Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Trang1958

Trang1958 Approved Member

To Bác huhu:Bác đánh giá như vậy chắc bác đả từng dùng 9090DB.Chất giọng của e nó ấm áp hơn mấy amp Pi mà e có,tuy nhiên bass o gọn bằng sx1980 và sx1250,có lẻ do power nhỏ hơn.Thỉnh thoảng e vẩn nghe 9090DB và 9090.Tuy nhiên như Bác Hai đánh giá,các e nó hay bị hư vặt,nhất là các nút chỉnh và bấm trên front panel.Thân chào Bác.

2. Trang1958

To Bác huhu:Bác đánh giá như vậy chắc bác đả từng dùng 9090DB.Chất giọng của e nó ấm áp hơn mấy amp Pi mà e có,tuy nhiên bass o gọn bằng sx1980 và sx1250,có lẻ do power nhỏ hơn.Thỉnh thoảng e vẩn nghe 9090DB và 9090.Tuy nhiên như Bác Hai đánh giá,các e nó hay bị hư vặt,nhất là các nút chỉnh và bấm trên front panel.Thân chào Bác.

3. huhu122001

huhu122001 Approved Member

@: Hỏng vặt thường rơi vào 9090 đã cũ quá. Còn chất âm thì không có ampli nào toàn diện cả: không đuối mặt này thì cũng mặt kia và nó còn phụ thuộc vào một số khác như nguồn, dây tín hiệu, đầu phát, loa ...

Em đang ghép với Pi 99a cứ khi nào hót nhạc Trịnh là lại phê đần người mất ngủ luôn. SS 9090 là một trong ba huyền thoại của xứ sở hoa anh đào chắc chắn là phải có sự khác biệt rồi

4. Trang1958

To bac huhu:9090db va 9090 ghép với cs99a nghe được ở treble và mid nhưng bass không ổn lắm bác ạ.2 e sansui này đem phối với một số dòng của jbl nghe rất khá.99a ở nhà e ít dùng chỉ nhìn là chính li do là e o thích bass của nó.

5. huhu122001

Chắc do hợp gu nữa bác à. Bác thấy JBL nào là tương đối hợp để tôi thử test với

6. Buns

Buns Advanced Member

SS 9090 là một trong ba huyền thoại của xứ sở hoa anh đào, vậy 2 huyền thoại kia tên gì bác ơi

7. Trang1958

To Bac huhu:loa jbl e o có đồ khủng,e chỉ có mấy e cỏ thôi.e đang dùng L112,L65 jubal,lx500.Với các e này theo e ss 9090db và 9090 đều có thể đánh khá tốt.E đông ý với Bác là nghe hay o còn phụ thuộc vào gu của người nghe,tuy nhiên trước đây chỉ nghe 99a thì thấy rất hay,sau này nghe với mấy e jbl mà e có e lại thích hơn nên e ít dùng 99a.Dù sao đó củng là ý kiến chủ quan của e có gì o đúng mong bác thông cảm,thân chào Bác.E củng có cùng thắc mắc giống Bác Buns

8. huhu122001

Đọc lỏm ở đây
    http://www.webtintuc.com/newsdetail.php ... c1=3&c2=10

Tôi cũng chỉ là newby nghe nhạc thôi nhưng cảm nhận đánh đồ xưa tiếng khò khè có gì đó chút hoài niệm ..... Khoái bác à

9. Trang1958

To bác huhu:E nghỉ e củng rất giống Bác.

10. BTP

BTP Advanced Member

Câu hỏi này của bác hơi khó trã lời. Vì tôi cho là Marantz muốn chơi được như em 1050 thì cs cũng phải tương đương. Nhưng em Marantz cs tương đương thì giá cao hơn xấp xỉ 30%. Còn em nào giá tương đương thì cs thấp nghe có lẽ ko hay bằng. Tôi dựa vào giá tiền mà trã lời thì chỉ có em 2275 hay 2270 mà thôi.

Cảm ơn bác Hai rất nhiều. vâng theo như ý bác gợi ý, E sẽ chọn Pioneer 1050.
    Chúc bác Hai luôn vui-khỏe!

