Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Con nào số cao hơn thì mạnh hơn, hay hơn, do đó cũng mắc hơn! Dễ hiểu mà bác :)

2. dunghn28

dunghn28 Approved Member

3. Trang1958

Trang1958 Approved Member

To Bác Dunghn28:Rất cảm ơn Bác về các thông tin phản hồi.Loa AR3a lần đầu e dùng nó Nên o có hiểu biết gì nhiều nhưng nghe nhiều người đánh giá là loa hay và củng là huyền thoại.Tuy nhiên trebble hơi khó chơi và dể tèo nếu dùng amp cs nhỏ và o kiểm soát kỷ.sx1980 và 1250 the e là đủ cho e này phát huy,tuy vậy hôm nghe với prepow Mc chất giọng vẩn tốt hơn so với pi amp.Khi phối với các amp mà e có tản nhiệt khá nóng mà đối với e vấn đề này là rất quan trọng,e hay dùng Tay để sờ xem độ nóng khi e nó hoạt động,nếu quá nóng(theo cảm nhận của e)thì o play tiếp hoặc giảm vol,nhưng như vậy thi o thoải mái lắm.E check tiếng trebble thì thấy o đều ở 2loa(6/10)Nên e nghỉ loa trebble 1 bên đả được quấn lại rồi.E đả hoàn trả cho Bác chủ nhưng cảm thấy tiếc vì e nó còn khá mới so với các cặp e đả nhìn trước đây.E nghe Bác Hai đánh giá rất cao về amp ss dòng G nay lại có thêm ý kiến của Bác,nếu có dịp dặp e nào mà lúa má ít ít một chút chắc củng tha về một e để đổi chất giọng đồng thời thời cho thỏa cái thú thích chơi đồ cổ của e.Thân chào Bác.

4. dunghn28

dunghn28 Approved Member

To bác Trang 1958 :
    Các món của bác Sx-1980, 1250 và AR-3A e đều chưa dùng qua. Nhưng e có chơi thử Sx-1050 và G-9000 với AR-303A đươc xem là bản copy đời sau của AR-3A có cài biến chút. Nhận xét của e là cả hai e Pi./ San. này đều làm e hài lòng về giọng của nó khi đánh với AR-303a. Khi đánh với G 9000 volume chỉ cần để ở nấc 8 giờ đã đủ âm lượng cho AR kêu hay ,còn ở SX-1050 vị trí volume phài lên đến nấc 10 giờ mới cho tiếng đủ lớn và ra tròn các dải treble, bas ,mid.
    Có lẽ vì G-9000 c/s lớn hơn nên lên volume cũng "nhẹ nhàng, ngọt ngào tiến thẳng lên CNXH dễ dàng hơn" giống như đi mô tô phân khối lớn thì lên tốc độ cao dễ dàng thoải mái hơn phải không bác. Còn 1 ưu điểm nữa của G-9000 là ngoài nút chỉnh TREBLE,BASS nó có thêm nút chỉnh MID riêng nên với người thích nghe các giọng ca vàng thì muốn nhấn mạnh nó hơn thật tiện lợi. E chỉ mới nghe cả 2 e trình diễn ở mức công suất vừa và nhỏ đều hài lòng với chất giọng cả 2, chưa dám mạnh tay volume thêm vì sợ hàng xóm phản hồi . Xin chia xẻ cùng bác

5. Hai Lúa-USA

Bác nói câu này làm tôi nhớ thời kỳ còn là sinh viên khóa 1 Kinh tế Kế Hoạch năm 1976 ... bị nhồi mấy cái bài chính trị hic hic .. :shock: Đúng ra là có lẽ tiến thẳng lên luôn CSCN khỏi qua thời kỳ quá độ luôn đó bác .. khi xài amp khủng cho loa AR :lol:

6. hunglqd

hunglqd Approved Member

Em đọc topic hết 56 trang thấy hay quá, và cũng thấy thương Bác Hai Lúa USA quá và cũng thấy Bác Hai nhiệt tình quá, trong 4R Em tháy được những người tư vấn như Bác cũng hiếm, và người được nhiều anh em hỏi như Bác lại càng hiếm. Em cũng học ĐH khóa 77-81 chắc cũng cùng trang lứa với Bác, em cũng muốn hỏi Bác tư vấn cho em một vấn đề. Số là sau khi đọc 56 trang em qđ uống thuốc liều, chiều hôm qua em mua một receiver Tanberd 2075 còn rât đẹp với giá đập đầu vao tường (em đoán thế vì em mua không mặc cả, chủ cửa hàng hô bao nhiêu em trả như thế). Vậy bác cho em hỏi ghép với nó thì loa nào cho hợp, và bảo dưỡng con am này như thế nào? Mong bác nhiệt tình chỉ bảo cho em. Em chỉ nghe nhạc Việt và thỉnh thoảng nghe Classic. Chúc bác khỏe mạnh, hạnh phúc.

