Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

Tổng quát mà nói thì không có gì khác biệt nhiều lắm về specs (B tốt hơn 1 chút). Cón bên ngoài thì khác nhiều giữa 2 dòng này. Cá nhân tôi thích cái nhìn của dòng B hơn (có vẻ mới mẻ hơn, đẹp hơn). Bên trong thì dòng trơn làm có vẻ chắc chắn hơn, tản nhiệt to hơn nên hiệu quả làm nguội tốt. Ví dụ cái 2238/2238B thì cái trơn có PCB riêng cho ps/relay trong khi dòng B cái PCB này chung với power PCB. Tóm lại tùy nhiều vào cái nhìn hơn là âm thanh, và đó là lý do tại sao B được chuộng hơn.

2. BTP

BTP Advanced Member

E cảm ơn bác Hai đã chỉ giáo. Vâng E cũng có cảm nhận như bác: quan sát dòng B dễ nhìn hơn dòng trơn.

3. ductien_1704

ductien_1704 Advanced Member

Chào bác Hai ,bác Hai và các bác cao thủ tren 4r cho em tham kiến khai thông cái óc dốt của em ,bác Hai và các bác biết đến audio đã lâu xin cho em biết
    1 . Làm thế nào để biết được điện áp chịu đựng và dòng điện trên loa ạ ? ( dùng ct P=U.I có tính ra dc ko ạ ? )
    2 . Điện áp và dòng điện ra loa tính như thế nào ạ ? (cái này chắc là ko dùng đc P=U.I ,bởi nhiều hãng sx dùng nhiều loại sò cs khác nhau nên đ.áp và d.điện cho từng sò khác nhau mặc dù biết cs đầu ra của ampli ? ).Mong bác Hai và các cao thủ dậy bảo giúp em bớt dốt ạ ! .Thân !

4. Hai Lúa-USA

Dựa vào P=VI để tính điện áp ok. Nhưng bác phải tính RMS tức nhân thêm cho 0.707.
    Còn tính điện áp ra loa thì quá phức tạp vì tùy loại amp/receiver. Đơn giản nhất là chia P (rms) cho 4 thì ra cs/kênh nhưng cái này cũng chỉ là đoán mò.

Ví dụ cái Concept 16.5 có max P ở dây điện vào là 700W. Đây là P(rms). Chia cho 4 = 175W/kênh tương đối gần đúng cho 160W dựa vào spec.

Các bác thử coi sau máy điện áp thế nào rồi tính bắng cách trên coi có gần đúng với spec không nhé.

Note: cái công thức chia cho 4 này chỉ áp dụng cho receiver cổ class AB thôi nha mấy bác, nhưng nhiều khi cũng trật, ví dụ như Marantz 4400 điện áp ở dây là 690W nhưng cs chỉ là 125W/kênh!

5. music_lover

music_lover Advanced Member

Em vừa nhìn thấy một bác thợ nhập về một chú Sansui 9090DB hình thức còn tương đối mặc dù vỏ gỗ có vẻ đã bị làm lại rồi. Bác thợ đang thét giá 19 triệu. Em không ngờ mấy dòng reveiver cổ và khủng này giá tăng kinh quá :mrgreen:

6. hpham

hpham Advanced Member

Con Fisher rs 2010 hiện ở Vn có bác bán 5tr (240$) các bác thấy có hợp lý ko? Hình thức còn tương đối thôi chứ ko đẹp trọn vẹn

7. BTP

BTP Advanced Member

Giá này cách đây gần nửa năm rồi bác ạ. Theo E nghĩ đó là còn chính sách chống đầu cơ vàng và ngoại tệ, chứ k giá còn hơn nữa đó bác :D .

8. music_lover

music_lover Advanced Member

Em cũng là người thích các dòng reciver cổ, tuy nhiên với giá như vậy thì nên chuyển hướng sang các dòng khác bác ạ. Nếu bác nào mua để ngắm cho đẹp thì em không nói làm gì, chứ còn mua để nghe thì với giá đó thì em thấy cao quá.

9. hpham

hpham Advanced Member

Bác nào giúp em với

10. binhhathanh

binhhathanh Advanced Member

Re:

Các bác cho em xin ý kiến về Harman Kardon Receiver SR-900 nhé. Thanks

Attached Files:

11. ductien_1704

Em cảm ơn bác Hai nhiều ! có lẽ phải mổ ampli ra rồi đo điện áp cấp vào mach power và dùng ct P=U.I là ok bác nhỉ . Thân!

12. Hai Lúa-USA

Cũng ko cần mổ amp ra. Theo tôi biết nhiều người họ dùng 1 cái điện trở 4 hay 8 ohm thay cho speaker, nối vào output của amp rồi đo V. Sau đó dùng công thức P=V^2/R.

Nhưng cách trên không biết được méo tới mức nào nên bác cần 1 cái freq generator cho ra tần số 1K, 1 cái distortion analyzer đề xem méo tổng (THD), và oscilloscope xem hình của sine wave. Mấy cái này ko khó nhưng cần máy móc nên nếu bác có quen ai thì nhờ họ.