11. huhu122001

HoangsaAudio đã có đặt gạch Sansui 9090DB giá 19 tr, Tuấn long chợ trời có con 9090 trơn khá mới nhưng bj xước sâu ở giữa mặt kính hô 24 củ. Choáng vì giá tăng chóng cả mặt

@ Bác hai lúa- USA : Khâm phục kiến thức về dòng cổ của bác quá. Cho em hỏi chút là đôi Sansui Sp 8000 hay 3500 hợp với amp nào vậy.

12. thanhtien

thanhtien Advanced Member

bác mua không, có bác đang rao tầm 18tr kìa.

13. Trang1958

To Bác Hai:jubal của Bác sau khi thay tụ thì chất giọng có cải thiện được o Bác?E đang tim mua tụ để thay cho l112 và jubal.Bác cho e hỏi cọng ron đệm nằm sau loa bass lâu ngày bị chay thi xử lí làm sao vậy bác.E nghỉ nó quan trọng vì o kín sẻ ảnh hưởng đến chất lượng tiêng bass,o biết lấy gì để thay thế nhờ Bác góp ý cho e,chúc bác khỏe.(e thây cái woofer của bác là 126A còn con của e là 122A,cùng là jubal sao lại khác vậy Bác)

14. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

L65 có 3 loại khác nhau.

Cái đầu tiên là Jubal L65: 126A woofer (bass), LE5-5 mid, 077 tweeter. Tôi có cặp này.
    Thứ 2 là Jubal L65A: 122A woofer, LE5-5 mid, 077 tweeter và xover khá hơn cái trên, 122A là Alnico nên nhiều người thích.
    Thứ 3 không gọi là Jubal mà gọi là L65B: 129H woofer, LE5-5 mid, 077 tweeter. Cái 129H này là Ferrite rất bền. L65B là cặp được coi là hay nhất, rồi đến L65A.

Tức là cả ba chỉ khác nhau cái bass và xover. Theo tôi thì tất cả tụ nên được thay vì electrolytic nó thoái hóa theo thời gian và nhiệt độ. Cho nên dù bác có không chơi loa, nó cũng vẫn thoái hóa và thay đổi trị số nguyên thủy ban đầu. Nhất là sau 30 năm thì ... chỉ có trời biết hay bác tháo ra nhờ ai có máy đo giùm. Thay rồi hay hay dở thì đa số đều khen hay hơn.

Cọng ron là gì vậy bác? Mấy cái loa này gân loa hư cả bác đã thay chưa?

15. Hai Lúa-USA

Cái bài này sao đơn giản quá! :wink: Nếu nói về receivers cổ thì nên đề cập đến TOTL như Marantz 2600, Pioneer SX1980, Sansui 33000, Technics SA-1000 vv... chứ mấy em trong bài này chỉ xoàng xoàng bậc trung thôi :roll:

Hôm nay đọc lại vài bài trong mục này để tìm xem giá cả receivers cổ tại VN, thấy sao mà kinh khủng :shock:

Bài này của 1 bạn vào năm 2008. Giá SS9090 lúc đó chỉ có 7,5T mà đã cho là mắc.
    Đến bây giờ có người bảo

Tôi không thể ngờ được! Giá như thế là tăng hơn gấp 3 lần, phải nói là thậm vô lý. Con SS9090 mà đáng gì 24T ??? Ai mà mua giá đó thì thật quá .. xxx các bác ạ. Xin lỗi các bác tôi hơi bị shocked. Giá như thế là cở SS22000 thì may ra mà phải thật tốt, đẹp cơ. SS9090 đem về xài loạng quạng vài hôm cháy sò vì quá cổ lồ xỉ là tìm thấy bà lun. Âm thanh có gì hay hơn các loại khác như SX1050, Concept 11.0 mà đáng giá này. Càng nghe nói càng tức lên các bác ạ.

