Receiver cổ và khủng, hình + ý kiến vv......

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Hai Lúa-USA, 28/2/08.

1. tuansalon112

tuansalon112 Advanced Member

chào bác hai! bác cho em hỏi cái pre denon dap-5500 bác biết về cái này không vậy? nếu bác biết bác cho em xin xíu nhận xét của bác về nó ạ.ở vn ít có thông tin về em nó quá!!tks bác.

2. Hai Lúa-USA

Hai Lúa-USA Advanced Member

E
    Em này là preamp + digital convertor mà bác! Khá tốt. Giá thành $1500 vào năm 87-93. Chỉ biết có người cho em nghe hơi sáng chút nhưng làm khá bền.

3. music_lover

music_lover Advanced Member

Ôi may quá thấy bác Hai đang online. Em rất thích cái hình thức của Sansui g9000db nhưng chưa có lần nào được nghe thử. Bác Hai thử so sánh nó xem liệu có nên nhặt cái g9000db thay cho SX1250 không ạ. Em cảm ơn trước.

4. taigl

taigl Advanced Member

Dạ,em đang dùng cặp JBL C53 Libra vừa đc người bạn để lại. Vậy là chắc hợp phải không bác?

5. baonhi04

baonhi04 Approved Member

Chào bác hailua. em đang có con reciever fisher rs250. em thấy ghi la 250w. con này thì giá tri va chất tiếng thế nào ? bác giúp em nhé.

6. Hai Lúa-USA

Tôi thì thích cái SS hơn cái Pioneer, nhưng lấy cái này thay cho cái kia thì hơi tiếc. Bác ko giữ cà 2 được à?

7. Hai Lúa-USA

Bác cứ thử rồi biết mà nhiều khi bác phải thử loa này loa kia. Tuy nhiên trong bước khởi đầu thế cũng tạm ổn.

8. Hai Lúa-USA

Em này ra đời 80-81, $430. CS 50W/kênh. Tôi chỉ biết thế chưa nghe tuy tôi ko mấy thích Fisher bán dẫn nên cũng khó mà cho ý kiến cho khách quan.

9. music_lover

music_lover Advanced Member

Em vẫn đang tìm lại SX-1250 nhưng nhìn cái g9000 đẹp quá nên lại phải suy tính. Nếu có điều kiện mà chơi cả hai thì quá tuyệt. Nhưng mang về cũng không biết giấu vào đâu vì to quá vợ la chết. Bác đã nghe thử cả hai cái này chưa. Cho em một chút nhận xét.

10. Only Time

Only Time Advanced Member

Các bác ca ngợi 1250 vừa vừa thôi... mấy hôm nữa giá lên 20T 1 em thì nhà nghèo như em chỉ biết nuốt nước miếng thôi ah :?

11. ductien_1704

ductien_1704 Advanced Member

Em cũng đang muốn 1 em mr 2325 lăm lắm !! Hi hi nhưng khó vô cùng,vì ở VN giá em mr 2325 này khoảng 1200$ (tương đương 25t VN đồng đó các bác ạ!!) Măc dù là em đang có pioneer sx1250 rồi .Cái anh sáng xanh xanh của em mr 2325 quyến rũ lắm thêm cai chất âm thi ôi thôi ! :wink: (em nhiều lời rồi các bác bỏ qua cho em nhé!)Muốn lắm nhưng em chỉ dam mơ thoi chứ với giá đó thì em chịu... :(

12. Hai Lúa-USA

Cái SS nghe ngọt ngào và ấm áp hơn 1 chút. Nó cũng nhìn bề thế hơn.

13. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Bác HailuaUSA cho hỏi phần tuner của Pioneer 1280 có khó sửa kO? Hiện giờ tôi đang có 1 con phần amp rất tốt nhưng phần tuner tiếng loẹt xoẹt át hết. Vậy phải kiểm tra từ đâu và phần tuner của con này có hay kO? Riêng phần amp công suất lớn, chất tiếng ổn. Cám ơn bác

14. Không Tâm Thái

Tiện các bác cho hoir tại Hà nội có ông nào sửa receiver và radio tốt xin các bác địa chỉ

15. thanhtien

thanhtien Advanced Member

phải đem chỉnh sữa thôi, chắc mấy biến trở hư lặt vặt thui. Nhưng phải đem đúng thợ chuyên sữa AMP nhé

16. Hai Lúa-USA

Hummm .. tuner thì hơi mệt bác ạ, có thể là link kiện hay là IC ... IC thì kẹt vì hơi khó kiếm. Ko biết VN có thợ giỏi ko?

17. thanhtien

thanhtien Advanced Member

hôm rồi, tôi có hư con IC BA 312 711 trong phần pre Sansui 7070, đi khắp SG không có, sau đó tôi quay lại a bạn chuyên sửa AMP ở chợ Nhật Tảo, thì a ta tìm được con IC này, và a ta đã thay thế - sửa chữa rất tốt. A. Tuyển - 0908446230.

