chơi không ah? Pioneer SA 7800?

Nhìn 2 cái đèn em mê quá, 130WPC @ 8Ohm uýnh Bookself có bị khỏe quá không ah?

Em cám ơn các bác (ảnh em crop ở type GIF nên bị nhòe thế, lười chả muốn crop lại)

:D

Attached Files:

2. caithang

caithang Advanced Member

con này có phải receiver đâu bác LeAnh?

3. Only Time

Em xin lỗi post nhầm, nhưng đây là threat các bác hay vô nhất ah :D

Đáng để chơi không bác? Em bị 2 cái đèn nó mê hoặc :lol:

4. music_lover

music_lover Advanced Member

Em mới chia tay Pioneer SX1250 hơn một tháng :(. Người như mất hồn vì không thể quên được nó. Em đang tính rước một em Kenwood KR9600 về ghép với loa Pioneer CS903. Bác Hai cho em hỏi em Kenwood này bên đó bao nhiêu.

5. duca2004

duca2004 Advanced Member

Chia tay thì phải đau buồn rồi. Mà sao Bác lại chia tay Em nó khi chưa có "đối tác thay thế"? Có khi bây giờ Bác lại phải bỏ ra gấp 1.5 lần mới có lại em nó đấy. Em cũng rất thích em nó mà chưa có duyên và giá chát quá. Em nó chạy khá nóng đúng không Bác? Như Bác Hai Lúa đã nói: Kenwood KR-9600 khá hay nhưng cặp Công suất của em nó khá khó kiếm, nếu chẳng may...thì tèo.

6. NHH

NHH Approved Member

Em xin hỏi Cái RCV JVC JR S600MKII này chơi với loa nào hợp các Bác,Thanks

Attached Files:

7. pioneer vintage

pioneer vintage Advanced Member

E cũng nghĩ giống Bác này.Đồ cổ mà chạy STK thì hơi căng. Nếu lỡ nó tèo thì chỉ có nước để đèn đóm xanh đỏ lên ngắm chơi. E dùng Receiver cổ thì ít nhiều các Cụ ấy cũng xì sẹc dù bên ngoài còn rất mới, nhiều con ko thấy hạt bụi.Nếu Bác chơi cho biết chất âm, ko lăn tăn gì vụ linh kiện thì con này Bác nên hỏi Bác phidiep là rõ nhất, E nhớ ko lầm là Bác ấy cũng có 1 con KR-9600. :)

8. Vista74

Vista74 Advanced Member

Hiện E đang chơi receiver Fisher 202 hàng USA, điện 120V, này, A,E nào đang chơi hay Bác Hai lúa-USA đánh giá , nhận xét giùm E.
    và E chỉ có thông tin theo duong link nay:http://www.radiomuseum.org/r/elac_the_fisher_futura_202.html

Nếu A,E nào có thông tin gì về E nó thì cho E với nhé?

9. taigl

taigl Advanced Member

Chậc,con của bác đẹp quá! Em cũng có Fisher 125, 175 và Scott 477 nhưng không đẹp bằng con của bác...

10. phidiep

phidiep Advanced Member

Con này em bán rồi. Hôm có bác trong Sài Gòn ra định lấy em cắm thử cho bác ấy nghe (em đang vứt xó) loay hoay thế nào cắm phập vào 220V. Thế là bụp, tèo 1 con sò bên trái. Mang ra bác Dư ở Tôn Đức Thắng làm lại sò (mổ con STK ra cấy sò than vào, đậy lại như cũ). Nghe cũng không có gì khác biệt, mỗi tội mất zin. Sau đó em thanh lý rẻ cho 1 bác ở Hà Đông. Noíu chung là "sò huyết" mấy em cổ này cũng không đáng ngại lắm, nếu không quá chú trọng việc "zin hay không".

11. phidiep

phidiep Advanced Member

Thứ nhất em này không phải Receiver.
    Thứ hai, công suất em này nhỏ chỉ khoảng 40-45wpc 8 ohm, chứ không phải 130wpc 8 ohm như bác nghĩ đâu.
    Em này dòng ra loa lớn nên lực mạnh chứ công suất không thực sự khỏe. Nếu loa độ nhạy thấp chưa chắc đã đánh ổn. Nhất là dòng bookshelf châu âu, độ nhạy thấp, trở kháng thấp.