16. huhu122001

Em nghĩ là chỉ có bác, em hoặc nhiều người nữa trong phạm vi nào đó đang sai chứ thị trường không sai. Bác nói ai mua giá đó là " xxx" em nghĩ cũng chưa đúng ..... Giá cao hay thấp đều phải tuân theo quy luật cung cầu cả, còn vấn đề hỏng hóc máy móc đó là chuyện thường của đồ điện tử - Người bệnh nặng còn chữa được huống chi cái máy

17. Hai Lúa-USA

Qui luật cung cầu bác nói chỉ có thể đúng khi nó tự nhiên như gạo, sữa, vv. Còn đây là do lái trong nước đẩy lên làm nó cao giá. Lý do tôi cho thế là vì trong những năm đầu 2000's một số dân AudioKarma đẩy giá receivers để bán lấy lời bằng cách ca tụng quá trớn về 1 số sản phẫm, mà trong đó SS9090 là 1 ví dụ. Hậu quả là gì? Giá receivers lên quá cở hoàn toàn không đáng so với giá trị thật sự. Nói xxx là vì người mua thiếu kiến thức hoặc vì muốn đầu tư .. Cái này làm tôi nhớ phong trào mua chim cút ở VN vào những năm 1970's. Bọn Tàu Chợ Lớn lúc đó dựng phong trào chim cút, loại này dễ nuôi, mắn đẻ, .. chúng tuyên truyền qua báo chí, mồm miệng, là trứng thịt chim cút bổ dương sống lâu .. nên lúc đó 1 con chim lên đến 1 lượng vàng! Đùng 1 cái có người loan tin thịt chim cút có thể gây bệnh cùi .. làm phong trào chim cút xập tiệm nhiều người tự tử. Thế thì vô lý quá phải ko? Giá SS9090 cũng thế! Con này mà tương đương $1200 à? Tất cả chỉ là kiến thức mình quá kém hay bụng mình muốn đầu tư làm giá cả tăng lên quá trớn mà thôi bác ạ.

Những máy này muốn chữa bịnh sao? Nếu bác ko là dân chuyên nghiệp thì bác phải bỏ ra 1 số tiền nhiều khi còn hơn tiền mua máy. Đáng hay ko thì tôi cho là ko bác ạ. Dùng tiền này mua máy mới hơn chút, tìm hiểu nhiều để tăng kiến thức để khi mua không bị hớ 200 hay 300%. Còn nếu mà yêu nó quá vì kết chất âm hay hình dáng thì thôi chúng ta có lẽ ko cần bàn.

18. Trang1958

To Bác Hai:E cám ơn Bác giải thích cho hiểu về các đời của dòng loa L65,e mới xài e nó nên không biết thấy khác woofer nên sợ loa đả bị luộc.Ở phía sau của loa có cọng ron đường kính gần bằng đường kinh của loa nằm trong một rảnh nhỏ(tiếng Anh e o rành có người gọi là cọng join hay cọng seal gì đó)nó dùng làm kín giửa 2 mặt tiếp xúc loa và thùng loa,e thấy woofer của L112 củng có.Ở nhà e củng có omh kế nên đo được tụ tất nhiên khó xác định được tụ yếu hay còn tốt(chỉ xác định trường hợp tụ bị nối tắt hay bị đứt hoặc bị rỉ).Thôi e cứ làm Theo Bác là thay hết tụ cho khỏi lăn tăn.Dạ gân loa đả được thay trước khi e mua nó,thấy Bác refoam woofer(hình ảnh và bài viết bên jbl's fan club)làm cho e nể phục bác quá.

19. Only Time

Only Time Advanced Member

Bác 2 nói đúng quá, tình hình là giá receiver ở VN bây giờ tăng kinh khủng... có bác có con Yamaha CR 620 còi mà cũng thét 10t, HK 430 cũng đòi 5T, Marant 2245 mấy tháng trước em mua 4T... giờ có shop bán 8t... ông nào cũng kêu hàng mới, vừa ship Mỹ về... chả biết các ổng định giá thế nào nữa... ít tiền như em chắc lên mạng ngắm cho đỡ thèm vậy :evil:

20. phidiep

phidiep Advanced Member

Đắt tầm này em chơi đồ mới cho lành! :mrgreen:

21. hvthu

hvthu Advanced Member

Nhân nói về giá và việc một loại máy gì đó hay hư hỏng, em muốn hỏi ý các bác như sau
    Về chất âm, em là người thích Sansui, cả 5000X lẫn 9090DB.
    Giá ở VN cao hay thấp khó mà lấy giá ở Mỹ ra đọ, lý do là hàng điện tử cũ bị cấm nhập về VN, cho nên ai kinh doanh sản phẩm cũ này cũng phải chịu rủi ro khi hàng bị giữ hay khi hỏng, cái đó tính vào giá bán thôi.