7. dunghn28

dunghn28 Approved Member

Bác Hai Lúa USA đã viết : ........tôi nhớ thời kỳ còn là sinh viên khóa 1 Kinh tế Kế Hoạch năm 1976 ... bị nhồi mấy cái bài chính trị hic hic .. Đúng ra là có lẽ tiến thẳng lên luôn CSCN khỏi qua thời kỳ quá độ luôn đó bác .. khi xài amp khủng cho loa AR .

To Bác Hai : Hihi làm bác Hai nhớ về tuổi Sinh viên và Quê hương 1 chút là e vui rồi. Cám ơn những đóng góp to lón về kiến thức của Bác Hai cho topic này, nhờ nó mà e học hòi được sự đam mê receiver cổ cùng nhiều kinh nghiệm khác.

To Bác Trang 1958 : bác mà kiếm được G-22000/33000 thì đúng là tiến thẳng lên CSCN luôn, e rất muốn được thế mà không đủ sức, bác Trang nếu có điều kiện cố gắng cho e hưởng sái nghe ké nhé !

8. audiotalkmore

audiotalkmore Advanced Member

Nhưng công thức này ko đúng trong mọi hoàn cảnh Bác ah!
    Ví dụ như Mr PM4 ko gấu bằng PM5 nhưng đắt gần gấp đôi PM5 Bác ạ, hic hic

9. Hai Lúa-USA

Bác nói đúng, tôi tổng quát hóa hơi vội vì chỉ nghĩ đến dòng receiver cổ của Marantz.

Không dám nhận là đóng góp to lớn đâu bác. Tôi chỉ chia xẻ những gì tôi kinh nghiệm qua và đôi lúc thấy mình cũng quá chủ quan nên mong các bạn bỏ qua cho.

Em Tandberg 2075 này có 2 loại, loại có màu xanh dương (cổ hơn) được dân Na Uy chuộng hơn loại có màu trắng. Loại này đẹp, nhưng hát thì có lẽ chưa bằng Sansui, Marantz ... loại khủng. Loa thì khó bàn lắm bác. Theo tôi nghĩ vì cs yếu bác nên dùng các loại loa nhạy chút.

10. hunglqd

hunglqd Approved Member

Bác cho em hỏi? dong tanberd 2080 co mấy loại ko hiểu sao về cs hơn dong 2075 có 5w mà tiền hơn nhiều thế em thấy chủ shop quát 1300usd. hay topic nay mở ra lam cho receiver cổ lên chóng mặt.

11. Hai Lúa-USA

Dòng 2075 có 2 loại: 2075 (sx 1975-1976), 2075MKII (1976-1977). Dòng 2080 chỉ có 1 loại, nó chính là 2075MKII với màu amber (trong khi MKII màu xanh dương). CS mấy cái receiver cổ này nó cao hơn specs nhiều lắm (có khi hơn đến 30%). Trên kia tôi nói là 2075 MKII khác 2075 trơn là màu trắng và xanh dương thì ko đúng, nó khác nhau cái knobs và bên trong củng mới mẻ design khác chút ít. Có 2 trường phái có ý khác nhau về 2 loại 2075 này.

Nếu bên Mỹ thì 2080 chừng $600 - $700.

12. Trang1958

To Bác Hai:dùng scd player thì có phải dùng luôn S-amp mơi cho ra được chất giọng của đỉa scd hay có thể dùng ampli thường là được?e thấy các đường ra của đầu scd củng giống như các đầu cd khác.Loại này với e còn quá xa lạ mong Bác Hai và các bác giúp e,thanks.

13. Hai Lúa-USA

Amp nào cũng được bác ạ. Cá nhân tôi thích amp có thể đánh trực tiếp ko phải qua pre.

14. BTP

BTP Advanced Member

@ bác Hai Lua USA:
    Xin bác cho em hỏi bác theo tình hình bão giá giá hiện nay thì cháu receivrer Pioneer 1050 giá bao nhiêu là thích hợp? Dự định E lấy 1050 ghép JBL L100 century, xin bác Hai cho ý kiến chỉ giáo dùm. Cảm ơn bác Hai nhiều!

15. Hai Lúa-USA

Em này nếu hoàn hảo thì chừng 300-$350. Còn hình thức hơi tệ thì khoảng 200-300. Đó là giá bên Mỹ. Còn VN thì bác phải tính tiền ship ~ $70 + tiền cò.

16. nadm10

nadm10 Advanced Member

Em đang thíchPioneer SX 3700, chỉ vì đẹp như vừa bóc hộp nên nhờ bác Hai cho em hỏi thêm thông tin và đánh giá về em nó. Hàng SX tại Korea thì có khác với made in Japan không? Nếu còn thơm mùi gỗ và long lanh cầu vồng thì có tin được không bác? Giá bao nhiêu thì mua được?
    Cảm ơn bác nhiều và chúc bác 1 kỳ nghỉ thú vị!