12. Only Time

Hehe.. em cám ơn bác, em này uýnh AR4 liệu có ổn không bác? Tính em cứ thích hình thức :mrgreen:

13. Only Time

Thuộc hàng cỏ nhưng em nhớ em cố nhân này của em quá... bác nào biết đâu có ới em nha... Pioneer SX 750... :(

14. music_lover

music_lover Advanced Member

Em chia tay vì chú em nằng nặc đòi lấy bằng được. Nếu theo lời khuyên của các bác như vậy thì em phải chuyển qua loại khác vậy. Em đang tính lùng một chú Sansui G8000 hoặc G9000

15. duca2004

duca2004 Advanced Member

Nhu cầu TOTL thế này thì cũng hơi khó đấy Bác nhỉ. Với lại cứ theo chữ ký của Bác thì còn cả gần 1 năm nữa để mà tìm cơ mà. Bác ở HN chắc cũng có nhiều nguồn để tìm hàng chứ?

16. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Em này bán dẫn thời 70-71 hình như là cho Âu Châu? CS 20-25W/kênh. Vì cs thấp như thế nên bác cần mua loa nhạy chút. Nói chung thì âm thanh bán dẫn thời này ko hay bác ạ.

17. Trang1958

Trang1958 Approved Member

Bac Hai di dau va ve chua a.Khong co Bac topic nay Sao buon qua.E nhan duoc con sx-1980 roi,nó cỏn mới lắm,tất cả còn như nguyên bản,đúng như Bác Hai nhận định nó nặng quá.đánh với cs-99a nghe củng tốt,đều cả 3 dảy.tiếng bass có tốt hơn khi đánh với sx-1250.E đả chỉnh được DC offset ,cho chạy liên tục 4 cd với âm. thanh lớn(volume 10-11g)giải nhiệt chỉ hơi ấm chứ không nóng.E nó output không dùng sò mà chạy bằng stk phải không Bác?chỉ sợ khi sỉn quá mở volume quá hớp thì tèo mấy con này thì không biết lấy gì mà thay.

18. Trang1958

To:Bác LeAnh.E củng có 1em sa 7800ii còn rất mới,e này aak thanh củng khá hay và dể phối ghép với các loại loa,tuy nhiên tiếng mid của nó hình như không thật lắm(theo cảm nhận của e.)e dùng nó khi xem phim(vì íI tốn diện so với mấy thằng ampli khác mà e có)E này output không dùng sò sắt mà dùng stk.Công suất 65w/ch.Theo e nó đáng để chơi trong tầm giá.

19. habas

habas Advanced Member

Pioneer SX-1980 tuy đắt. Nhưng rất đáng chơi. Output dùng sò than bác ạ, loại khủng đấy nhé.

Attached Files:

20. Trang1958

To Bác Habas:Cám ơn bác nhiều về đánh giá cho con 1980.Bác cho e hỏi sò than và stk là 1 hay khác nhau.Nếu khác nhau thì con sa7800 củng dùng sò than chứ o phải stk như e đả post cho bác LeAnh.cho e xin lổi vì nói sai.Theo e thấy chỉnh dcoffset rất quan trọng lúc chủa chỉnh giải nhiệt hai bên nóng o đều nhau bác ạ mặc dầu khi đo chỉ lệch so với hướng dẩn trong manual có 10mv.khi chỉnh xong giải nhiệt cho output hai kênh có độ nóng giống nhau,thật là lợi hại,e cảm ơn Bác Hai và các bác đả hướng dẩn cho e.Sò trên hình là của 1980 phải o bác.e thấy còn mới nguyên,thị trường có bán o hả bác e dịnh nếu có thì mua vài cặp để dự phòng để lở ma nó có sự cố thì có mà xử lí cho e nó,Bác Habas biết thì chỉ giúp e,cám ơn bác nhiều.Sao e o hiểu con 1980 đả già lắm rồi,chí ít củng hơn 30 tuổi mà sao còn quá mới e thấy o dưới 95%,ở nước ngoài họ giử kỉ hay do không khí ít ẩm vậy bác?

