Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Trang1958

Trang1958 Approved Member

To Bác Hai:ESS AMT là loa phải o Bác?Bác có thể nói rỏ hơn để e hiểu.1980 đánh vói nó thì hay o Bác?giá cả và có thể mua ở đâu?E hoàn toàn o biết gì nhưng e kính trọng về kiến thức,kinh nghiệm của Bác củng như Thái độ rỏ ràng,khách quan của Bác khi đánh giá,góp ý cho anh,em.Mong bác tiếp tục giúp cho a,e nghiện audio.

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

ESS AMT1x (A,B, C,D versions) dùng Heil tweeter.

The Heil diaphragm is made of Mylar bonded with conductive aluminum strips. It is equivalent in surface area to a conventional eight-inch cone-type midrange driver, but is accordion-folded down to a compact one-inch band for better point-source dispersion. The low-mass diaphragm is suspended within a massive magnet concentrating an intense magnetic field around the diaphragm. When a signal current passes through the aluminum strips, the ensuing bellows-like motion of the folded "pleats" squeezes air out five times faster than with a conventional cone driver. This rapid acceleration of the air is claimed to provide enhanced sound reproduction, including high dynamic range.

Đại khái nó giống như loại đàn accordion, âm thanh được cho là nhanh mạnh và trong trẻo như ... không khí. Cá nhân tôi rất thích loại tweeter này vì nó khá hay. Giá nó là $350 1 cái, nặng gần 7 kí. Gần đây có hãng dùng loại tweeter này (Connoisseur Series 450 loudspeakers) giá $12,000 1 cặp.

http://www.positive-feedback.com/Issue20/ess450.htm

Nhưng bác có thể mua lại các loại ESS AMT1x khá rẽ chừng $300-$500 nếu bác ở Mỹ. Nhiều người mua về nghe, khen hay, cho còn hay hơn cặp JBL như trong hình này. :roll:

Attached Files:

3. Trang1958

To Bác Hai:E ở VN Bác ạ.Đọc top của Bác về con này e thấy lùng bùng và o hiểu nổi.Trình của e đả đụng trần rồi thì phải.Bác giúp e Nên đầu tư loa gì để chơi vói e này là hợp lí nhất.To các bác:vừa rồi nghe thử máy phát hiện (sx-1980 đánh với cs-99a)một bên tiêng bass tốt,bên còn lại nghe trớt quớt.E đả đổi giây loa,tín hiệu vân như củ.E đổi cả loabass cho 2 bên nhưng vủ như cẩn,E phán đoán chỉ còn mạch crossover thôi.Quyết định giải phẩu cho e nó.Sau khi đo thử,e quyết định thay 2 tụ trong đó.Kết quả thật bât ngờ tiếng bass ấm và đầy đặn như loa còn lại.E tự sướng một mình(vì o biết chia sẻ với ai.)-

4. Hai Lúa-USA

Lý do CS99a bass nghe ko hay vì cái loa 15" được bỏ vào trong 1 cái thùng quá bé! Đó là chưa kể bản thân cái loa bass chất lượng cũng bình thường. Bác dùng equalizer thì chỉnh phần nào cho nó đở lùng bùng nghe cũng được. Những loại loa sau 30 năm phải thay tụ hết. Bác làm thế là phải.

5. Trang1958

To Bác Hai:Bác dạy chí phải về việc phải thay tụ cho loa nếu e nó có tuổi,tuy nhiên củng sót lắm bác vì cặp loa còn mới cứng,mạch phân tần còn mới nguyên.Do dự mấy lần e mới mổ nó ra để xử.E nghỉ nếu sợ mất gin mà nghe o nổi cứ để mà nhìn và còn gin thì mua nó để làm gi?mua để nghe chứ đâu phải chỉ nhìn phải o Bác.Tuy nhiên tìm tụ tốt và đúng trị số củng o dể Bác ạ.Trong mạch có tất cả 7 tụ,e xem mạch thấy có 2 tụ liên quan đến loa bass Nên thay ngay,các tụ khác theo lời Bác e sẻ mua cho đủ và thay luôn một lần.Tụ trong mạch còn rất mới,nhìn không thể nói rằng nó hư,đo bằng omh kế(gở ra ngoài mới đo chính xác được)phải để thang #10K đo mới thấy rỉ.E thấy tốt hơn hết là Nên thay toàn bộ cho chắc ăn,tất nhiên hơi cực và tốn kém,tụ mua ở VN đắt quá.Có bác nào biết chổ bán tốt chỉ giúp dùm cho E.

6. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

@Bác Hai lúa: Mong bác giúp em tí: bác có nghe qua reciever knight 333 chưa? Bác giúp cho em tí nhận xét. Sao em tra thấy ít thông tin quá, vả lại em nó rất giống allied 333 và pioneer reciever 34. Kg biết các hãng này có liên quan gì với nhau kg. Thanks Bác.

7. Hai Lúa-USA

Thì nó chính là Pioneer 34 chỉ đổi tên thôi. Marketing đó mà, hảng chính là Allied mua lại từ Pioneer. Amp này yếu lắm bác à chỉ có 10W/kênh. Nghe thường ko có gì nổi bậc.

8. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Thanks bác Hai. Hàng nội địa là Pioneer 304a, còn hàng xuất Mỹ là 34a. Hãng Knight và allied là 01 hả Bác. Amply này ở Mỹ bán khoảng bao nhiêu Bác? hàng mint.

9. Hai Lúa-USA

Allied là 1 hãng chuyên bán lẻ (retailer như Radio Shack) khá lớn ngày xưa. Sau bị Radio Shack mua lại. Nó độc quyền bán đồ do Allied Radio sản xuất với tên là Knight Kit. Allied Knight chỉ bán KIT tức là đồ để dân DIY (do it yourself) mua về làm lấy.

Giá mint của cái này chừng $200-250.

10. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Cám ơn bác, bóng 6pm8 của em nó có dẽ thay kg bác, nếu mình chơi tương đương thì có thể cho những bóng nào vậy Bác Hai. Em muốn mod để chơi 6bq5, vậy có ổn kg bác, rất cám ơn Bác hai đã nhiệt tình chỉ bảo.

11. Hai Lúa-USA

Cà 2 loại này đều dể kiếm cả. Tôi ko biết mod có dễ ko bác ạ vì ko phải là dân trong nghề :)

12. Trang1958

To Bác Hai:mấy hôm nay vi bận Nên không trò chuyện được với Bác cho e hỏi E có thể ghép hai amp Luxman 540 và sx 1980 bằng cách lấy phần pre của Lux vào phần pow của 1980 và ngươc lại đươc o bác.E nghe tiếng của Lux khá hay nhưng do cs o lớn nên tiếng bass mỏng và thiếu lực nghe o vừa ý,e chưa làm như thế lần nào nên chẳng biết làm Sao.Vì cò sẳn Nên muốn phối ghép để có âm thanh đa dạng mà thôi.Mong được bác hướng dẩn nếu được.E cảm ơn Bác Hai.

13. Hai Lúa-USA

Cái này dể mà bác. Bác DL cái operating manual của 1980 xuống. Xem trang 20 nó chỉ dẫn cách thế nào. Đó là cách dùng preamp từ Luxman nếu Luxman có phần preamp out. Còn ngược lại thì cũng thế.

Tóm tắc thế này: Phía sau Pioneer có cái preamp plugs. Bác lấy chúng ra. Sau đó nối phần preamp từ Luxman vào phía 1980 ở L and R bên tay phải. Nếu muốn làm ngược lại thì bác nối phần preamp out từ Pioneer 1980 ra (phía tay trái) nối vào Luxman input.

14. momose

momose Advanced Member

Bác cho em hỏi: Pioneer 304a = Pioneer 34a = knight 333 phải không (Em có 1 em Pioneer 304a, phần pre chạy 4x12AX7, pow chạy 4x6BM8 mà)?

15. Hai Lúa-USA

Tôi ko rõ chi tiết lắm nhưng 3 loại này tương tự nhau đều xài 6MB8 output cả. Nhưng có thể ko hoàn toàn giống hệt nhau. Con 304a là hàng nội địa Nhật ko thấy bên Mỹ này, nhưng 2 em kia thì khá phổ thông bên này. Còn em 34B nữa, ko biết khác chổ nào?

16. ADN

ADN Advanced Member

bác Hai cho em hỏi cái SONY. STR 6045 chơi có được ko vậy bác,
    em có đọc trên mạng có đoạn nói về em này, nhưng thực tế như thế nào bác tư vấn em nhé :
    It's a Sony!
    One of those models that made Sony famous worldwide
    from the times when quality was paradigm.
    This classic unit from Sony is better sounding than Pioneer receivers from the same era (1973-1975) with its flowing warm sweet transparent sonics.
    Rated at 30 wpc RMS it can be loud when needed more than enough for average-sized room (vintage amps were rated differently)
    Very well built much better than today's receivers. Uses discreet TO-3 outputs therefore can be fixed if ever needed - the parts are readily available.