Attached Files:

18. Không Tâm Thái

Cám ơn bác, vì ở HN thợ sửa đồ này hiếm nên cũng muốn kiếm con khác nhưng con 1280 công suất khủng và giọng hợp tai đâm tiếc
    Nhờ bác 1 địa chỉ tin cậy, hiện giờ mấy ông thợ HN nhìn thấy bệnh tuner ở stereo receiver là ngao ngán kO muốn nhận làm. Ở tận SG thì vận chuyển ra vô cũng hơi mệt sợ kO đáng

19. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

@ Thưa bác hai, kg biết so với các receiver khác thì Harman Kordon như thế nào bác ah? Chất tiếng có ổn? độ ổn định? có dễ phối ghép, ví dụ với loa Mỹ JBL, AR? Bác thấy em HK 800+ như thế nào bác? Mong bác cho em tí nhận xét. Cám ơn bác.

20. Hai Lúa-USA

Tôi chỉ có kinh nghiệm những em HK X30, X70 .. Riêng em này là quad (4 kênh) nên tôi ko để ý vì nó khá bé so với Pioneer SX949 hay loại Marantz 4300, 4400... HK nói chung ko tệ nhất là 2 kênh vì nó dùng dual transformers. Riêng em này 22W/kênh, 73-75 $600. Ko biết khi chơi 2 kênh cs thế nào, có thể x2 lên chăng như Marantz? Tôi khá có nhiều thành kiến với quad nên theo tôi bác nên coi kỹ lại trước khi mua.

21. ductien_1704

ductien_1704 Advanced Member

Bac Hai cho em xin hỏi ,hai nút Multipath và Mutingoff trong phần FM của cái pioneer 1250 có tác dụng gì ạ? Khi em mở FM thì phải bât nút Multipath on thì mới ra tiêhg được cả 2 loa ? nếu ko on thì chỉ nghe dc một bên trái thôi (cho dù đèn stereo vẫn báo),còn nữa khi em Mutingoff on thì ko thấy có tác dụng (ko ngắt dc tiếng ra loa ) nó có bình thường ko bác Hai ?.Mong bác chỉ giúp ạ !.

Attached Files:

• 1.pdf
      File size:
      148,5 KB
      Views:
      4
    • 2.pdf
      File size:
      62,5 KB
      Views:
      2
  22. Hai Lúa-USA

Ahh cái này ít ai hỏi vì chúng chỉ liên quan đến FM.

Multipath: công dụng là để tìm cách chỉnh antenna sao cho ngay chóc làn sóng do đài FM phát ra. Lý do là vì sóng FM nó dội tùm lum từ các cao ốc nên dùng nút này để tìm hướng cho chính xác. Cái này chỉ dùng khi bác có antenna xoay tròn chứ đa số ai cũng dùng bipolar 1 sợi nên ko có tác dụng gì. Hoạc bác có antenna trời có thể xoay được thì áp dụng (tôi nghĩ bác ko có). Mà muốn dùng phải có scope để định hướng cho chính xác chứ nghe bằng tai cũng ko ổn lắm.
    Nhưng câu hỏi bác liên quan đến nghe 2 loa được phải vặn "on" thì có thể cái nút này cần phải chùi rửa lại. Nút on chỉ dùng khi chỉnh antenna thôi, còn chỉnh xong bác phải "off".

Muting: Dùng khi bác rà đài. Vặn nó "on" khi rà đài để nó chận các sóng nhiễu, các sóng thấp , nhiễu làm cho "câm" như thế bác rà đài dễ hơn. Ngày xưa nhiều đài FM hơn bây giờ nhiều nên cái nút này có công dụng. Bây giờ chết ngắt cả rồi sóng nhiễu chả có bao nhiêu.

23. nizt

nizt Advanced Member

Bác Hai cho em hỏi câu cũng liên quan đến radio : Em có Receiver Onkyo khi mới mua về bắt đài tốt, rõ ràng, trong trẻo nhưng bây giờ (sau hơn 1 tháng) lại khó bắt đài dở tệ, ù xì, mất nét cả AM lẫn FM. Cái antena bằng nhựa đằng sau vẫn còn nguyên. Em không biết vì sao mong Bác Hai chỉ giáo cho em khắc phục với ạ.
    Cảm ơn Bác Hai nhiều.

24. Hai Lúa-USA

Tôi chỉ biết dùng chứ ko biết sửa bác ạ. Chỉ đoán là có thể cái tuning tụ bị lão hóa chăng? Hay là cần alignment lại? 1 điều quan trọng nhất là bác phải dùng 1 cái antenna bi-polar cho FM. Còn AM thì dùng antenna kèm theo máy cũng được. Nếu làm thế mà cũng ko bắt đài được thì ---> tiệm thôi.

25. nizt

nizt Advanced Member

Em cảm ơn Bác Hai nhiều nhé. Em thử nhét vào cần antena một sợi dây điện bất kỳ thì nó lại bắt tốt, cái này thì em chưa hiểu lắm :)

Share This Page

Loading...