21. Hai Lúa-USA

Sò SX1980 ko quá khó kiếm. Có người họ cho cái bảng này, bác cần kiếm thì tìm trên NET khá dễ.

Sò gin là 2SB706A's và 2SD746A's. Có thể thay bằng sò của On-Semi như sau:

NPN
    2SD746A 220V 10A 200W Bmin=80 ft=15MHz
    MJL4281A 350V 15A 230W Bmin=50 ft=35MHz

PNP
    2SB706A 220V 10A 200W Bmin=80 ft=14MHz
    MJL4302A 350V 15A 230W Bmin=50 ft=35MHz

Giá 12 con sò ~ $100. Vì kích thước 2 loại này khác nhau bác cần mod chúng. Cách mod trong thread này. Bác đăng ký để xem hình.

http://www.audiokarma.org/forums/showthread.php?t=60536

Loại sò này không phải sò than mà chúng ta biết thông thường như loại Darlington. Nó tương đương như sò sắt do đó bias theo EchoWars thì cũng giống nhau. Tôi chưa thử thế này bao giờ nên chỉ copy link lại cho các bác tham khảo.

Attached Files:

22. Trang1958

To Bác Hai:dòng loa cs của pioneer mà Bác gọi là kabuki tiếng bass nghe chịu o nổi,e dùng cs-99A để đánh nó e dùng ss9090,ss9090db,fisher 800c,sx-1250 và ngay cả con-sx1980 tiếng bass củng o vừa ý,nếu so với cặp loa cỏ jbl L112 thì tiếng bass cs99A thua xa.E bực quá nhưng hoài cổ mà bác,trước 30/4 ở miền nam có được cs-99A là điều o dể,nhưng may mắn e có thằng EQ kenwwod đả bỏ lâu lắm o đụng tới(khoảng 20 năm)e đem ra ghép chỉnh tới chỉnh lui((mấy h luôn )không để tiếng mid và treb thay đổi đáng kể nhưng tiếng bass cho mềm lại cuối cùng là vừa ý.Tất nhiên là hơi rườm rà cho bộ giàn nhưng chất lượng tiếng bass được cải thiện o ngờ được,bằng đến 90% so tiếng bass của jb
    -L112.E không biết nhận định như vậy có gì o chuẩn mong bác hai và các bác giúp e.

23. Hai Lúa-USA

Bịnh hoài cổ ai cũng có. Tôi cũng thế cho nên là lý do chơi vintage. Nhưng cái hoài cổ của dân miền Nam trước 75 nó bị lệch lạc khá nhiều. Lý do là vì đa số amp/receivers thời đầu 70 nó rất phôi thai. Nhưng dân Nam ta lúc đó thì nghe hay kinh khủng. Tôi còn nhớ lúc nhỏ nằm nghe dàn Pioneer 99a này say mê cả ngày ko chán kia mà...
    Đến khi sang Mỹ thì cơ hội nhiều nên mới có dịp so sánh ... và đảo lộn tất cả những gì mình tin trước kia. L112 thì hay rồi bác ạ. Bác thử sx1980 với ESS AMT chưa?

24. Trang1958

To Bác Hai:cám ơn bác nhiều về chỉ dẩn của Bác.E chỉ lo xa vì e nghỉ con này già quá rồi,tim nó yếu dể ngừng đập bất cứ lúc nào,tuy nhiên hiện nó chơi tốt lắm bác.Bác co thể giúp e tìm trên net ở chổ nào o ạ.o phải chuyên nghiệp mà thay thế phải mod lại e bó tay Bác Hai ơi.E nghỉ e thích con này nhiều nên có ý định gắn void nó lâu dài nên muốn tìm parts của nó để dự phòng,mong được Bác Hai giúp,Bác đả về Mỷ chưa?

25. Trang1958

To:Bác Hai.Ess AMT là loa phải o Bác,e o biết nó là cái gì.Bác nói rỏ hơn để e biết,giá cả và mua nó ở đâu,e ngưởng mộ và rất tin vào kiến thức của Bác về Audio.Bác giúp e để ghép với 1980 thì dùng loa gì là hợp nhất,tất nhiên củng phù hợp với túi tiền.

Share This Page

Loading...