Sản phẩm điện tử nào cũng có xác suất hỏng, ai đến trung tâm bảo hành để tìm câu trả lời sẽ thấy là cái hãng đó, cái model đó sao mà hỏng nhiều thế! Đồ cũ vài chục năm rồi thì đương nhiên là có trục trặc đôi chút. Thợ giỏi thì sẽ sửa dễ dàng còn thợ kém hoặc thiếu kiến thức cơ bản thì chọc nát ra cũng không phát hiện ra hỏng gì. Đồ nào không may rơi vào ông thợ này chắc chắn sẽ nằm lại, và ông này sẽ kiếm vài cái để lấy đồ lắp qua lắp lại, thành thương binh hết thì nằm ở chỗ ông ấy vài cái là thường.

Xét đồ cũ, cái tăng âm (hoặc receiver) là đồ điện tử chịu rủi ro ít nhất so với CDP hay loa. CDP mà hỏng đôi khi vứt đi luôn nếu bánh răng bộ cơ hay linh kiện không có, chứ Receiver cổ có vài cái tụ vài cái transistor em nghĩ dễ chữa hơn nhiều. Loa cũng thế, độ ẩm làm bở gỗ, gián nhấm chuột gặm làm rách màng, vận chuyển móp góc vỡ nam châm, dùng bị cháy cuốn lại... nói chung rủi ro hơn cái tăng âm nhiều, đặc biệt mấy cái tăng âm có sẵn chế độ chuyển điện 220V nên khỏi lo cắm nhầm điện nếu máy chỉ dùng 100V hay 120V.

Em có ác cảm với Honda khi em thấy nó ra rả nói bán xe máy Wave alpha 11 triệu nhưng lờ đi cho đại lý tâng lên tới 13, 14 triệu. Do đó cứ nhìn thấy thương hiệu Honda thì em cho là vừa đắt vừa mau hỏng vì toàn đồ Tầu kém chất lượng. Em nghĩ cái ấn tượng này chắc lâu lâu mới hết...

Cho em nói thêm là em có chơi đồ mới cứng, ví dụ Tăng âm Luxman L505u mua mới bằng mua 4 cái Sansui 5000X cũ(mà còn tương đối mới và tốt), nhưng nghe nhạc vàng thì Luxman L505u thua đứt Sansui 5000x chứ đừng nói tới 9090db. Đó là tai em, có thể tai em bị hỏng chăng...

22. tuan_th

tuan_th Advanced Member

23. BTP

BTP Advanced Member

Chào bác DuongHao, lời đầu thư kính chúc bác luôn khỏe và vui cùng audio!
    Nay E viết thư gửi bác và mong nhận đc thư hồi đáp của bác, hiện E đang công tác trong nghành điện nên kiếm đc ít dầu biến thế. Bác cho E hỏi dùng dầu biến thế tra vào các biến trở ( VR ) có giải quyết đc vấn đề các biến trở bị dơ ( làm cho âm thanh rột rẹt ) k ạ?

24. Hai Lúa-USA

Bác đừng quên làm vệ sinh cái L-pad nhé. Cái này là hay bi oxidized nên dùng De-oxit để chùi cho sạch.

Attached Files:

25. Trang1958

To Bác Hai:L-pad là hai vol để chỉnh trebb và mid phải o bác?e o biết cách nào để lấy nó ra,e đoán phải cạy miếng nhôm logo jbl ở trước hai vol mới lộ được mặt vít để mở,o biết có phải vậy o?nhờ bác hướng dẩn kẻo trâu lành e lại làm thành trâu què.Chất de-oxit là chất gì e củng bó Tay luôn,các bác có ai biết ở VN nó mang nhản hiệu gì chỉ giúp e với,cám ơn Bác Hai và các Bác nhiều.

Share This Page

Loading...