13. Hai Lúa-USA

Re: Re:

Em này thuộc dòng HK bán dẫn đầu tiên của HK (1964/1965) nên nghe chán lắm bác ạ (sò Germanium ko phải silicon), hư là bác tìm part chết lun.

14. ductien_1704

Cảm ơn bác Hai nhiều Nhé ! em sẽ làm theo hướng dẫn của bác.Trước đây em có học 3 tháng vỡ lòng về lý thuyết đ.tử nên ko khó lắm .Mấy cái vụ máy móc gì đó thì ok !

15. BTP

BTP Advanced Member

E xin chào bác Hai! Xin bác cho E hỏi damping factor là gì vậy bác, thông số này ở 1 amplier và receiver bao nhiêu thì chấp nhận đc hả bác? Thông số này làm sao biết đc, trên amp có ghi thông số này k hả bác? Thông số damping factor lớn hay nhỏ có ảnh hưởng đến vấn đề chọn amp/receiver khi phối ghép loa k ạ? E cảm ơn bác Hai nhiều.

16. Hai Lúa-USA

Đây là ratio giữa load impedance và impedance của amplifier/receiver. Nó nói lên khả năng hạn chế rung ở loa (resonance) của máy amp/receiver. Số này càng cao thì càng tốt nhưng có thể nói >50 thì tác dụng giúp không nhiều thêm bao nhiêu. Hoạc <20 thì có thể sẽ ành hưởng đến cái nghe. Hầu hết các receivers DF khoảng 30-50 nên bác khỏi lo làm gì cho mệt. Có 1 số amp mới quảng cáo DF >3000! Cái này là overkill đó bác và cũng tùy cách design. Bác muốn hiểu thêm thì vào trong mục thắc mắc về kỹ thuật nhờ các bác chuyên về lý thuyết giải thích cho. Trên phương diện thực hành theo tôi thì ko quan trọng nếu DF được từ 30-50.

17. BTP

BTP Advanced Member

E cảm ơn bác Hai nhiều đã chỉ giáo.

18. Trang1958

Trang1958 Approved Member

To Bác Hai:Bác cho e hỏi power mc7270 và pre C35 (mc)phối ghép với nhau cho âm thanh tốt o Bác?Bác giúp cho e đánh giá bộ này và nếu có thể cho e biết luôn về giá cả của mấy e nó,cám ơn Bác và chúc Bác khỏe.

19. Hai Lúa-USA

Tôi ko rành về Mc lắm nhưng đoán chừng 1200-1500 cho MC7270 và 500 - 800 cho em C35. Mc pre và amp thường đi chung với nhau. Âm thanh bán dẫn của Mc nghe được, bass mạnh chắc chắn rõ ràng. Ngày xưa có nguyên bộ Mc2500, C35, XR7's cũng thấy hay. Bác qua McIntosh fan club hỏi xem người ta nghĩ thế nào.

20. mucmoc

mucmoc Advanced Member

Chào bác Hai.
    Em đang dùng cặp advant 2 ( màu trắng )
    http://translate.googleusercontent.com/ ... nhPpuczk8g
    Em đang định lấy Pioneer SX-1050 về đánh, bác cho e xin vài dòng về sự phối ghép này và nhận xét về Pioneer SX-1050. Rất mong có câu trả lời sớm nhất của bác. Thân!

21. Hai Lúa-USA

Ngày xưa tôi cũng có em Advent này. Nhưng nó thuộc loại ngoài trời mà bác!
    Riêng em SX1050 có nhiều người bàn rồi, bác chịu khó xem lại nhé.

22. mucmoc

mucmoc Advanced Member

Vâng, biết đây là topic cho reciver nhưng bác cho e hỏi thêm 1 câu ngoài lề nhé, cảm ơn bác, bác đã chơi qua Advant 2 này rồi thì cho e lời khuyên dùng amply 2 kênh hay reciver nào để đánh e này được ah, vì e loay hoay mãi mà vẫn không tìm đồ đánh ra được. Thân!

23. Hai Lúa-USA

Lý do có lẽ ko phải ở amp hay receiver mà do ở loa. Mấy loại loa ngoài trời người ta chỉ làm cho nó bền chống gió mưa tuyết chứ đâu phải cho người khá kén chọn khi nghe! Loại SX1050 là hay lắm rùi, nếu bác dùng nó mà chơi em advent này ko được thì hi hi .. bán phức cặp loa đi nha :)

Loại Advent 2 này ngày xưa dùng toàn đồ rẽ tiền, paper cone đó bác ạ và là 1 thất bại của Advent nên cũng ko lạ gì khi bác loay hoay mãi mà đánh em nó ko hay.

24. mucmoc

mucmoc Advanced Member

Vâng, em cảm ơn những chia sẻ quý giá của bác! :)

25. Trang1958

Trang1958 Approved Member

Bác Hai cho e hỏi,amp Mc có 2 volume (nút gain) chỉnh âm lượng cho trái,phải thì có thể cho chạy chế độ mono block o Bác,nếu được thì đấu dây loa,dây tín hiệu và xử lí hai nút gain như thế nào,Có thể tìm manual cua mc7270 ở đâu vậy Bác,e cảm ơn Bác và chúc Bác khỏe.

Share This Page

Loading...