17. BTP

BTP Advanced Member

Em cảm ơn bác Hai vì lời tư vấn của bác.
    Bác Hai cho E hỏi nếu ghép Pioner 1050 + L100 century + đầu băng cối hoặc đầu deck để nghe nhạc vàng, nhạc băng cối thì có hợp k ạ?

18. Hai Lúa-USA

Em này sx lúc digital mới ra đời nên mắc 1 cách vô lý. Âm thanh dòng SX-3x00 nói chung ko có gì đáng kể, thua xa dòng x50, x80 ... ko đáng chơi bác ạ.

Ngày xưa người ta cũng hay phối ghép thế này bác ạ.

19. Trang1958

To Bác dunghn28:Trước đây e đả nghe Bác Hai khen G22000 và 33000 nay được Bác nói vào làm e củng ao ước để làm bạn với các e nhưng không dể đâu Bác ạ.Tìm đả khó mà nếu có thi giá củng ở trên mây luôn,Audio làm cho e
    vất vả và thiệt hại tài chính o nhỏ rồi Bác .Tuy vậy e không một chút áy náy hay lăn tăn.Tất cả mọi thứ trên đời này đều có giá của nó,nếu Bác ở VN và biêt ở đâu có thì chỉ giúp cho,biết đâu e củng liều một phen để có dịp e mời Bác cùng e nghe mấy e nó hát như thế nào,còn có 22000 hay 33000 là coi như tiến thẳng lên cscn thi e o dám vì audio là muôn trtrue phải o Bác.Bác ở đâu,e ơ Bình Dương,Thân chào Bác.

20. BTP

BTP Advanced Member

Em cảm ơn bác Hai nhiều!
    Thưa bác Hai, dòng receiver Pioneer quả thật bác E chưa dùng qua đời máy nào. Nhưng E biết có chỗ bán Pioneer 1050 giá dễ chịu ( lý do xả hàng ATC-âm thanh cổ-để kinh doanh mặt hàng khác, mà các bác bàn về em Pioneer 1050 nhiều quá làm E say Pioneer 1050. Sẵn đây bác Hai cho E hỏi, cùng tầm tiền như Pioneer 1050 nếu E chọn receiver marantz thì đời nào ghép hợp với cặp loa L100 century của E ạ?

21. nadm10

nadm10 Advanced Member

thanks bác Hai nhiều, chuẩn và kịp thời quá!

22. Trang1958

To Bác Hai:E đọc bên loa jbl fan thấy Bác nói về mod L65 jubal,e củng có e này còn khá mới theo Bác cần nâng cấp gì để nó chơi hay hơn,e chỉ mới thay lại cọc loa để dùng được jack bắp chuối để tiện cho việc rút,rút,cắm,cắm.E thấy phân tần dùng mấy con tụ bằng giấy nhìn không pro chút nào theo Bác cần thay chưa vì e nghe tiếng vẩn trong trẻo va treble thì vẩn lanh canh.E mong tin của Bác.

23. Hai Lúa-USA

Câu hỏi này của bác hơi khó trã lời. Vì tôi cho là Marantz muốn chơi được như em 1050 thì cs cũng phải tương đương. Nhưng em Marantz cs tương đương thì giá cao hơn xấp xỉ 30%. Còn em nào giá tương đương thì cs thấp nghe có lẽ ko hay bằng. Tôi dựa vào giá tiền mà trã lời thì chỉ có em 2275 hay 2270 mà thôi.

Nếu bác nghe thấy được thì thay làm gì tốn tiền. Còn tôi vì tháo ra refoam nên tiện thay luôn cho khỏe đó mà. Nhưng tiếng bass bác thấy ra sao? Hay là thay thử cái tụ cho bass rồi so sánh với cái còn lại xem có tiến bộ ko?

24. huhu122001

huhu122001 Approved Member

Dòng cổ thấy em Sansui 9090DB có vẻ đẹp của thần tiên lại còn giọng hót mê ly quá hấp dẫn. Hoa hậu ngày một hiếm dần, bác nào chưa được sở hữu em này thì phí một thời thưởng thức âm nhạc ...

Attached Files:

25. Trang1958

To Bác Hai:E nghe bass của 65 ít hơn L112,khi nghe phải chỉnh amp với bass nhiều hơn.E thấy phân tần hình như có 3 tụ,2 giấy và 1 pol,board phân tần của L65 o giống với các loa khác e có,dây loa (treble)hàn luôn vào mạch nên bất tiện.Tụ của loa bass là tụ nào Bác chỉ giúp để e thay,e tính chỉ thay cho I loa để nghe và so sánh với loa còn lại.L65 e dùng nghe thường xuyên trong bộ dàn của e,thích nó vi treble hay,o chói gắt như các loa khác kể cả khi dùng nguồn phát của Sony,e chờ Bác hướng dẩn để e xử e nó,cám ơn Bác.

Share This Page

Loading...