TKS ! :)

Attached Files:

17. Hai Lúa-USA

Em này 25W/kênh, 71-76, $230. Nói chung receivers cổ em nào nghe cũng ok, em này chỉ có cái hơi yếu và ko mấy chuộng vì ko được đẹp lắm so với các hãng khác. Nếu bác ko quá chú trọng hình thức như tôi thì có lẽ cũng đáng dùng. Chỉ nên dùng trong phòng nhỏ hay với loa nhạy chút nha bác.

18. ADN

ADN Advanced Member

vâng, em cảm ơn bác Hai, loa em độ nhạy 102db, trở kháng 8ohm bác ah. :)
    Thấy các bác ở nước ngoài đã từng chơi nói em nó cho chất giọng ngọt ngào nên em cũng muốn thử cho biết. :)

19. Trang1958

To Bác Hai:E đả xem phía sau của 2 amp.Đúng như bác chỉ,e rút cái plug của 1980 nối dây tín hiệu ở đừong out tuy nhiên thằng 540 ở phía sau o có cổng power amp như 1980 mà có cái cổng Signal processor.E o hiểu cổng này của máy để làm gi?e cắm vào đường In o có gì xảy ra,chuyển cắm vào đường Out thì hát nhưng e thấy o ổn vì e chỉnh được Bal và Tone của cả 2 ampli mà theo e,nếu đúng chỉ chỉnh được tone,balance ở 1980 phải o Bác Hai?Mở tự điển ra xem processor là gì thì thấy nó bảo là:máy chế biến,xử lí.E o hiểu gì cả và đang bó tay.com rồi Bác ạ.Bác Hai cứu e với,cám ơn Bác nhiều.

20. Hai Lúa-USA

Tôi ko rành cái Luxman bác ạ. Bác tìm manual xem nó là gì chứ tôi chỉ bác có khác gì chỉ người mù vẽ voi. Theo tôi nghĩ nếu Luxman được xử dụng như pre-amp thì bác phải chỉnh được bal/tone và cả Vol nếu bác để Vol của 1980 cao đủ. Còn nếu bác vẫn chỉnh được bal/tone của 1980 thì cũng ko sao cả.

21. momose

momose Advanced Member

Đẹp quá bác ơi.
    HN có chỗ nào bán ko vậy.
    Tks.

22. minh62

minh62 Advanced Member

Bác hỏi bác Quân shop vttv xem có thêm cái thứ 2 không :)

23. Bluebloa

Bluebloa Advanced Member

em đang dùng 1 cái y như của lão ADN đây
    bác thích qua em nghe thử xem sao nhé :mrgreen:

24. Trang1958

To Bác Hai và các Bác:nhiều ngày rồi sao topic của mình vắng lặng quá.Ngày nào e củng vào để xem nhưng không thấy các bác có ý kiến gì cả,chẳng lẻ pi ampli không có gì để trao đổi nửa.Thôi e củng kiếm chuyện một chút cho các bác góp ý với e.Các bác giúp e pi amp sx 1980 có đánh được loa có trở kháng 4omh không ạ?trong specifications của nó o nói gì đến việc dùng loa có trở kháng này.E mới rước về cặp AR3a nghe nói trở kháng nó 4omh,đánh với sx1250 thì tản nhiệt công suất khá nóng nhưng spec của nó cho phép dùng loa trở kháng 4omh,đánh với 1980 thì tản nhiệt sò công suất chỉ ấm(nóng hơn khi đánh loa 8omh)Bác Hai và các Bác góp ý với e ghép cấu hình trên có hợp o ạ?nhiều người nói AR3a rất kén amp nhưng e ghép nó với sx1250,1980 e chỉ sợ cặp loa này chịu o nổi khi e có chút đinh rượu,bia(o hiểu sao lại thích nghe lớn hơn lúc o có gi)Cặp này còn khá mới và chất âm nghe khá tốt nhất là bass.Các bác giúp e đánh giá thêm thằng jbl L65 jubal,o hiểu sao e toàn thích đồ cổ,có lẻ e củng cổ rồi các Bác ơi.E mong tin của các Bác.Thanks

25. audiotalkmore

audiotalkmore Advanced Member

Bác Hai Lúa-USA cho em hỏi 2 con Receiver Mr 2230 & 2245 con nào đáng chơi hơn Bác nhỉ? Con 2230 đánh 4 sò nhôm Motorola, còn 2245 4 sò Toshiba đỏ. Nhưng 2245 đắt hơn 2230 mấy củ lận.

Em ko biết con nào gấu & đáng đồng tiền bát gạo hơn?

Cảm ơn Bác

Share This Page

Loading...